ಕ್ರಿಸ್ಟೋಫರ್ ಕೊಲಂಬಸ್ ನ ಸಂಕೀರ್ಣ ಪರಂಪರೆ: ಅನ್ವೇಷಣೆ ಮತ್ತು ವಿನಾಶ

ಅಮೆರಿಕಕ್ಕೆ ಆಗಮಿಸುವ ಕೊಲಂಬಸ್ ನ ಚಿತ್ರಕಲೆ

ಕ್ರಿಸ್ಟೋಫರ್ ಕೊಲಂಬಸ್ ಯಾರು?

ಕ್ರಿಸ್ಟೋಫರ್ ಕೊಲಂಬಸ್ ಇಟಲಿಯ ಅನ್ವೇಷಕನಾಗಿದ್ದು, 1492 ರಲ್ಲಿ ಅಮೇರಿಕಾವನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿದ ಕೀರ್ತಿಗೆ ಪಾತ್ರನಾಗಿದ್ದಾನೆ. ಅವರ ಸಮುದ್ರಯಾನಗಳು ಪ್ರಪಂಚದ ಮೇಲೆ ಆಳವಾದ ಪ್ರಭಾವ ಬೀರಿದವು, ಇದು ಅಮೇರಿಕಾಗಳ ಯುರೋಪಿಯನ್ ವಸಾಹತುಶಾಹಿ ಮತ್ತು ಎರಡು ಖಂಡಗಳ ನಡುವೆ ಸರಕುಗಳು, ಸಂಸ್ಕೃತಿಗಳು ಮತ್ತು ಆಲೋಚನೆಗಳ ವಿನಿಮಯಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಯಿತು.

ಕೊಲಂಬಸ್ 1451ರಲ್ಲಿ ಇಟಲಿಯ ಜಿನೋವಾದಲ್ಲಿ ಜನಿಸಿದನು. ಅವರು ಚಿಕ್ಕ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿಯೇ ತಮ್ಮ ಸಮುದ್ರಯಾನ ವೃತ್ತಿಜೀವನವನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಅಂತಿಮವಾಗಿ ನುರಿತ ನಾವಿಕರಾದರು. 15ನೇ ಶತಮಾನದ ಉತ್ತರಾರ್ಧದಲ್ಲಿ, ಕೊಲಂಬಸ್ ಯುರೋಪ್ ನಿಂದ ಪಶ್ಚಿಮಕ್ಕೆ ಪ್ರಯಾಣಿಸಿ ಏಷ್ಯಾವನ್ನು ತಲುಪಲು ಸಾಧ್ಯವಿದೆ ಎಂದು ಮನವರಿಕೆಯಾಯಿತು. ಆಫ್ರಿಕಾದ ಸುತ್ತಲಿನ ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ಮಾರ್ಗಕ್ಕಿಂತ ಇದು ಈಸ್ಟ್ ಇಂಡೀಸ್ ಗೆ ಕಡಿಮೆ ಮತ್ತು ವೇಗದ ಮಾರ್ಗವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಅವರು ನಂಬಿದ್ದರು.

1492 ರಲ್ಲಿ, ಕೊಲಂಬಸ್ ಆವಿಷ್ಕಾರದ ಸಮುದ್ರಯಾನಕ್ಕಾಗಿ ಸ್ಪ್ಯಾನಿಷ್ ರಾಜಪ್ರಭುತ್ವದ ಬೆಂಬಲವನ್ನು ಪಡೆದರು. ಅವನು ಸ್ಪೇನ್ ನಿಂದ ನಿನಾ, ಪಿಂಟಾ ಮತ್ತು ಸಾಂಟಾ ಮಾರಿಯಾ ಎಂಬ ಮೂರು ಹಡಗುಗಳೊಂದಿಗೆ ಪ್ರಯಾಣ ಬೆಳೆಸಿದನು. ಅಕ್ಟೋಬರ್ 12, 1492 ರಂದು, ಕೊಲಂಬಸ್ ಬಹಾಮಾಸ್ನ ದ್ವೀಪದಲ್ಲಿ ಭೂಕುಸಿತವನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡಿದನು, ಅದಕ್ಕೆ ಅವನು ಸ್ಯಾನ್ ಸಾಲ್ವಡಾರ್ ಎಂದು ಹೆಸರಿಸಿದನು. ತಾನು ಏಷ್ಯಾವನ್ನು ತಲುಪಿದ್ದೇನೆ ಎಂದು ಅವನು ನಂಬಿದ್ದನು, ಆದರೆ ವಾಸ್ತವವಾಗಿ ಅವನು ಹೊಸ ಖಂಡವನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿದಿದ್ದನು.

ಕೊಲಂಬಸ್ 1492 ಮತ್ತು 1504 ರ ನಡುವೆ ಅಮೆರಿಕಕ್ಕೆ ನಾಲ್ಕು ಸಮುದ್ರಯಾನಗಳನ್ನು ಮಾಡಿದನು. ಅವರು ಕೆರಿಬಿಯನ್ ಸಮುದ್ರ ಮತ್ತು ದಕ್ಷಿಣ ಅಮೆರಿಕದ ಕರಾವಳಿಯ ದ್ವೀಪಗಳನ್ನು ಅನ್ವೇಷಿಸಿದರು. ಅವರು ಅಮೆರಿಕದಲ್ಲಿ ಹಲವಾರು ವಸಾಹತುಗಳನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಿದರು.

ಕೊಲಂಬಸ್ ನ ಸಮುದ್ರಯಾನಗಳು ಪ್ರಪಂಚದ ಮೇಲೆ ಆಳವಾದ ಪ್ರಭಾವ ಬೀರಿದವು. ಅವು ಅಮೆರಿಕಗಳ ಯುರೋಪಿಯನ್ ವಸಾಹತುಶಾಹಿ ಮತ್ತು ಎರಡು ಖಂಡಗಳ ನಡುವೆ ಸರಕುಗಳು, ಸಂಸ್ಕೃತಿಗಳು ಮತ್ತು ವಿಚಾರಗಳ ವಿನಿಮಯಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾದವು. ಕೊಲಂಬಸ್ ನ ಸಮುದ್ರಯಾನಗಳು ಪ್ರಪಂಚದ ಬಗ್ಗೆ ಯುರೋಪಿಯನ್ ಜ್ಞಾನವನ್ನು ವಿಸ್ತರಿಸಲು ಮತ್ತು ಅನ್ವೇಷಣೆಯ ಯುಗಕ್ಕೆ ದಾರಿ ಮಾಡಿಕೊಡಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡಿದವು.

ಕೊಲಂಬಸ್ ನ ಪರಂಪರೆಯು ಸಂಕೀರ್ಣ ಮತ್ತು ವಿವಾದಾಸ್ಪದವಾಗಿದೆ. ಅಮೆರಿಕಗಳನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿದ ಕೀರ್ತಿ ಅವರಿಗೆ ಸಲ್ಲುತ್ತದೆ, ಆದರೆ ಅಮೆರಿಕಗಳ ಯುರೋಪಿಯನ್ ವಸಾಹತುಶಾಹಿ ಮತ್ತು ಸ್ಥಳೀಯ ಜನರನ್ನು ಅಧೀನಗೊಳಿಸುವಲ್ಲಿ ಅವರ ಪಾತ್ರಕ್ಕಾಗಿ ಅವರನ್ನು ಟೀಕಿಸಲಾಗಿದೆ. ವಿವಾದದ ಹೊರತಾಗಿಯೂ, ಕೊಲಂಬಸ್ ಇತಿಹಾಸದಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಂತ ಪ್ರಸಿದ್ಧ ಮತ್ತು ಪ್ರಭಾವಶಾಲಿ ಅನ್ವೇಷಕರಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬನಾಗಿ ಉಳಿದಿದ್ದಾನೆ.


ಕ್ರಿಸ್ಟೋಫರ್ ಕೊಲಂಬಸ್ ಅನ್ವೇಷಣೆಗೆ ಏಕೆ ಹೋದನು?

ಕ್ರಿಸ್ಟೋಫರ್ ಕೊಲಂಬಸ್ ಹಲವಾರು ಕಾರಣಗಳಿಗಾಗಿ ಅನ್ವೇಷಣೆಗೆ ಹೋದನು, ಅವುಗಳೆಂದರೆ:

 • ಏಷ್ಯಾಕ್ಕೆ ಹೊಸ ಮಾರ್ಗವನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯಲು. ಕೊಲಂಬಸ್ ಯುರೋಪಿನಿಂದ ಪಶ್ಚಿಮಕ್ಕೆ ಪ್ರಯಾಣಿಸುವ ಮೂಲಕ, ಆಫ್ರಿಕಾದ ಸುತ್ತಲೂ ಪ್ರಯಾಣಿಸುವುದಕ್ಕಿಂತ ವೇಗವಾಗಿ ಮತ್ತು ಸುಲಭವಾಗಿ ಏಷ್ಯಾವನ್ನು ತಲುಪಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ನಂಬಿದ್ದರು. ಇದು ಮುಖ್ಯವಾಗಿತ್ತು ಏಕೆಂದರೆ ಯುರೋಪಿಯನ್ನರು ಏಷ್ಯಾದೊಂದಿಗೆ ವ್ಯಾಪಾರ ಮಾಡಲು ಉತ್ಸುಕರಾಗಿದ್ದರು, ಆದರೆ ಆಫ್ರಿಕಾದ ಸುತ್ತಲಿನ ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ಮಾರ್ಗವು ದೀರ್ಘ ಮತ್ತು ಅಪಾಯಕಾರಿಯಾಗಿತ್ತು.
 • ಪ್ರಪಂಚದ ಬಗ್ಗೆ ಯುರೋಪಿಯನ್ ಜ್ಞಾನವನ್ನು ವಿಸ್ತರಿಸುವುದು. ಕೊಲಂಬಸ್ ಒಬ್ಬ ಕುತೂಹಲಕಾರಿ ಮತ್ತು ಸಾಹಸಿ ವ್ಯಕ್ತಿಯಾಗಿದ್ದು, ತನ್ನ ಸುತ್ತಲಿನ ಪ್ರಪಂಚದ ಬಗ್ಗೆ ಇನ್ನಷ್ಟು ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳಲು ಬಯಸಿದ್ದನು. ತನ್ನ ಸಮುದ್ರಯಾನಗಳು ಪ್ರಪಂಚದ ಬಗ್ಗೆ ಯುರೋಪಿಯನ್ ಜ್ಞಾನವನ್ನು ವಿಸ್ತರಿಸಲು ಮತ್ತು ವ್ಯಾಪಾರ ಮತ್ತು ಪರಿಶೋಧನೆಗೆ ಹೊಸ ಅವಕಾಶಗಳನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅವರು ನಂಬಿದ್ದರು.
 • ಕ್ರಿಶ್ಚಿಯನ್ ಧರ್ಮವನ್ನು ಹರಡಲು. ಕೊಲಂಬಸ್ ಒಬ್ಬ ನಿಷ್ಠಾವಂತ ಕ್ಯಾಥೊಲಿಕ್ ಆಗಿದ್ದನು, ಮತ್ತು ಅವನ ಸಮುದ್ರಯಾನಗಳು ಅಮೇರಿಕಾಗಳಿಗೆ ಕ್ರಿಶ್ಚಿಯನ್ ಧರ್ಮವನ್ನು ಹರಡಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅವನು ನಂಬಿದ್ದನು. ಅಮೆರಿಕಾದ ಮೂಲನಿವಾಸಿಗಳನ್ನು ಕ್ರಿಶ್ಚಿಯನ್ ಧರ್ಮಕ್ಕೆ ಮತಾಂತರಿಸಲು ಮತ್ತು ಹೊಸ ಕ್ರಿಶ್ಚಿಯನ್ ಮಿಷನ್ ಗಳನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಲು ಅವರು ಆಶಿಸಿದರು.
 • ವೈಯಕ್ತಿಕ ಸಂಪತ್ತು ಮತ್ತು ವೈಭವವನ್ನು ಗಳಿಸಲು. ಕೊಲಂಬಸ್ ವೈಯಕ್ತಿಕ ಸಂಪತ್ತು ಮತ್ತು ವೈಭವದ ಬಯಕೆಯಿಂದ ಪ್ರೇರೇಪಿಸಲ್ಪಟ್ಟನು. ತನ್ನ ಸಮುದ್ರಯಾನಗಳು ಅವನನ್ನು ಶ್ರೀಮಂತ ಮತ್ತು ಪ್ರಸಿದ್ಧನನ್ನಾಗಿ ಮಾಡುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಅವನ ಆವಿಷ್ಕಾರಗಳಿಗಾಗಿ ಸ್ಪ್ಯಾನಿಷ್ ರಾಜಪ್ರಭುತ್ವವು ಅವನಿಗೆ ಬಹುಮಾನ ನೀಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅವನು ಆಶಿಸಿದನು.

ಕೊಲಂಬಸ್ ಬಹುಶಃ ಈ ಎಲ್ಲಾ ಅಂಶಗಳ ಸಂಯೋಜನೆಯಿಂದ ಪ್ರೇರೇಪಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿದ್ದಾನೆ. ಅವರು ಸಂಕೀರ್ಣ ಮತ್ತು ಮಹತ್ವಾಕಾಂಕ್ಷೆಯ ವ್ಯಕ್ತಿಯಾಗಿದ್ದು, ಜ್ಞಾನ, ಸಂಪತ್ತು ಮತ್ತು ವೈಭವದ ಬಯಕೆಯಿಂದ ಪ್ರೇರಿತರಾಗಿದ್ದರು. ಅವರ ಸಮುದ್ರಯಾನಗಳು ಪ್ರಪಂಚದ ಮೇಲೆ ಆಳವಾದ ಪ್ರಭಾವ ಬೀರಿದವು, ಮತ್ತು ಅವರ ಪರಂಪರೆಯು ಇಂದಿಗೂ ಚರ್ಚೆಯಾಗುತ್ತಲೇ ಇದೆ.


ಇದೆಲ್ಲ ಹೇಗೆ ಪ್ರಾರಂಭವಾಯಿತು?

ಅನ್ವೇಷಣೆಯ ಯುಗವು 15 ನೇ ಶತಮಾನದ ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ಆಫ್ರಿಕಾದ ಕರಾವಳಿಯುದ್ದಕ್ಕೂ ಪೋರ್ಚುಗೀಸ್ ಅನ್ವೇಷಣೆಯ ಸಮುದ್ರಯಾನಗಳೊಂದಿಗೆ ಪ್ರಾರಂಭವಾಯಿತು. ಪೋರ್ಚುಗೀಸರು ಹಲವಾರು ಅಂಶಗಳಿಂದ ಪ್ರೇರಿತರಾಗಿದ್ದರು, ಅವುಗಳೆಂದರೆ:

 • ಏಷ್ಯಾಕ್ಕೆ ಹೊಸ ಮಾರ್ಗವನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯುವ ಬಯಕೆ. ಏಷ್ಯಾಕ್ಕೆ ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ಮಾರ್ಗವು ಮಧ್ಯಪ್ರಾಚ್ಯದ ಮೂಲಕವಾಗಿತ್ತು, ಆದರೆ ಈ ಮಾರ್ಗವನ್ನು ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಕಾನ್ಸ್ಟಾಂಟಿನೋಪಲ್ ಅನ್ನು ವಶಪಡಿಸಿಕೊಂಡ ಒಟ್ಟೋಮನ್ ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯವು ನಿಯಂತ್ರಿಸುತ್ತಿತ್ತು. ಪೋರ್ಚುಗೀಸರು ಒಟ್ಟೋಮನ್ ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯವನ್ನು ಬೈಪಾಸ್ ಮಾಡುವ ಮತ್ತು ಲಾಭದಾಯಕ ಏಷ್ಯಾದ ಮಸಾಲೆ ವ್ಯಾಪಾರಕ್ಕೆ ನೇರ ಪ್ರವೇಶವನ್ನು ನೀಡುವ ಏಷ್ಯಾಕ್ಕೆ ಹೊಸ ಮಾರ್ಗವನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯಲು ಆಶಿಸಿದರು.
 • ಜ್ಞಾನ ಮತ್ತು ಸಾಹಸದ ದಾಹ. ಪೋರ್ಚುಗೀಸರು ಜ್ಞಾನ ಮತ್ತು ಸಾಹಸದ ದಾಹದಿಂದ ಪ್ರೇರಿತರಾಗಿದ್ದರು. ಅವರು ತಮ್ಮ ಸುತ್ತಲಿನ ಪ್ರಪಂಚದ ಬಗ್ಗೆ ಹೆಚ್ಚು ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳಲು ಮತ್ತು ಹೊಸ ಭೂಮಿಯನ್ನು ಅನ್ವೇಷಿಸಲು ಬಯಸಿದ್ದರು.
 • ಹೊಸ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನಗಳ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ. ಪೋರ್ಚುಗೀಸರು ದೂರದ ಸಮುದ್ರಯಾನಗಳನ್ನು ಸಾಧ್ಯವಾಗಿಸಿದ ಹಲವಾರು ಹೊಸ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನಗಳಿಂದ ಪ್ರಯೋಜನ ಪಡೆಯಲು ಸಾಧ್ಯವಾಯಿತು. ಈ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನಗಳಲ್ಲಿ ಸಾಗರ ಪ್ರಯಾಣಕ್ಕೆ ಸೂಕ್ತವಾದ ಒಂದು ರೀತಿಯ ಹಡಗು ಕ್ಯಾರವೆಲ್ ಮತ್ತು ನಕ್ಷತ್ರಗಳಿಂದ ನ್ಯಾವಿಗೇಟ್ ಮಾಡಲು ಬಳಸಬಹುದಾದ ಆಸ್ಟ್ರೋಲೇಬ್ ಎಂಬ ಸಾಧನದ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಸೇರಿವೆ.

ಪೋರ್ಚುಗೀಸರು 1418 ರಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ಅನ್ವೇಷಣೆಯ ಸಮುದ್ರಯಾನವನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು, ರಾಜಕುಮಾರ ಹೆನ್ರಿ ದಿ ನ್ಯಾವಿಗೇಟರ್ ಆಫ್ರಿಕಾದ ಕರಾವಳಿಯನ್ನು ಅನ್ವೇಷಿಸಲು ಹಡಗನ್ನು ಕಳುಹಿಸಿದರು. ಮುಂದಿನ ಕೆಲವು ದಶಕಗಳಲ್ಲಿ, ಪೋರ್ಚುಗೀಸ್ ಅನ್ವೇಷಕರು ಕ್ಯಾನರಿ ದ್ವೀಪಗಳು, ಅಜೋರೆಸ್ ಮತ್ತು ಮಡೀರಾ ದ್ವೀಪಗಳು ಸೇರಿದಂತೆ ಹಲವಾರು ಪ್ರಮುಖ ಆವಿಷ್ಕಾರಗಳನ್ನು ಮಾಡಿದರು. 1488 ರಲ್ಲಿ, ಬಾರ್ಟೊಲೊಮಿಯು ಡಯಾಸ್ ಗುಡ್ ಹೋಪ್ ಕೇಪ್ ಅನ್ನು ಸುತ್ತಿದ ಮೊದಲ ಯುರೋಪಿಯನ್ ಆದರು, ಹಿಂದೂ ಮಹಾಸಾಗರಕ್ಕೆ ಸಮುದ್ರ ಮಾರ್ಗವನ್ನು ತೆರೆದರು.

1498 ರಲ್ಲಿ, ವಾಸ್ಕೋ ಡ ಗಾಮಾ ಮಲಬಾರ್ ಕರಾವಳಿಯ ಕ್ಯಾಲಿಕಟ್ ತಲುಪುವ ಮೂಲಕ ಭಾರತಕ್ಕೆ ಹಡಗಿನಲ್ಲಿ ಪ್ರಯಾಣಿಸಿದ ಮೊದಲ ಯುರೋಪಿಯನ್ ಎಂಬ ಹೆಗ್ಗಳಿಕೆಗೆ ಪಾತ್ರರಾದರು. ಡಾ ಗಾಮಾ ಅವರ ಸಮುದ್ರಯಾನವು ಅನ್ವೇಷಣೆಯ ಯುಗದಲ್ಲಿ ಒಂದು ಪ್ರಮುಖ ತಿರುವನ್ನು ಗುರುತಿಸಿತು. ಇದು ಯುರೋಪ್ ನಿಂದ ಭಾರತಕ್ಕೆ ಸಮುದ್ರದ ಮೂಲಕ ಪ್ರಯಾಣಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವೆಂದು ತೋರಿಸಿತು ಮತ್ತು ಇದು ಯುರೋಪ್ ಮತ್ತು ಏಷ್ಯಾದ ನಡುವೆ ನೇರ ವ್ಯಾಪಾರಕ್ಕೆ ದಾರಿ ತೆರೆಯಿತು.

ಅನ್ವೇಷಣೆಯ ಯುಗವು ಒಂದು ಶತಮಾನಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಕಾಲ ಮುಂದುವರೆಯಿತು, ಮತ್ತು ಯುರೋಪಿಯನ್ ಅನ್ವೇಷಕರು ವಿಶ್ವದ ಎಲ್ಲಾ ಮೂಲೆಗಳನ್ನು ಅನ್ವೇಷಿಸಿದರು. ಅವರು ಹೊಸ ಭೂಮಿ, ಹೊಸ ಸಂಸ್ಕೃತಿಗಳು ಮತ್ತು ಹೊಸ ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿದರು. ಅನ್ವೇಷಣೆಯ ಯುಗವು ಪ್ರಪಂಚದ ಮೇಲೆ ಆಳವಾದ ಪ್ರಭಾವ ಬೀರಿತು, ಮತ್ತು ಇದು ಯುರೋಪಿಯನ್ ವಸಾಹತುಶಾಹಿಯ ಉದಯಕ್ಕೆ ಮತ್ತು ಸರಕುಗಳು, ಸಂಸ್ಕೃತಿಗಳು ಮತ್ತು ಆಲೋಚನೆಗಳ ಜಾಗತಿಕ ವಿನಿಮಯಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಯಿತು.

ಆವಿಷ್ಕಾರದ ಯುಗದ ಆರಂಭಿಕ ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ನಡೆದ ಕೆಲವು ಪ್ರಮುಖ ಘಟನೆಗಳ ಟೈಮ್ಲೈನ್ ಇಲ್ಲಿದೆ:

 • 1418: ಪೋರ್ಚುಗಲ್ ನ ನಾವಿಕ ರಾಜಕುಮಾರ ಹೆನ್ರಿ ಆಫ್ರಿಕಾದ ಕರಾವಳಿಯನ್ನು ಅನ್ವೇಷಿಸಲು ಹಡಗನ್ನು ಕಳುಹಿಸುತ್ತಾನೆ.
 • 1434: ಪೋರ್ಚುಗೀಸರು ಅಜೋರೆಸ್ ದ್ವೀಪಗಳನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿದರು.
 • 1444: ಪೋರ್ಚುಗೀಸರು ಕೇಪ್ ವರ್ಡೆ ದ್ವೀಪಗಳನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿದರು.
 • 1446: ಪೋರ್ಚುಗೀಸರು ಮಡೀರಾ ದ್ವೀಪಗಳನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿದರು.
 • 1488: ಬಾರ್ತಲೋಮಿಯು ಡಯಾಸ್ ಗುಡ್ ಹೋಪ್ ಕೇಪ್ ಅನ್ನು ಸುತ್ತಿದನು.
 • 1492: ಕ್ರಿಸ್ಟೋಫರ್ ಕೊಲಂಬಸ್ ಅಮೆರಿಕಕ್ಕೆ ಪ್ರಯಾಣ ಬೆಳೆಸಿದರು.
 • 1498: ವಾಸ್ಕೋ ಡ ಗಾಮಾ ಸಮುದ್ರದ ಮೂಲಕ ಭಾರತವನ್ನು ತಲುಪಿದನು.

ಕ್ರಿಸ್ಟೋಫರ್ ಕೊಲಂಬಸ್ ಅವರ ಅಮೇರಿಕಾ ಪ್ರವಾಸಗಳ ಟೈಮ್ ಲೈನ್

ಕ್ರಿಸ್ಟೋಫರ್ ಕೊಲಂಬಸ್ ಅವರ ಅಮೇರಿಕಾ ಪ್ರವಾಸಗಳ ಟೈಮ್ಲೈನ್ ಇಲ್ಲಿದೆ:

ಮೊದಲ ಸಮುದ್ರಯಾನ (1492–93)

 • ಆಗಸ್ಟ್ 3, 1492: ಕೊಲಂಬಸ್ ಸ್ಪೇನ್ ನ ಪಾಲೋಸ್ ಡಿ ಲಾ ಫ್ರಂಟೇರಾದಿಂದ ನಿನಾ, ಪಿಂಟಾ ಮತ್ತು ಸಾಂಟಾ ಮಾರಿಯಾ ಎಂಬ ಮೂರು ಹಡಗುಗಳೊಂದಿಗೆ ಪ್ರಯಾಣ ಬೆಳೆಸಿದರು.
 • ಅಕ್ಟೋಬರ್ 12, 1492: ಕೊಲಂಬಸ್ ಬಹಾಮಾಸ್ ದ್ವೀಪಕ್ಕೆ ಅಪ್ಪಳಿಸಿದನು, ಅದಕ್ಕೆ ಸ್ಯಾನ್ ಸಾಲ್ವಡಾರ್ ಎಂದು ಹೆಸರಿಟ್ಟನು. ಅವರು ಏಷ್ಯಾವನ್ನು ತಲುಪಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಅವರು ನಂಬುತ್ತಾರೆ, ಆದರೆ ವಾಸ್ತವವಾಗಿ ಅವರು ಹೊಸ ಖಂಡವನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿದಿದ್ದಾರೆ.
 • ಅಕ್ಟೋಬರ್ 28, 1492: ಕೊಲಂಬಸ್ ಕ್ಯೂಬಾಕ್ಕೆ ಪ್ರಯಾಣ ಬೆಳೆಸಿದರು, ಇದು ಏಷ್ಯಾದ ಮುಖ್ಯ ಭೂಭಾಗ ಎಂದು ಅವನು ನಂಬುತ್ತಾನೆ.
 • ಡಿಸೆಂಬರ್ 5, 1492: ಕೊಲಂಬಸ್ ಹಿಸ್ಪಾನಿಯೋಲಾಗೆ ಹಡಗಿನಲ್ಲಿ ಪ್ರಯಾಣ ಬೆಳೆಸಿದರು, ಅಲ್ಲಿ ಅವರು ಲಾ ನವಿದಾದ್ ವಸಾಹತು ಸ್ಥಾಪಿಸಿದರು.
 • ಡಿಸೆಂಬರ್ 25, 1492: ಸಾಂಟಾ ಮಾರಿಯಾ ಹಡಗು ನೆಲಕ್ಕೆ ಉರುಳಿ ಬಿದ್ದಿತು.
 • ಜನವರಿ 4, 1493: ಕೊಲಂಬಸ್ ಲಾ ನವೀಡಾಡ್ ನಿಂದ ನಿನಾ ಮತ್ತು ಪಿಂಟಾದೊಂದಿಗೆ ಹೊರಟು ಸ್ಪೇನ್ ಗೆ ಹಿಂದಿರುಗುವ ಪ್ರಯಾಣವನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದನು.
 • ಫೆಬ್ರವರಿ 14, 1493: ಕೊಲಂಬಸ್ ಚಂಡಮಾರುತವನ್ನು ಎದುರಿಸಿದನು ಮತ್ತು ನಿನಾ ಮತ್ತು ಪಿಂಟಾ ಬೇರ್ಪಟ್ಟವು.
 • ಫೆಬ್ರವರಿ 18, 1493: ಕೊಲಂಬಸ್ ಅಜೋರೆಸ್ ದ್ವೀಪಗಳನ್ನು ತಲುಪಿದನು.
 • ಮಾರ್ಚ್ 4, 1493: ಕೊಲಂಬಸ್ ಪೋರ್ಚುಗಲ್ ನ ಲಿಸ್ಬನ್ ತಲುಪಿದ.
 • ಮಾರ್ಚ್ 15, 1493: ಕೊಲಂಬಸ್ ಸ್ಪೇನ್ ನ ಪಾಲೋಸ್ ಡಿ ಲಾ ಫ್ರಂಟೇರಾಗೆ ಹಿಂದಿರುಗಿದನು.

ಎರಡನೇ ಸಮುದ್ರಯಾನ (1493–96)

 • ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ 25, 1493: ಕೊಲಂಬಸ್ ಸ್ಪೇನ್ ನ ಕ್ಯಾಡಿಜ್ ನಿಂದ 17 ಹಡಗುಗಳು ಮತ್ತು 1,200 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಸೈನಿಕರೊಂದಿಗೆ ಪ್ರಯಾಣ ಬೆಳೆಸಿದರು.
 • ನವೆಂಬರ್ 3, 1493: ಕೊಲಂಬಸ್ ಹಿಸ್ಪಾನಿಯೋಲಾಗೆ ಆಗಮಿಸಿ ಲಾ ನವೀಡಾಡ್ ವಸಾಹತು ಸ್ಥಳೀಯ ಜನರಿಂದ ನಾಶವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಕಂಡುಕೊಳ್ಳುತ್ತಾನೆ.
 • ನವೆಂಬರ್ 28, 1493: ಕೊಲಂಬಸ್ ಹಿಸ್ಪಾನಿಯೋಲಾದಲ್ಲಿ ಇಸಾಬೆಲ್ಲಾದ ಹೊಸ ವಸಾಹತು ಸ್ಥಾಪಿಸಿದನು.
 • 1494: ಕೊಲಂಬಸ್ ಕ್ಯೂಬಾ ಮತ್ತು ಜಮೈಕಾದ ಕರಾವಳಿಗಳನ್ನು ಅನ್ವೇಷಿಸಿದನು.
 • 1495: ಕೊಲಂಬಸ್ ಇಸಾಬೆಲ್ಲಾಗೆ ಹಿಂದಿರುಗಿದನು.
 • 1496: ಕೊಲಂಬಸ್ ಸ್ಪೇನ್ ಗೆ ಹಿಂದಿರುಗಿದ.

ಮೂರನೇ ಸಮುದ್ರಯಾನ (1498–1500)

 • ಮೇ 30, 1498: ಕೊಲಂಬಸ್ ಸ್ಪೇನ್ ನ ಸ್ಯಾನ್ಲುಕಾರ್ ಡಿ ಬರಮೆಡಾದಿಂದ ಆರು ಹಡಗುಗಳೊಂದಿಗೆ ಪ್ರಯಾಣ ಬೆಳೆಸಿದರು.
 • ಜುಲೈ 31, 1498: ಕೊಲಂಬಸ್ ಟ್ರಿನಿಡಾಡ್ ದ್ವೀಪವನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿದನು.
 • ಆಗಸ್ಟ್ 4, 1498: ಕೊಲಂಬಸ್ ಒರಿನೊಕೊ ನದಿಯ ಮುಖಜಭೂಮಿಯನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿದನು.
 • ಆಗಸ್ಟ್ 31, 1498: ಕೊಲಂಬಸ್ ದಕ್ಷಿಣ ಅಮೆರಿಕಾದ ಮುಖ್ಯ ಭೂಭಾಗವನ್ನು ನೋಡಿದನು.
 • ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ 25, 1498: ಕೊಲಂಬಸ್ ಹಿಸ್ಪಾನಿಯೋಲಾ ತಲುಪಿದ.
 • 1500: ಕೊಲಂಬಸ್ ಸ್ಪೇನ್ ಗೆ ಹಿಂದಿರುಗಿದನು.

ನಾಲ್ಕನೇ ಸಮುದ್ರಯಾನ (1502–1504)

 • ಮೇ 11, 1502: ಕೊಲಂಬಸ್ ಸ್ಪೇನ್ ನ ಕ್ಯಾಡಿಜ್ ನಿಂದ ನಾಲ್ಕು ಹಡಗುಗಳೊಂದಿಗೆ ಪ್ರಯಾಣ ಬೆಳೆಸಿದರು.
 • ಜೂನ್ 15, 1502: ಕೊಲಂಬಸ್ ಮಾರ್ಟಿನಿಕ್ ತಲುಪಿದ.
 • ಜುಲೈ 15, 1502: ಕೊಲಂಬಸ್ ಹಿಸ್ಪಾನಿಯೋಲಾ ತಲುಪಿದ.
 • 1503: ಕೊಲಂಬಸ್ ಮಧ್ಯ ಅಮೆರಿಕದ ಕರಾವಳಿಯನ್ನು ಅನ್ವೇಷಿಸಿದನು.
 • 1504: ಕೊಲಂಬಸ್ ಸ್ಪೇನ್ ಗೆ ಹಿಂದಿರುಗಿದನು.

ಕೊಲಂಬಸ್ ನ ಸಮುದ್ರಯಾನಗಳು ಪ್ರಪಂಚದ ಮೇಲೆ ಆಳವಾದ ಪ್ರಭಾವ ಬೀರಿದವು. ಅವು ಅಮೆರಿಕಗಳ ಯುರೋಪಿಯನ್ ವಸಾಹತುಶಾಹಿ ಮತ್ತು ಎರಡು ಖಂಡಗಳ ನಡುವೆ ಸರಕುಗಳು, ಸಂಸ್ಕೃತಿಗಳು ಮತ್ತು ವಿಚಾರಗಳ ವಿನಿಮಯಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾದವು. ಕೊಲಂಬಸ್ ನ ಸಮುದ್ರಯಾನಗಳು ಪ್ರಪಂಚದ ಬಗ್ಗೆ ಯುರೋಪಿಯನ್ ಜ್ಞಾನವನ್ನು ವಿಸ್ತರಿಸಲು ಮತ್ತು ಅನ್ವೇಷಣೆಯ ಯುಗಕ್ಕೆ ದಾರಿ ಮಾಡಿಕೊಡಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡಿದವು.


ಕ್ರಿಸ್ಟೋಫರ್ ಕೊಲಂಬಸ್ ಅವರ ಸಮುದ್ರಯಾನಗಳ ಪರಿಣಾಮಗಳು

ಸಕಾರಾತ್ಮಕ ಪರಿಣಾಮಗಳು

 • ಪ್ರಪಂಚದ ಬಗ್ಗೆ ಯುರೋಪಿಯನ್ ಜ್ಞಾನದ ವಿಸ್ತರಣೆ: ಕೊಲಂಬಸ್ ನ ಸಮುದ್ರಯಾನಗಳು ಪ್ರಪಂಚದ ಬಗ್ಗೆ ಯುರೋಪಿಯನ್ ಜ್ಞಾನವನ್ನು ವಿಸ್ತರಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡಿದವು. ಯುರೋಪಿಯನ್ ಅನ್ವೇಷಕರು ಹೊಸ ಭೂಮಿ, ಹೊಸ ಸಂಸ್ಕೃತಿಗಳು ಮತ್ತು ಹೊಸ ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಕಲಿತರು. ಈ ಜ್ಞಾನವು ಹೊಸ ವ್ಯಾಪಾರ ಮಾರ್ಗಗಳ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಗೆ ಮತ್ತು ಹೊಸ ವಸಾಹತುಗಳ ಸ್ಥಾಪನೆಗೆ ಕಾರಣವಾಯಿತು.
 • ಕ್ರಿಶ್ಚಿಯನ್ ಧರ್ಮದ ಹರಡುವಿಕೆ: ಕೊಲಂಬಸ್ ಒಬ್ಬ ನಿಷ್ಠಾವಂತ ಕ್ಯಾಥೊಲಿಕ್ ಆಗಿದ್ದನು, ಮತ್ತು ಅವನು ಕ್ರಿಶ್ಚಿಯನ್ ಧರ್ಮವನ್ನು ಅಮೇರಿಕಾಗಳಿಗೆ ಹರಡಲು ಆಶಿಸಿದನು. ಅವರು ಅಮೆರಿಕಾದ ಕೆಲವು ಸ್ಥಳೀಯ ಜನರನ್ನು ಕ್ರಿಶ್ಚಿಯನ್ ಧರ್ಮಕ್ಕೆ ಮತಾಂತರಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಅವರು ಹಲವಾರು ಕ್ರಿಶ್ಚಿಯನ್ ಮಿಷನ್ಗಳನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಿದರು.
 • ಸರಕುಗಳು, ಸಂಸ್ಕೃತಿಗಳು ಮತ್ತು ವಿಚಾರಗಳ ವಿನಿಮಯ: ಕೊಲಂಬಸ್ ನ ಸಮುದ್ರಯಾನಗಳು ಯುರೋಪ್ ಮತ್ತು ಅಮೇರಿಕಾಗಳ ನಡುವೆ ಸರಕುಗಳು, ಸಂಸ್ಕೃತಿಗಳು ಮತ್ತು ವಿಚಾರಗಳ ವಿನಿಮಯಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಯಿತು. ಯುರೋಪಿಯನ್ನರು ಅಮೆರಿಕಕ್ಕೆ ಹೊಸ ಬೆಳೆಗಳು ಮತ್ತು ಜಾನುವಾರುಗಳನ್ನು ತಂದರು, ಮತ್ತು ಅವರು ಸ್ಥಳೀಯ ಜನರಿಗೆ ಹೊಸ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನಗಳು ಮತ್ತು ಆಲೋಚನೆಗಳನ್ನು ಪರಿಚಯಿಸಿದರು. ಇದಕ್ಕೆ ಪ್ರತಿಯಾಗಿ, ಅಮೆರಿಕಾದ ಸ್ಥಳೀಯ ಜನರು ಯುರೋಪಿಯನ್ನರಿಗೆ ಹೊಸ ಆಹಾರಗಳು, ಹೊಸ ಔಷಧಿಗಳು ಮತ್ತು ಹೊಸ ಜೀವನ ವಿಧಾನಗಳನ್ನು ಪರಿಚಯಿಸಿದರು.

ನಕಾರಾತ್ಮಕ ಪರಿಣಾಮಗಳು

 • ಅಮೇರಿಕಾಗಳ ಯುರೋಪಿಯನ್ ವಸಾಹತುಶಾಹಿ: ಕೊಲಂಬಸ್ ನ ಸಮುದ್ರಯಾನಗಳು ಅಮೇರಿಕಾಗಳ ಯುರೋಪಿಯನ್ ವಸಾಹತುಶಾಹಿಗೆ ಕಾರಣವಾದವು. ಯುರೋಪಿಯನ್ ವಸಾಹತುಗಾರರು ಅಮೆರಿಕದಾದ್ಯಂತ ವಸಾಹತುಗಳು ಮತ್ತು ತೋಟಗಳನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಅವರು ಲಕ್ಷಾಂತರ ಸ್ಥಳೀಯ ಜನರನ್ನು ಗುಲಾಮರನ್ನಾಗಿ ಮಾಡಿದರು. ಅಮೇರಿಕಾಗಳ ಯುರೋಪಿಯನ್ ವಸಾಹತುಶಾಹಿಯು ಸ್ಥಳೀಯ ಜನರ ಮೇಲೆ ವಿನಾಶಕಾರಿ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರಿತು.
 • ರೋಗ ಹರಡುವಿಕೆ: ಯುರೋಪಿಯನ್ನರು ಸಿಡುಬು ಮತ್ತು ದಡಾರದಂತಹ ರೋಗಗಳನ್ನು ಅಮೆರಿಕಕ್ಕೆ ತಂದರು, ಇದು ಸ್ಥಳೀಯ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ನಾಶಪಡಿಸಿತು.
 • ಪರಿಸರ ನಾಶ: ಯುರೋಪಿಯನ್ನರು ಅಮೆರಿಕಕ್ಕೆ ಹೊಸ ಸಸ್ಯಗಳು ಮತ್ತು ಪ್ರಾಣಿಗಳನ್ನು ಪರಿಚಯಿಸಿದರು, ಇದು ಸ್ಥಳೀಯ ಪರಿಸರ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಅಡ್ಡಿಪಡಿಸಿತು. ಅವರು ಕೃಷಿ ಮತ್ತು ಮರ ಕಡಿಯಲು ದೊಡ್ಡ ಪ್ರದೇಶಗಳನ್ನು ತೆರವುಗೊಳಿಸಿದರು.
 • ಸಾಂಸ್ಕೃತಿಕ ವಿನಾಶ: ಯುರೋಪಿಯನ್ನರು ತಮ್ಮದೇ ಆದ ಸಂಸ್ಕೃತಿ ಮತ್ತು ಭಾಷೆಯನ್ನು ಅಮೆರಿಕಾದ ಸ್ಥಳೀಯ ಜನರ ಮೇಲೆ ಹೇರಿದರು. ಅವರು ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ಸ್ಥಳೀಯ ಧರ್ಮಗಳು ಮತ್ತು ಆಚರಣೆಗಳನ್ನು ನಿಗ್ರಹಿಸಿದರು.

ಕ್ರಿಸ್ಟೋಫರ್ ಕೊಲಂಬಸ್ ನ ಸಮುದ್ರಯಾನದ ಪರಿಣಾಮಗಳು ಸಂಕೀರ್ಣ ಮತ್ತು ಬಹುಮುಖಿಯಾಗಿವೆ. ಧನಾತ್ಮಕ ಮತ್ತು ಋಣಾತ್ಮಕ ಪರಿಣಾಮಗಳು ಇದ್ದವು. ಸಕಾರಾತ್ಮಕ ಪರಿಣಾಮಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರಪಂಚದ ಬಗ್ಗೆ ಯುರೋಪಿಯನ್ ಜ್ಞಾನದ ವಿಸ್ತರಣೆ, ಕ್ರಿಶ್ಚಿಯನ್ ಧರ್ಮದ ಹರಡುವಿಕೆ ಮತ್ತು ಸರಕುಗಳು, ಸಂಸ್ಕೃತಿಗಳು ಮತ್ತು ವಿಚಾರಗಳ ವಿನಿಮಯ ಸೇರಿವೆ. ನಕಾರಾತ್ಮಕ ಪರಿಣಾಮಗಳಲ್ಲಿ ಅಮೇರಿಕಾಗಳ ಯುರೋಪಿಯನ್ ವಸಾಹತುಶಾಹಿ, ರೋಗದ ಹರಡುವಿಕೆ, ಪರಿಸರ ನಾಶ ಮತ್ತು ಸಾಂಸ್ಕೃತಿಕ ವಿನಾಶ ಸೇರಿವೆ.

ಕೊಲಂಬಸ್ ನ ಸಮುದ್ರಯಾನದ ಪರಿಣಾಮಗಳು ಸಮಾನವಾಗಿ ಹಂಚಿಕೆಯಾಗಿರಲಿಲ್ಲ ಎಂಬುದನ್ನು ಗಮನಿಸುವುದು ಮುಖ್ಯ. ಅಮೆರಿಕಾದ ಸ್ಥಳೀಯ ಜನರು ನಕಾರಾತ್ಮಕ ಪರಿಣಾಮಗಳ ಭಾರವನ್ನು ಅನುಭವಿಸಿದರೆ, ಯುರೋಪಿಯನ್ನರು ಸಕಾರಾತ್ಮಕ ಪರಿಣಾಮಗಳಿಂದ ಹೆಚ್ಚು ಪ್ರಯೋಜನ ಪಡೆದರು.

ಕ್ರಿಸ್ಟೋಫರ್ ಕೊಲಂಬಸ್ ನ ಪರಂಪರೆಯು ಇಂದಿಗೂ ಚರ್ಚಾಸ್ಪದವಾಗಿದೆ. ಅಮೆರಿಕಗಳನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿದ ಮತ್ತು ವ್ಯಾಪಾರ ಮತ್ತು ಅನ್ವೇಷಣೆಗೆ ಹೊಸ ಅವಕಾಶಗಳನ್ನು ತೆರೆದ ನಾಯಕ ಎಂದು ಕೆಲವರು ಅವರನ್ನು ನೋಡುತ್ತಾರೆ. ಇತರರು ಅವನನ್ನು ಅಮೇರಿಕಾಗಳ ಯುರೋಪಿಯನ್ ವಸಾಹತುಶಾಹಿ ಮತ್ತು ಸ್ಥಳೀಯ ಜನರ ಅಧೀನತೆಯನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದ ಖಳನಾಯಕನಾಗಿ ನೋಡುತ್ತಾರೆ.


ಕ್ರಿಸ್ಟೋಫರ್ ಕೊಲಂಬಸ್ ತನ್ನ ಸಮುದ್ರಯಾನದ ನಂತರ ಏನಾಯಿತು?

ಕ್ರಿಸ್ಟೋಫರ್ ಕೊಲಂಬಸ್ ಅವರ ಅನ್ವೇಷಣೆಗಳ ನಂತರದ ಜೀವನವು ಯಶಸ್ಸು ಮತ್ತು ವೈಫಲ್ಯ ಎರಡರಿಂದಲೂ ಗುರುತಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ. ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ಅವರ ಆವಿಷ್ಕಾರಗಳಿಗಾಗಿ ಅವರನ್ನು ಹೀರೋ ಎಂದು ಪ್ರಶಂಸಿಸಲಾಯಿತು, ಆದರೆ ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ ಅವರು ಟೀಕೆ ಮತ್ತು ದುರಾಡಳಿತ ಮತ್ತು ಕ್ರೌರ್ಯದ ಆರೋಪಗಳನ್ನು ಎದುರಿಸಿದರು. ಹಿಸ್ಪಾನಿಯೋಲಾದಲ್ಲಿ ಅವನ ಬಿರುದುಗಳು ಮತ್ತು ಅಧಿಕಾರವನ್ನು ಕಸಿದುಕೊಳ್ಳಲಾಯಿತು, ಮತ್ತು ಅವುಗಳನ್ನು ಮರಳಿ ಪಡೆಯಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಾ ಅವನು ತನ್ನ ಉಳಿದ ಜೀವನವನ್ನು ಕಳೆದನು.

ತನ್ನ ಹಿನ್ನಡೆಗಳ ಹೊರತಾಗಿಯೂ, ಕೊಲಂಬಸ್ ತನ್ನ ಸಮುದ್ರಯಾನಗಳ ಮಹತ್ವವನ್ನು ಮನಗಂಡನು. ಅವರು ಏಷ್ಯಾಕ್ಕೆ ಹೊಸ ಮಾರ್ಗವನ್ನು ಕಂಡುಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಅವರು ನಂಬಿದ್ದರು, ಮತ್ತು ಅವರು ಪರಿಶೋಧನೆ ಮತ್ತು ವಸಾಹತುಶಾಹಿಯ ಕಲ್ಪನೆಯನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸುವುದನ್ನು ಮುಂದುವರೆಸಿದರು. ಅವರು 1506 ರಲ್ಲಿ ಸ್ಪೇನ್ ನ ವಲ್ಲಡೋಲಿಡ್ ನಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ 54 ನೇ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ನಿಧನರಾದರು.

ಕೊಲಂಬಸ್ ಅವರ ಅನ್ವೇಷಣೆಗಳ ನಂತರದ ಜೀವನದ ಸಂಕ್ಷಿಪ್ತ ಅವಲೋಕನ ಇಲ್ಲಿದೆ:

 • 1493: ಕೊಲಂಬಸ್ ತನ್ನ ಮೊದಲ ಅಮೆರಿಕ ಸಮುದ್ರಯಾನದಿಂದ ಸ್ಪೇನ್ ಗೆ ಹಿಂದಿರುಗಿದನು. ಅವನನ್ನು ಹೀರೋ ಎಂದು ಪ್ರಶಂಸಿಸಲಾಯಿತು ಮತ್ತು ಬಿರುದುಗಳು, ಸಂಪತ್ತು ಮತ್ತು ಅಧಿಕಾರವನ್ನು ಬಹುಮಾನವಾಗಿ ನೀಡಲಾಯಿತು.
 • 1493-1496: ಕೊಲಂಬಸ್ ಅಮೆರಿಕಕ್ಕೆ ಎರಡನೇ ಸಮುದ್ರಯಾನ ಮಾಡಿದನು. ಅವನು ಹಿಸ್ಪಾನಿಯೋಲಾದಲ್ಲಿ ಒಂದು ವಸಾಹತು ಸ್ಥಾಪಿಸಿದನು ಮತ್ತು ಕ್ಯೂಬಾ ಮತ್ತು ಜಮೈಕಾದ ಕರಾವಳಿಗಳನ್ನು ಅನ್ವೇಷಿಸಿದನು.
 • 1498-1500: ಕೊಲಂಬಸ್ ಅಮೆರಿಕಕ್ಕೆ ಮೂರನೇ ಸಮುದ್ರಯಾನ ಮಾಡಿದನು. ಅವರು ಟ್ರಿನಿಡಾಡ್ ಮತ್ತು ಒರಿನೊಕೊ ನದಿ ಮುಖಜಭೂಮಿಯನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿದರು ಮತ್ತು ಅವರು ಮಧ್ಯ ಅಮೆರಿಕದ ಕರಾವಳಿಯನ್ನು ಅನ್ವೇಷಿಸಿದರು.
 • 1502-1504: ಕೊಲಂಬಸ್ ಅಮೆರಿಕಕ್ಕೆ ನಾಲ್ಕನೇ ಮತ್ತು ಅಂತಿಮ ಸಮುದ್ರಯಾನ ಮಾಡಿದನು. ಅವರು ಮಧ್ಯ ಅಮೆರಿಕದ ಕರಾವಳಿಯನ್ನು ಅನ್ವೇಷಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಅಮೆರಿಕಾದ ಮೂಲಕ ಏಷ್ಯಾಕ್ಕೆ ಮಾರ್ಗವನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿದರು.
 • 1506: ಕೊಲಂಬಸ್ ಸ್ಪೇನ್ ನ ವಲ್ಲಡೋಲಿಡ್ ನಲ್ಲಿ ಮರಣಹೊಂದಿದನು.

ಕೊಲಂಬಸ್ ನ ಪರಂಪರೆಯು ಸಂಕೀರ್ಣ ಮತ್ತು ವಿವಾದಾಸ್ಪದವಾಗಿದೆ. ಅಮೆರಿಕಗಳನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿದ ಕೀರ್ತಿ ಅವರಿಗೆ ಸಲ್ಲುತ್ತದೆ, ಆದರೆ ಅಮೆರಿಕಗಳ ಯುರೋಪಿಯನ್ ವಸಾಹತುಶಾಹಿ ಮತ್ತು ಸ್ಥಳೀಯ ಜನರನ್ನು ಅಧೀನಗೊಳಿಸುವಲ್ಲಿ ಅವರ ಪಾತ್ರಕ್ಕಾಗಿ ಅವರನ್ನು ಟೀಕಿಸಲಾಗಿದೆ.


ಕ್ರಿಸ್ಟೋಫರ್ ಕೊಲಂಬಸ್ ಅವರ ಜೀವನದಿಂದ ನಾವು ಏನು ಕಲಿಯಬಹುದು

ಕ್ರಿಸ್ಟೋಫರ್ ಕೊಲಂಬಸ್ ಅವರ ಜೀವನದಿಂದ ನಾವು ಅನೇಕ ಪಾಠಗಳನ್ನು ಕಲಿಯಬಹುದು, ಸಕಾರಾತ್ಮಕ ಮತ್ತು ಋಣಾತ್ಮಕ.

ಸಕಾರಾತ್ಮಕ ಬದಿಯಲ್ಲಿ, ನಾವು ಅವರ ಧೈರ್ಯ, ದೃಢನಿಶ್ಚಯ ಮತ್ತು ಪರಿಶ್ರಮದಿಂದ ಕಲಿಯಬಹುದು. ಕೊಲಂಬಸ್ ತನ್ನ ಸಮುದ್ರಯಾನಗಳಲ್ಲಿ ಅನೇಕ ಸವಾಲುಗಳನ್ನು ಎದುರಿಸಿದನು, ಆದರೆ ಅವನು ಎಂದಿಗೂ ತನ್ನ ಕನಸುಗಳನ್ನು ಬಿಟ್ಟುಕೊಡಲಿಲ್ಲ. ಅವರು ಉತ್ತಮ ಕೌಶಲ್ಯ ಮತ್ತು ಸಮುದ್ರ ಕೌಶಲ್ಯವನ್ನು ತೋರಿಸಿದರು, ಅಜ್ಞಾತ ನೀರಿನಲ್ಲಿ ನ್ಯಾವಿಗೇಟ್ ಮಾಡಿದರು ಮತ್ತು ಅಟ್ಲಾಂಟಿಕ್ ಮಹಾಸಾಗರದಾದ್ಯಂತ ನಾಲ್ಕು ಸಮುದ್ರಯಾನಗಳನ್ನು ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿ ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸಿದರು.

ನಕಾರಾತ್ಮಕ ಬದಿಯಲ್ಲಿ, ಕೊಲಂಬಸ್ನ ತಪ್ಪುಗಳಿಂದ ಮತ್ತು ಅಮೆರಿಕದ ಸ್ಥಳೀಯ ಜನರಿಗೆ ಅವನ ಸಮುದ್ರಯಾನಗಳ ವಿನಾಶಕಾರಿ ಪರಿಣಾಮಗಳಿಂದ ನಾವು ಕಲಿಯಬಹುದು. ಕೊಲಂಬಸ್ ದುರಾಸೆ ಮತ್ತು ವೈಯಕ್ತಿಕ ವೈಭವದ ಬಯಕೆಯಿಂದ ಪ್ರೇರೇಪಿಸಲ್ಪಟ್ಟನು. ಅವನು ನಿರ್ದಯ ಮತ್ತು ದಬ್ಬಾಳಿಕೆಯ ಆಡಳಿತಗಾರನಾಗಿದ್ದನು, ಮತ್ತು ಅವನು ಹಿಸ್ಪಾನಿಯೋಲಾದ ಸ್ಥಳೀಯ ಜನರನ್ನು ಗುಲಾಮರನ್ನಾಗಿ ಮಾಡಿದನು ಮತ್ತು ಗುಲಾಮರನ್ನಾಗಿ ಮಾಡಿದನು.

ಕ್ರಿಸ್ಟೋಫರ್ ಕೊಲಂಬಸ್ ಅವರ ಜೀವನದಿಂದ ನಾವು ಕಲಿಯಬಹುದಾದ ಕೆಲವು ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಪಾಠಗಳು ಇಲ್ಲಿವೆ:

 • ಧೈರ್ಯ ಮತ್ತು ಸಂಕಲ್ಪದ ಮಹತ್ವ: ಕೊಲಂಬಸ್ ತನ್ನ ಸಮುದ್ರಯಾನಗಳಲ್ಲಿ ಅನೇಕ ಸವಾಲುಗಳನ್ನು ಎದುರಿಸಿದನು, ಆದರೆ ಅವನು ಎಂದಿಗೂ ತನ್ನ ಕನಸುಗಳನ್ನು ಬಿಟ್ಟುಕೊಡಲಿಲ್ಲ. ನಾವು ಮನಸ್ಸು ಮಾಡಿದರೆ ಮತ್ತು ಎಂದಿಗೂ ಬಿಟ್ಟುಕೊಡದಿದ್ದರೆ ಏನು ಬೇಕಾದರೂ ಸಾಧ್ಯ ಎಂದು ಅವರು ನಮಗೆ ತೋರಿಸಿದರು.
 • ಪರಿಶ್ರಮದ ಶಕ್ತಿ: ಕೊಲಂಬಸ್ ನ ಸಮುದ್ರಯಾನಗಳು ದೀರ್ಘ ಮತ್ತು ಕಷ್ಟಕರವಾಗಿದ್ದವು, ಆದರೆ ಅವನು ಎದುರಿಸಿದ ಎಲ್ಲಾ ಸವಾಲುಗಳನ್ನು ಅವನು ಪಟ್ಟುಹಿಡಿದನು. ನಾವು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಲೇ ಇದ್ದರೆ ಯಾವುದೇ ಅಡೆತಡೆಗಳನ್ನು ನಿವಾರಿಸಬಹುದು ಎಂದು ಅವರು ನಮಗೆ ತೋರಿಸಿದರು.
 • ಕೌಶಲ್ಯ ಮತ್ತು ಜ್ಞಾನದ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆ: ಕೊಲಂಬಸ್ ಒಬ್ಬ ನುರಿತ ನಾವಿಕ ಮತ್ತು ನಾವಿಕನಾಗಿದ್ದನು. ಅವರು ಸಾಗರ ಮತ್ತು ನಕ್ಷತ್ರಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಆಳವಾದ ತಿಳುವಳಿಕೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರು, ಅದು ಅವರ ಯಶಸ್ಸಿಗೆ ಅಗತ್ಯವಾಗಿತ್ತು. ನಮ್ಮ ಗುರಿಗಳನ್ನು ಸಾಧಿಸಲು ಅಗತ್ಯವಾದ ಕೌಶಲ್ಯಗಳು ಮತ್ತು ಜ್ಞಾನವನ್ನು ಹೊಂದಿರುವುದು ಮುಖ್ಯ ಎಂದು ಅವರು ನಮಗೆ ತೋರಿಸಿದರು.
 • ದುರಾಸೆ ಮತ್ತು ಮಹತ್ವಾಕಾಂಕ್ಷೆಯ ಅಪಾಯಗಳು: ಕೊಲಂಬಸ್ ದುರಾಸೆ ಮತ್ತು ವೈಯಕ್ತಿಕ ವೈಭವದ ಬಯಕೆಯಿಂದ ಪ್ರೇರೇಪಿಸಲ್ಪಟ್ಟನು. ಇದು ಹಿಸ್ಪಾನಿಯೋಲಾದ ಸ್ಥಳೀಯ ಜನರನ್ನು ಗುಲಾಮರನ್ನಾಗಿ ಮಾಡುವುದು ಮತ್ತು ದಮನಿಸುವುದು ಸೇರಿದಂತೆ ಅನೇಕ ತಪ್ಪುಗಳನ್ನು ಮಾಡಲು ಕಾರಣವಾಯಿತು. ದುರಾಸೆ ಮತ್ತು ಮಹತ್ವಾಕಾಂಕ್ಷೆಯು ವಿನಾಶಕಾರಿ ಪರಿಣಾಮಗಳಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು ಎಂದು ಅವರು ನಮಗೆ ತೋರಿಸಿದರು.
 • ಇತರ ಸಂಸ್ಕೃತಿಗಳನ್ನು ಗೌರವಿಸುವ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆ: ಕೊಲಂಬಸ್ ಅಮೆರಿಕಾದ ಸ್ಥಳೀಯ ಸಂಸ್ಕೃತಿಗಳನ್ನು ಗೌರವಿಸಲು ವಿಫಲನಾದನು. ಅವನು ತನ್ನದೇ ಆದ ಸಂಸ್ಕೃತಿ ಮತ್ತು ಮೌಲ್ಯಗಳನ್ನು ಅವರ ಮೇಲೆ ಹೇರಿದನು ಮತ್ತು ಅವನ ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ಜೀವನ ವಿಧಾನಗಳನ್ನು ನಾಶಪಡಿಸಿದನು. ಇತರ ಸಂಸ್ಕೃತಿಗಳನ್ನು ಗೌರವಿಸುವುದು ಮತ್ತು ಅವುಗಳಿಂದ ಕಲಿಯುವುದು ಮುಖ್ಯ ಎಂದು ಅವರು ನಮಗೆ ತೋರಿಸಿದರು.

ಸಾಮಾಜಿಕ ನ್ಯಾಯ ಮತ್ತು ಮಾನವ ಹಕ್ಕುಗಳ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಕೊಲಂಬಸ್ ಅವರ ಪರಂಪರೆಯಿಂದ ನಾವು ಕಲಿಯಬಹುದು. ಕೊಲಂಬಸ್ ನ ಸಮುದ್ರಯಾನಗಳು ಅಮೇರಿಕಾಗಳ ಯುರೋಪಿಯನ್ ವಸಾಹತುಶಾಹಿಗೆ ಮತ್ತು ಸ್ಥಳೀಯ ಜನರ ಅಧೀನತೆಗೆ ಕಾರಣವಾಯಿತು. ಇದು ದೊಡ್ಡ ಹಿಂಸಾಚಾರ ಮತ್ತು ದಬ್ಬಾಳಿಕೆಯ ಅವಧಿಯಾಗಿತ್ತು. ನಾವು ಈ ಇತಿಹಾಸದಿಂದ ಕಲಿಯಬೇಕು ಮತ್ತು ಎಲ್ಲಾ ಜನರಿಗೆ ಹೆಚ್ಚು ನ್ಯಾಯಯುತ ಮತ್ತು ಸಮಾನ ಜಗತ್ತನ್ನು ರಚಿಸಲು ಕೆಲಸ ಮಾಡಬೇಕು.

Spread the Knowledge

You may also like...

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *