ಎಸ್ ಎಸ್ ಎಲ್ ಸಿ / SSLC ನಂತರ ಕಲೆ/ ಮಾನವಶಾಸ್ತ್ರ ಕೋರ್ಸ್ ಅಧ್ಯಯನ

10 ನೇ ತರಗತಿಯ ನಂತರ ಕಲೆ / ಮಾನವಶಾಸ್ತ್ರ ವಿಭಾಗವನ್ನು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡುವುದರಿಂದ ಸಾಹಿತ್ಯ, ಸಾಮಾಜಿಕ ವಿಜ್ಞಾನಗಳು, ಮಾನವಶಾಸ್ತ್ರ ಗಳು, ಮಾಧ್ಯಮ, ಸೃಜನಶೀಲ ಕಲೆಗಳು ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚಿನ ಕ್ಷೇತ್ರಗಳಲ್ಲಿ ವ್ಯಾಪಕ ಶ್ರೇಣಿಯ ವೃತ್ತಿ ಅವಕಾಶಗಳನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ. ಭಾರತದ ಕಲೆ / ಮಾನವಶಾಸ್ತ್ರ ವಿಭಾಗದಲ್ಲಿ ಕೆಲವು ಜನಪ್ರಿಯ ಆಯ್ಕೆಗಳು ಇಲ್ಲಿವೆ:

1. ಬ್ಯಾಚುಲರ್ ಆಫ್ ಆರ್ಟ್ಸ್ (ಬಿ.ಎ.) / BACHELOR OF ARTS (B.A.):

ಇಂಗ್ಲಿಷ್ ಸಾಹಿತ್ಯ, ಇತಿಹಾಸ, ರಾಜ್ಯಶಾಸ್ತ್ರ, ಸಮಾಜಶಾಸ್ತ್ರ, ಮನಃಶಾಸ್ತ್ರ, ಭೂಗೋಳಶಾಸ್ತ್ರ, ತತ್ವಶಾಸ್ತ್ರ, ಅಥವಾ ಇತರ ಯಾವುದೇ ಮಾನವಶಾಸ್ತ್ರ ವಿಭಾಗಗಳಂತಹ ವಿಷಯಗಳಲ್ಲಿ ಪರಿಣತಿಯೊಂದಿಗೆ ಕಲೆಯಲ್ಲಿ ಬ್ಯಾಚುಲರ್ ಪದವಿಯನ್ನು ಪಡೆಯಿರಿ. ಬಿ.ಎ. ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಗಳು ವಿವಿಧ ವೃತ್ತಿ ಮಾರ್ಗಗಳಿಗೆ ಬಲವಾದ ಅಡಿಪಾಯವನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತವೆ.

2. ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮ ಮತ್ತು ಸಮೂಹ ಸಂವಹನ / JOURNALISM AND MASS COMMUNICATION:

ಮುದ್ರಣ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮ, ಪ್ರಸಾರ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮ, ಡಿಜಿಟಲ್ ಮಾಧ್ಯಮ, ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಸಂಪರ್ಕ, ಜಾಹೀರಾತು, ವಿಷಯ ರಚನೆ ಮತ್ತು ಮಾಧ್ಯಮ ನಿರ್ವಹಣೆಯಲ್ಲಿ ವೃತ್ತಿಜೀವನಕ್ಕೆ ನಿಮ್ಮನ್ನು ಸಿದ್ಧಪಡಿಸುವ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮ ಮತ್ತು ಸಮೂಹ ಸಂವಹನದಲ್ಲಿ ಪದವಿಯನ್ನು ಪಡೆಯುವುದನ್ನು ಪರಿಗಣಿಸಿ.

ಮಾಧ್ಯಮ ಮತ್ತು ಮನರಂಜನೆಯಲ್ಲಿ ಕ್ಷೇತ್ರದಲ್ಲಿ ಉದ್ಯೋಗ ಅವಕಾಶಗಳು

3. ಕಾನೂನು / LAW:

ನೀವು ಕಾನೂನು ಅಧ್ಯಯನದಲ್ಲಿ ಆಸಕ್ತಿ ಹೊಂದಿದ್ದರೆ, ನಿಮ್ಮ ಪದವಿಪೂರ್ವ ಪದವಿಯನ್ನು ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸಿದ ನಂತರ ಬ್ಯಾಚುಲರ್ ಆಫ್ ಲಾ (ಎಲ್ಎಲ್ಬಿ / LLB) ಪದವಿಯನ್ನು ಪಡೆಯಿರಿ. ಎಲ್ಎಲ್ಬಿಯೊಂದಿಗೆ, ನೀವು ಕಾನೂನು ಅಭ್ಯಾಸ ಮಾಡಬಹುದು, ಕಾನೂನು ಸಲಹೆಗಾರರಾಗಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡಬಹುದು ಅಥವಾ ಕಾನೂನು ಸಂಶೋಧನೆ, ಶೈಕ್ಷಣಿಕ ಮತ್ತು ನ್ಯಾಯಾಂಗದಲ್ಲಿ ವೃತ್ತಿಜೀವನವನ್ನು ಮುಂದುವರಿಸಬಹುದು.

ಕಾನೂನು ಮತ್ತು ಕಾನೂನಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಕ್ಷೇತ್ರದಲ್ಲಿ ಉದ್ಯೋಗ ಅವಕಾಶಗಳು

4. ಸಮಾಜ ಸೇವೆ / SOCIAL WORK:

ಎನ್ಜಿಒಗಳು / NGOs, ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಸಂಸ್ಥೆಗಳು, ಸಮುದಾಯ ಔಟ್ರೀಚ್ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಗಳು ಅಥವಾ ಸಾಮಾಜಿಕ ಕಲ್ಯಾಣ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ತೊಡಗಿರುವ ಸರ್ಕಾರಿ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುವ ಮೂಲಕ ಸಾಮಾಜಿಕ ಕಾರ್ಯವನ್ನು ಅಧ್ಯಯನ ಮಾಡಿ ಮತ್ತು ಸಾಮಾಜಿಕ ಕಲ್ಯಾಣಕ್ಕೆ ಕೊಡುಗೆ ನೀಡಿ.

5. ಭಾಷೆಗಳು ಮತ್ತು ಸಾಹಿತ್ಯ / LANGUAGES AND LITERATURE:

ಇಂಗ್ಲಿಷ್, ಹಿಂದಿ, ಪ್ರಾದೇಶಿಕ ಭಾಷೆಗಳು ಅಥವಾ ವಿದೇಶಿ ಭಾಷೆಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರಾವೀಣ್ಯತೆಯನ್ನು ಬೆಳೆಸಿಕೊಳ್ಳಿ. ನೀವು ಅನುವಾದ, ವ್ಯಾಖ್ಯಾನ, ವಿಷಯ ಬರವಣಿಗೆ, ನಕಲು ಬರವಣಿಗೆ, ಪ್ರಕಟಣೆ, ಬೋಧನೆ ಅಥವಾ ಭಾಷಾಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರಾಗುವ ವೃತ್ತಿಜೀವನವನ್ನು ಅನ್ವೇಷಿಸಬಹುದು.

6. ಫೈನ್ ಆರ್ಟ್ಸ್ ಮತ್ತು ವಿಶುವಲ್ ಆರ್ಟ್ಸ್ / FINE ARTS AND VISUAL ARTS:

ನೀವು ಚಿತ್ರಕಲೆ, ಶಿಲ್ಪಕಲೆ, ಗ್ರಾಫಿಕ್ ವಿನ್ಯಾಸ, ಛಾಯಾಗ್ರಹಣ ಅಥವಾ ಇತರ ದೃಶ್ಯ ಕಲೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಒಲವು ಹೊಂದಿದ್ದರೆ ಫೈನ್ ಆರ್ಟ್ಸ್, ಅಪ್ಲೈಡ್ ಆರ್ಟ್ಸ್ ಅಥವಾ ದೃಶ್ಯ ಕಲೆಗಳಲ್ಲಿ ಬ್ಯಾಚುಲರ್ ಪದವಿಯನ್ನು ಪಡೆಯಿರಿ. ಇದು ಕಲಾ ಗ್ಯಾಲರಿಗಳು, ಜಾಹೀರಾತು ಏಜೆನ್ಸಿಗಳು, ವಿನ್ಯಾಸ ಸ್ಟುಡಿಯೋಗಳು ಅಥವಾ ಸ್ವತಂತ್ರ ಕಲಾವಿದರಾಗಿ ವೃತ್ತಿಜೀವನಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು.

ಮಾಧ್ಯಮ ಮತ್ತು ಮನರಂಜನೆಯಲ್ಲಿ ಕ್ಷೇತ್ರದಲ್ಲಿ ಉದ್ಯೋಗ ಅವಕಾಶಗಳು

7. ಪ್ರದರ್ಶನ ಕಲೆಗಳು / PERFORMING ARTS:

ಸಂಗೀತ, ನೃತ್ಯ, ರಂಗಭೂಮಿ ಅಥವಾ ಚಲನಚಿತ್ರ ಅಧ್ಯಯನದಂತಹ ಕ್ಷೇತ್ರಗಳನ್ನು ಅನ್ವೇಷಿಸಿ. ನೀವು ಶಾಸ್ತ್ರೀಯ ಅಥವಾ ಸಮಕಾಲೀನ ನೃತ್ಯ, ಗಾಯನ ಅಥವಾ ವಾದ್ಯ ಸಂಗೀತ, ನಟನೆ ಅಥವಾ ಚಲನಚಿತ್ರ ನಿರ್ಮಾಣದಲ್ಲಿ ವೃತ್ತಿಪರ ತರಬೇತಿಯನ್ನು ಪಡೆಯಬಹುದು.

8. ಶಿಕ್ಷಣ / EDUCATION:

ನಿಮ್ಮ ಪದವಿಪೂರ್ವ ಪದವಿಯನ್ನು ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸಿದ ನಂತರ ಬ್ಯಾಚುಲರ್ ಆಫ್ ಎಜುಕೇಶನ್ (ಬಿ.ಎಡ್ / B.Ed.) ಪದವಿಯನ್ನು ಪಡೆಯುವ ಮೂಲಕ ಬೋಧನಾ ವೃತ್ತಿಯನ್ನು ಪರಿಗಣಿಸಿ. ಇದು ಶಾಲೆಗಳು, ಕಾಲೇಜುಗಳು ಅಥವಾ ಶಿಕ್ಷಣ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಲ್ಲಿ ಶಿಕ್ಷಕರಾಗಲು ನಿಮ್ಮನ್ನು ಅರ್ಹರನ್ನಾಗಿ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

ಶಿಕ್ಷಣ ಮತ್ತು ಬೋಧನೆಯಲ್ಲಿ ಉದ್ಯೋಗ ಅವಕಾಶಗಳು

9. ಪ್ರವಾಸೋದ್ಯಮ ಮತ್ತು ಆತಿಥ್ಯ ನಿರ್ವಹಣೆ / TOURISM AND HOSPITALITY MANAGEMENT:

ಪ್ರವಾಸೋದ್ಯಮ ಮತ್ತು ಆತಿಥ್ಯ ನಿರ್ವಹಣೆಯಲ್ಲಿ ಕೋರ್ಸ್ಗಳನ್ನು ಮುಂದುವರಿಸಿ, ಇದು ಪ್ರಯಾಣ ಉದ್ಯಮ, ಹೋಟೆಲ್ ಮ್ಯಾನೇಜ್ಮೆಂಟ್, ಈವೆಂಟ್ ಮ್ಯಾನೇಜ್ಮೆಂಟ್ ಅಥವಾ ಪ್ರವಾಸೋದ್ಯಮ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಯಲ್ಲಿ ವೃತ್ತಿಜೀವನಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು.

ಪ್ರವಾಸೋದ್ಯಮ ಮತ್ತು ಆತಿಥ್ಯದ (Tourism and Hospitality) ಕ್ಷೇತ್ರದಲ್ಲಿ ಉದ್ಯೋಗ ಅವಕಾಶಗಳು

10. ನಾಗರಿಕ ಸೇವೆಗಳು / CIVIL SERVICES:

ಪ್ರತಿಷ್ಠಿತ ಭಾರತೀಯ ಆಡಳಿತ ಸೇವೆಗಳು (ಐಎಎಸ್ / IAS), ಭಾರತೀಯ ವಿದೇಶಾಂಗ ಸೇವೆಗಳು (ಐಎಫ್ಎಸ್ / IFS) ಅಥವಾ ಇತರ ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರಿ ಸೇವೆಗಳಿಗೆ ಪ್ರವೇಶಿಸಲು ಕೇಂದ್ರ ಲೋಕಸೇವಾ ಆಯೋಗ (ಯುಪಿಎಸ್ಸಿ / UPSC) ನಡೆಸುವ ಸ್ಪರ್ಧಾತ್ಮಕ ನಾಗರಿಕ ಸೇವೆಗಳ ಪರೀಕ್ಷೆಗೆ ಸಿದ್ಧರಾಗಿ.

ನಾಗರಿಕ ಸೇವೆಗಳಲ್ಲಿ ಉದ್ಯೋಗ ಅವಕಾಶಗಳು

ನೀವು ಮುಂದುವರಿಸಲು ಆಸಕ್ತಿ ಹೊಂದಿರುವ ಕೋರ್ಸ್ ಗಳು ಅಥವಾ ವೃತ್ತಿಜೀವನಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಅವಶ್ಯಕತೆಗಳು, ಅರ್ಹತಾ ಮಾನದಂಡಗಳು ಮತ್ತು ಪ್ರವೇಶ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳನ್ನು ಸಂಶೋಧಿಸಲು ಮರೆಯದಿರಿ. ಆಯಾ ಕ್ಷೇತ್ರಗಳಲ್ಲಿ ವೃತ್ತಿ ಸಲಹೆಗಾರರು, ಶಿಕ್ಷಕರು ಮತ್ತು ವೃತ್ತಿಪರರಿಂದ ಮಾರ್ಗದರ್ಶನವನ್ನು ಪಡೆಯುವುದು ಕಲೆ / ಮಾನವಶಾಸ್ತ್ರ ವಿಭಾಗದಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ವೃತ್ತಿಜೀವನದ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳುವಳಿಕೆಯುಳ್ಳ ನಿರ್ಧಾರಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲು ನಿಮಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

SSLC / PUC ನಂತರ ಮುಂದೇನು? ಹೆಚ್ಚಿನ ಅಧ್ಯಯನ ಮತ್ತು ಉದ್ಯೋಗ ಅವಕಾಶಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಮಾಹಿತಿ

ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಜನಪ್ರಿಯ ಉದ್ಯೋಗ ಆಯ್ಕೆಗಳು

Spread the Knowledge

You may also like...

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *