ಪ್ರಪಂಚದ ಇತಿಹಾಸ – ಪೂರ್ವ ಇತಿಹಾಸ

ಪೂರ್ವ ಇತಿಹಾಸ

ಕಾಲಗಣನೆ

ಕಾಲಾನುಕ್ರಮಣಿಕೆಪೂರ್ವ ಇತಿಹಾಸ
8-6 ಮಿಲಿಯನ್ ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆಆಫ್ರಿಕಾದಲ್ಲಿ ಬೈ-ಪೆಡಲ್ ಹೋಮಿನಿಡ್ ಗಳು
2.6 ಮಿಲಿಯನ್ ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆಹೋಮೋ ಹ್ಯಾಬಿಲಿಸ್ ಸಾಧನಗಳನ್ನು ಬಳಸಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತದೆ
43,000 ಬಿ.ಸಿ.ಇ.ಹೋಮೋ ಸೇಪಿಯನ್ಸ್ ಆಫ್ರಿಕಾದಿಂದ ಹೊರಗೆ ವಿಸ್ತರಿಸುತ್ತದೆ
50,000 – 10,000 ಬಿ.ಸಿ.ಇ.ಹೋಮೋ ಸೇಪಿಯನ್ಸ್ ಎಲ್ಲಾ ಖಂಡಗಳಿಗೆ ತಮ್ಮ ವಲಸೆಯನ್ನು ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸುತ್ತಾರೆ
22,000 – 14,000 ಬಿ.ಸಿ.ಇ.ಕೊನೆಯ ಹಿಮನದಿ ಗರಿಷ್ಠ
c. 9,000 BCEಕಿರಿಯ ಡ್ರಿಯಾಸ್ ಘಟನೆ
c. 9,000 BCEಜೆರಿಕೊ ತನ್ನ ಎತ್ತರವನ್ನು ತಲುಪುತ್ತದೆ
c. 7,000 BCEÇatalhük ಹಲವಾರು ಸಾವಿರ ನಿವಾಸಿಗಳನ್ನು ತಲುಪುತ್ತದೆ
ಕ್ರಿ.ಪೂ. 2,000ಆರ್ಕ್ಟಿಕ್ ನಲ್ಲಿ ಪ್ಯಾಲಿಯೊ-ಎಸ್ಕಿಮೋಸ್ ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ
ಕ್ರಿ.ಪೂ. 2,000ಮಾನವರು ಮಡಕೆಗಳನ್ನು ತಯಾರಿಸಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತಾರೆ

ಪರಿಚಯ

1952 ರಲ್ಲಿ, 77 ನೇ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಶಸ್ತ್ರಚಿಕಿತ್ಸೆಗಾಗಿ ದೀರ್ಘಕಾಲದಿಂದ ಬಾಕಿಯಿದ್ದ ಕಿಬ್ಬೊಟ್ಟೆಯ ಅಂಡವಾಯುವಿನಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿದ್ದ ಸೆಲ್ಲಾರ್ಡ್ಸ್, ರೇಡಿಯೋಕಾರ್ಬನ್ ಕಾಲನಿರ್ಣಯದ ಹೊಸದಾಗಿ ಆವಿಷ್ಕರಿಸಿದ ತಂತ್ರಕ್ಕೆ ಸೂಕ್ತವಾದ ಇದ್ದಿಲು ಅಥವಾ ಮೂಳೆಯನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸಲು ವೆರೋಗೆ ಹಿಂದಿರುಗಿದರು. . . . ಅವನ ದೀರ್ಘಕಾಲದ ಕ್ಷೇತ್ರ ಸಹಾಯಕ ಗ್ಲೆನ್ ಇವಾನ್ಸ್ ಅವನೊಂದಿಗೆ ಬಂದನು, ಅಂಡವಾಯು ಇದ್ದಕ್ಕಿದ್ದಂತೆ ಉಬ್ಬಿದರೆ ಏನು ಮಾಡಬೇಕೆಂದು ಸೆಲ್ಲಾರ್ಡ್ ನ ವೈದ್ಯರಿಂದ ಎಚ್ಚರಿಕೆಯಿಂದ ಸೂಚನೆಗಳೊಂದಿಗೆ ಟೆಕ್ಸಾಸ್ ನಿಂದ ಹೊರಟನು. ಅದು ಊಹಿಸಿದಂತೆಯೇ ಆಯಿತು, ಮತ್ತು ಉತ್ಖನನದಲ್ಲಿ ಸೆಲ್ಲಾರ್ಡ್ಸ್ ಪ್ರಜ್ಞೆ ತಪ್ಪಿ ಬಿದ್ದನು. . . . ಆದರೆ ಸೆಲ್ಲಾರ್ಡ್ಸ್ ಗೆ ಪ್ರಜ್ಞೆ ಬಂದ ತಕ್ಷಣ ಅವನು ಉತ್ಖನನವನ್ನು ಮುಂದುವರಿಸಲು ಒತ್ತಾಯಿಸಿದನು.

ಫ್ಲೋರಿಡಾ ರಾಜ್ಯದ ಭೂವಿಜ್ಞಾನಿ ಎಲಿಯಾಸ್ ಸೆಲ್ಲಾರ್ಡ್ಸ್ ಅವರ ಮೇಲಿನ ಪ್ರಕರಣವು “ಮಾನವ ಪ್ರಾಚೀನತೆ” ಅಥವಾ ಮನುಷ್ಯನ ಆರಂಭಿಕ ಮೂಲಗಳ ಅಧ್ಯಯನವು ಭಾವೋದ್ರೇಕ, ವಿವಾದ ಮತ್ತು ಆಳವಾದ ಕುತೂಹಲದಿಂದ ಸುತ್ತುವರೆದಿದೆ ಎಂದು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ. ನಮ್ಮ ಆರಂಭಿಕ ಮೂಲಗಳ ಬಗ್ಗೆ ನಮ್ಮ ಕುತೂಹಲವು ಇಂಡಿಯಾನಾ ಜೋನ್ಸ್ ಮತ್ತು ಕ್ಯಾಪ್ಟನ್ ಕಿರ್ಕ್ ಅವರಂತಹ ಕಾಲ್ಪನಿಕ ಪಾತ್ರಗಳಿಗೆ ಜನ್ಮ ನೀಡಿದ್ದು ಮಾತ್ರವಲ್ಲದೆ, ಇಪ್ಪತ್ತನೇ ಶತಮಾನದ ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ಪುರಾತತ್ವಶಾಸ್ತ್ರದ ಬೆಳವಣಿಗೆಗೆ ಬಹುಮಟ್ಟಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗಿದೆ. ಪಾಶ್ಚಾತ್ಯ ವಿದ್ವಾಂಸರು ಮತ್ತು ಅನ್ವೇಷಕರು ಕೇವಲ ದೂರದ ಸ್ಥಳಗಳನ್ನು ತಲುಪುವುದರಲ್ಲಿ ತೃಪ್ತರಾಗಲಿಲ್ಲ; ಅವರು ತಮ್ಮ ಆರಂಭಿಕ ಮಾನವ ನಿವಾಸಿಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಕುತೂಹಲ ಹೊಂದಿದ್ದರು. ಆರಂಭಿಕ ಉತ್ಖನನಕಾರರ ಉದ್ದೇಶಗಳು ಸಾಕಷ್ಟು ಸರಳವಾಗಿದ್ದರೂ (ಪ್ರಸಿದ್ಧ ಪ್ರಾಚೀನ ಮಾನವಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ ರಿಚರ್ಡ್ ಲೀಕಿ ಅವರು ಬಾಲ್ಯದಲ್ಲಿ ಕಲ್ಲುಗಳನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು), ಪುರಾತತ್ವಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರು ಮತ್ತು ಪ್ರಾಚೀನ ಮಾನವಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರು ಅಂತಿಮವಾಗಿ ಐತಿಹಾಸಿಕ ತನಿಖೆಯ ಸಂಪೂರ್ಣ ಹೊಸ ಕ್ಷೇತ್ರವನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸಿದರು: ಇತಿಹಾಸಪೂರ್ವ. ಅನೇಕ ಪ್ರವರ್ತಕರು ಪೂರ್ವಶಿಲಾಯುಗದ ಸ್ಥಳಗಳನ್ನು ಉತ್ಖನನ ಮಾಡಲು ತಿಂಗಳುಗಟ್ಟಲೆ ಕಳೆದಿದ್ದಾರೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಇತ್ತೀಚಿನವರೆಗೂ, ವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಪ್ರಗತಿಗಳು, ಸ್ಥಳೀಯ ಜ್ಞಾನ ಮತ್ತು ಮಾನವಶಾಸ್ತ್ರೀಯ ಸಿದ್ಧಾಂತಗಳು ಪಾಶ್ಚಿಮಾತ್ಯ ಅನ್ವೇಷಕರ ಕುತೂಹಲದೊಂದಿಗೆ ಬೆರೆತರೂ ಸಹ ಮಾನವ ಉಗಮ ಮತ್ತು ವಿಕಾಸದ ಹೆಚ್ಚು ನಿಖರವಾದ ಆವೃತ್ತಿಯನ್ನು ರಚಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗಿಲ್ಲ.

ಲಿಖಿತ ಪಠ್ಯಗಳು – ಹೆಚ್ಚಿನ ಇತಿಹಾಸಕಾರಿಗೆ ಕೆಲಸ ಮಾಡಲು ತರಬೇತಿ ಪಡೆದ ಪ್ರಾಥಮಿಕ ಆಕರಗಳಾಗಿವೆ ಮತ್ತು ಅವರು ಅವುಗಳನ್ನು ಬಳಸಲು ಹೆಚ್ಚು ಪ್ರಿಯವಾಗಿವೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ನಾವು ಮಾನವೀಯತೆಯ ಮೂಲವನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಬೇಕಾದರೆ, ಲಿಖಿತ ಭಾಷೆ ತುಲನಾತ್ಮಕವಾಗಿ ಇತ್ತೀಚಿನ ಆವಿಷ್ಕಾರವಾಗಿದೆ (ಸುಮಾರು 5,000 ವರ್ಷಗಳಷ್ಟು ಹಳೆಯದು) ಎಂದು ನಾವು ಗುರುತಿಸಬೇಕು; ಆದ್ದರಿಂದ, ಮಾನವ ಪ್ರಾರಂಭಗಳ ಬಗ್ಗೆ ನಮಗೆ ತಿಳಿದಿರುವ ಹೆಚ್ಚಿನ ವಿಷಯಗಳನ್ನು ಭೂವಿಜ್ಞಾನ, ಸಸ್ಯಶಾಸ್ತ್ರ ಮತ್ತು ಪುರಾತತ್ವಶಾಸ್ತ್ರದಂತಹ ಇತರ ವಿಭಾಗಗಳಲ್ಲಿನ ಸಂಶೋಧನೆಗಳಿಂದಲೇ ಎರವಲು ಪಡೆಯಬೇಕು. ಕೆಳಗೆ ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿದ ಎಲ್ಲಾ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ, ಪುರಾತತ್ವಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರು ನಮ್ಮ ಪೂರ್ವ-ಐತಿಹಾಸಿಕ ಪೂರ್ವಜರಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಭೌತಿಕ ಪುರಾವೆಗಳನ್ನು ಉತ್ಖನನ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ವಿಶ್ಲೇಷಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಇತ್ತೀಚಿನ ಕಾಲದವರೆಗೆ, ಮಾನವ ತಲೆಬುರುಡೆಯಿಂದ ಕತ್ತರಿಸುವ ಸಾಧನದವರೆಗೆ ಯಾವುದರ ವಯಸ್ಸನ್ನು ನಿರ್ಧರಿಸುವ ವಿಧಾನವಿಲ್ಲದೆ ವಲಸೆ ಮಾದರಿಗಳು ಮತ್ತು ಕಾಲಗಣನೆಯನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಕಷ್ಟಕರವಾಗಿತ್ತು. 1930 ಮತ್ತು 40 ರ ದಶಕದಲ್ಲಿ ಪುರಾತತ್ವಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರು “ಕಲ್ಲಿನ ಬಟ್ಟಲು ಸಂಸ್ಕೃತಿಗಳು”(stone bowl cultures) ಎಂಬಂತಹ ಅಸಂಬದ್ಧ ಪದಗಳನ್ನು ಬಳಸಿದರು, ಇದು ಅವರ ಐತಿಹಾಸಿಕ ಸಂದರ್ಭಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಹೊರತೆಗೆದ ಲೇಖನಗಳ ವಿವರಗಳನ್ನು ಉಲ್ಲೇಖಿಸುತ್ತದೆ. 1940 ರ ದಶಕದಲ್ಲಿ ರೇಡಿಯೋಕಾರ್ಬನ್ ಕಾಲನಿರ್ಣಯ ಅಥವಾ C14 ಕಾಲನಿರ್ಣಯದ ಆಗಮನದೊಂದಿಗೆ ಇದು ಬದಲಾಗಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿತು. ಈ ವಿಧಾನದ ಮೂಲಕ, ಪಠ್ಯ ಪುರಾವೆಗಳಿಲ್ಲದಿದ್ದರೂ ಸಹ ಸಾವಿರಾರು ಸಾವಯವ ಪುರಾತತ್ವ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಅವುಗಳ ಸರಿಯಾದ ಐತಿಹಾಸಿಕ ಸನ್ನಿವೇಶದಲ್ಲಿ ಇರಿಸಲು ನಮಗೆ ಸಾಧ್ಯವಾಯಿತು. 40,000 ವರ್ಷಗಳಿಗಿಂತ ಹಳೆಯದಾದ ಕಲಾಕೃತಿಗಳಿಗೆ, ನಾವು ಮರುಪಡೆಯಬಹುದಾದ ವಿಕಿರಣಶೀಲ ಇಂಗಾಲದ ಪ್ರಮಾಣವು ನಿಖರವಾದ ಅಳತೆಯನ್ನು ಅನುಮತಿಸುವುದಿಲ್ಲ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ವೈಮಾನಿಕ ಛಾಯಾಗ್ರಹಣ, ಸೈಡ್-ಸ್ಕ್ಯಾನಿಂಗ್ ರಾಡಾರ್(side-scanning radar) ಮತ್ತು ಪೊಟ್ಯಾಸಿಯಮ್-ಆರ್ಗಾನ್ ಕಾಲನಿರ್ಣಯ(potassium-argon dating) ಸೇರಿದಂತೆ ಮಾನವ ಮೂಲಗಳನ್ನು ಇನ್ನೂ ಹಿಂದಕ್ಕೆ ಪತ್ತೆಹಚ್ಚಲು ನಮ್ಮಲ್ಲಿ ಹಲವಾರು ತಂತ್ರಗಳನ್ನು ನಾವು ಹೊಂದಿದ್ದೇವೆ. ಈ ಎಲ್ಲಾ ತಂತ್ರಗಳು ವಿಕಿರಣಶೀಲ ಇಂಗಾಲದ ಕೊರತೆಯ ಸುತ್ತ ಸುತ್ತುತ್ತವೆ, ಏಕೆಂದರೆ ಅವು ಸಾವಯವ ವಸ್ತುವಿನ ಕಾಲನಿರ್ಣಯ ಮಾಡುವುದಿಲ್ಲ, ಬದಲಿಗೆ ಅವು ಕಂಡುಬಂದ ಭೂಪ್ರದೇಶದ ಬಗ್ಗೆ, ಮಾನವ ಮೂಲಗಳನ್ನು ಲಕ್ಷಾಂತರ ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ ದ್ವಿಪದಿವಾದದ ಪ್ರಾರಂಭಕ್ಕೆ ಪತ್ತೆಹಚ್ಚಲು ನಮಗೆ ಅನುವು ಮಾಡಿಕೊಡುತ್ತದೆ.

ಆದಾಗ್ಯೂ, ಈ ಅಧ್ಯಾಯದ ಗುರಿಯು ಮಾನವ ವಿಕಸನವನ್ನು ಅದರ ಪ್ರಾರಂಭದಿಂದ ಪತ್ತೆಹಚ್ಚುವುದಲ್ಲ, ಆದರೆ ನಾಗರಿಕತೆಯ ಪ್ರಾರಂಭದ ಸಮಯಕ್ಕೆ ದೃಶ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಿಸುವುದಾಗಿದೆ. ಈ ಅಧ್ಯಾಯದಲ್ಲಿ ಹೋಮಿನಿಡ್ ಗಳು ಏಕೆ ಚಲಿಸಿದವು, ಅವು ಹೇಗೆ ಬದುಕುಳಿದವು ಮತ್ತು ಅವು ಕೃಷಿಯನ್ನು ಹೇಗೆ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಲು ಬಂದವು ಎಂಬುದನ್ನು ನಾವು ಅನ್ವೇಷಿಸೋಣ. ಪ್ರಪಂಚದ ದೂರದ ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿರುವ ಮಾನವರು ತಮ್ಮ ಸುತ್ತಲಿನ ಬದಲಾಗುತ್ತಿರುವ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳಿಗೆ ಅದೇ ರೀತಿ ಏಕೆ ಸ್ಪಂದಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಆದ್ದರಿಂದ ಸರಿಸುಮಾರು ಅದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ನಾಗರಿಕತೆಗಳನ್ನು ಏಕೆ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಿದರು ಎಂಬುದನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯಲು ನಾವು ಆಶಿಸುತ್ತೇವೆ.

ಈ ಅಧ್ಯಾಯವು ಸುಮಾರು ಎಂಟು ದಶಲಕ್ಷ ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದಿನ ದ್ವಿಪಾದಿ ಪಂಥದ ಮೂಲದಿಂದ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಎಂಟು ಸಾವಿರ ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ ನವಶಿಲಾಯುಗ ಅಥವಾ “ಹೊಸ ಶಿಲಾಯುಗ”ದೊಂದಿಗೆ ನಮ್ಮನ್ನು ತರುತ್ತದೆ. ಬೈಪೆಡಲ್ ಹೋಮಿನಿಡ್ ಗಳು ಪ್ಲಿಯೋಸೀನ್ (Pliocene) ಯುಗದಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ನಮ್ಮ ನಿಕಟ ಪೂರ್ವಜರು ಇತ್ತೀಚಿನ ಪ್ಲೀಸ್ಟೋಸೀನ್(Pleistocene) ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಹೊಂದುತ್ತವೆ. ಅಂತಿಮವಾಗಿ, ಹೋಮೋ ಸೇಪಿಯನ್ಸ್ ಹೊಲೋಸೀನ್ ಆಧುನಿಕ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ. ಹೋಲೋಸೀನ್ ಯುಗದಲ್ಲಿ ಮಾನವರು ಪೂರ್ವಶಿಲಾಯುಗದಲ್ಲಿ ಉಪಕರಣಗಳ ಬಳಕೆಯನ್ನು ಪರಿಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸುತ್ತಿದ್ದರು, ಮತ್ತು ನವಶಿಲಾಯುಗದಲ್ಲಿ ಕೃಷಿಗೆ ನಾಂದಿ ಹಾಡುತ್ತಿದ್ದರು. ಮಾನವರು ಕಂಚಿನ ಮತ್ತು ಕಬ್ಬಿಣದ ಯುಗಗಳನ್ನು ಪ್ರವೇಶಿಸಲು ಸಿದ್ಧರಾಗುತ್ತಿದ್ದಂತೆ ನಮ್ಮ ಅಧ್ಯಾಯವು ಕೊನೆಗೊಳ್ಳುತ್ತದೆ.


ಇದನ್ನೂ ಓದಿರಿ

ಪ್ರಪಂಚದ ಇತಿಹಾಸ – ಕಾಲಾನುಕ್ರಮ

ಪ್ರಪಂಚದ ಇತಿಹಾಸ – ಆಫ್ರಿಕಾದಲ್ಲಿ ಮಾನವ ಆರಂಭಗಳು


ಯೂನಿವರ್ಸಿಟಿ ಸಿಸ್ಟಮ್ ಆಫ್ ಜಾರ್ಜಿಯಾದ World History Cultures, States, and Societies to 1500 ಪುಸ್ತಕದಿಂದ

Spread the Knowledge

You may also like...

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *