ಆರ್ಕಿಮಿಡೀಸ್ ಮತ್ತು ಚಿನ್ನದ ಕಿರೀಟ

Eureka! Archimedes
ಯುರೇಕಾ! ಆರ್ಕಿಮಿಡೀಸ್ 

ಕಥೆ

ಆರ್ಕಿಮಿಡೀಸ್ ಒಬ್ಬ ಅದ್ಭುತ ಪ್ರಾಚೀನ ಗ್ರೀಕ್ ಗಣಿತಜ್ಞ ಮತ್ತು ವಿಜ್ಞಾನಿ. ಅವರು 2,000 ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ ಸಿರಾಕ್ಯೂಸ್ ನಗರದಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುತ್ತಿದ್ದರು, ಇದು ಈಗ ಆಧುನಿಕ ಇಟಲಿಯ ಭಾಗವಾಗಿದೆ.

ಒಂದು ದಿನ, ಸಿರಾಕ್ಯೂಸ್ ನ ರಾಜನು ಅಕ್ಕಸಾಲಿಗನಿಗೆ ಸುಂದರವಾದ ಕಿರೀಟವನ್ನು ತಯಾರಿಸಲು ಚಿನ್ನದ ತುಂಡನ್ನು ನೀಡಿದನು. ಕಿರೀಟ ಮುಗಿದಾಗ, ಅದು ಪರಿಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಕಾಣುತ್ತಿತ್ತು. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಅಕ್ಕಸಾಲಿಗನು ಸ್ವಲ್ಪ ಚಿನ್ನವನ್ನು ಅಗ್ಗದ ಲೋಹದಿಂದ ಬದಲಾಯಿಸಿರಬಹುದು ಎಂದು ರಾಜನಿಗೆ ಅನುಮಾನವಿತ್ತು.

ಕಿರೀಟವು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಚಿನ್ನದಿಂದ ಮಾಡಲ್ಪಟ್ಟಿದೆಯೇ ಎಂದು ಕಂಡುಹಿಡಿಯಲು ರಾಜನು ಬಯಸಿದನು, ಆದರೆ ಅವನು ಅದನ್ನು ಹಾನಿಗೊಳಿಸಲು ಬಯಸಲಿಲ್ಲ. ಆದ್ದರಿಂದ, ಅವರು ಸಹಾಯಕ್ಕಾಗಿ ಆರ್ಕಿಮಿಡೀಸ್ ಕಡೆಗೆ ತಿರುಗಿದರು. ಆರ್ಕಿಮಿಡೀಸ್ ತನ್ನ ಆಲೋಚನಾ ಟೋಪಿಯನ್ನು ಧರಿಸಿ ಅದ್ಭುತ ಕಲ್ಪನೆಯೊಂದಿಗೆ ಬಂದನು.

ಒಂದು ದಿನ, ಆರ್ಕಿಮಿಡೀಸ್ ಸ್ನಾನ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದಾಗ, ಅವನು ಒಳಗೆ ಬಂದಾಗ ನೀರಿನ ಮಟ್ಟ ಏರುವುದನ್ನು ಗಮನಿಸಿದನು. ಕಿರೀಟದ ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಪರಿಹರಿಸಲು ಈ ಅವಲೋಕನವನ್ನು ಬಳಸಬಹುದೆಂದು ಅವನು ಅರಿತುಕೊಂಡನು. ಅವನು ಎಷ್ಟು ಉತ್ಸುಕನಾಗಿದ್ದನೆಂದರೆ ಅವನು ಸ್ನಾನದಿಂದ ಜಿಗಿದು ಬೀದಿಗಳಲ್ಲಿ ಓಡಿದನು, “ಯುರೇಕಾ!” ಅಂದರೆ “ನಾನು ಅದನ್ನು ಕಂಡುಕೊಂಡಿದ್ದೇನೆ!”

ಒಂದು ವಸ್ತುವನ್ನು ನೀರಿನಲ್ಲಿ ಇರಿಸಿದಾಗ, ಅದು ನೀರನ್ನು ಪಕ್ಕಕ್ಕೆ ತಳ್ಳುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಸ್ಥಳವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ ಎಂದು ಆರ್ಕಿಮಿಡೀಸ್ ಕಂಡುಹಿಡಿದನು. ಕಿರೀಟದ ತೂಕವನ್ನು ಅದೇ ಪ್ರಮಾಣದ ಶುದ್ಧ ಚಿನ್ನದ ತೂಕದೊಂದಿಗೆ ಹೋಲಿಸಿ ನೋಡಿದರೆ, ಕಿರೀಟವು ನಿಜವಾದ ಚಿನ್ನದಿಂದ ಮಾಡಲ್ಪಟ್ಟಿದೆಯೇ ಅಥವಾ ಇಲ್ಲವೇ ಎಂಬುದನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯಬಹುದು ಎಂದು ಅವನು ಅರಿತುಕೊಂಡನು.

ಆರ್ಕಿಮಿಡೀಸ್ ಒಂದು ಪ್ರಯೋಗವನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಿದನು. ಅವನು ಶುದ್ಧ ಚಿನ್ನದ ತುಂಡು ಮತ್ತು ನೀರು ತುಂಬಿದ ಪಾತ್ರೆಯನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡನು. ಅವನು ಚಿನ್ನವನ್ನು ಎಚ್ಚರಿಕೆಯಿಂದ ನೀರಿನಲ್ಲಿ ಇರಿಸಿದನು ಮತ್ತು ಎಷ್ಟು ನೀರು ಉಕ್ಕಿ ಹರಿಯುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಅಳೆಯುತ್ತಾನೆ. ನಂತರ, ಅವನು ಕಿರೀಟದೊಂದಿಗೆ ಅದೇ ಕೆಲಸವನ್ನು ಮಾಡಿದನು. ಕಿರೀಟವು ಅದೇ ತೂಕದ ಚಿನ್ನಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ನೀರನ್ನು ಸ್ಥಳಾಂತರಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅವನು ಕಂಡುಕೊಂಡನು.

ಇದರರ್ಥ ಕಿರೀಟವನ್ನು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಚಿನ್ನದಿಂದ ತಯಾರಿಸಲಾಗಿಲ್ಲ. ಅಕ್ಕಸಾಲಿಗ ನಿಜವಾಗಿಯೂ ಸ್ವಲ್ಪ ಚಿನ್ನವನ್ನು ಮತ್ತೊಂದು ಲೋಹದಿಂದ ಬದಲಾಯಿಸಿದ್ದನು. ಕಿರೀಟಕ್ಕೆ ಹಾನಿಯಾಗದಂತೆ ಆರ್ಕಿಮಿಡೀಸ್ ಅದನ್ನು ಸಾಬೀತುಪಡಿಸಿದ್ದರು!

ಆರ್ಕಿಮಿಡೀಸ್ ನ ಬುದ್ಧಿವಂತ ಪ್ರಯೋಗಕ್ಕೆ ಧನ್ಯವಾದಗಳು, ರಾಜನು ಸತ್ಯವನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿದನು ಮತ್ತು ಸೂಕ್ತ ಕ್ರಮವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡನು. ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಪರಿಹರಿಸಲು ಮತ್ತು ಇತರರಿಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಲು ಆರ್ಕಿಮಿಡೀಸ್ ತನ್ನ ಬುದ್ಧಿವಂತಿಕೆ ಮತ್ತು ಸೃಜನಶೀಲತೆಯನ್ನು ಹೇಗೆ ಬಳಸಿದರು ಎಂಬುದನ್ನು ಈ ಕಥೆ ತೋರಿಸುತ್ತದೆ. ಅವರನ್ನು ಇತಿಹಾಸದ ಶ್ರೇಷ್ಠ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರೆಂದು ನೆನಪಿಸಿಕೊಳ್ಳಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಆರ್ಕಿಮಿಡೀಸ್ ಕಿರೀಟದ ಸಾಂದ್ರತೆ ಮತ್ತು ನೀರಿನಲ್ಲಿ ಮುಳುಗಿದ ಚಿನ್ನದ ಪ್ರಮಾಣವನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸಿದ ನಂತರ ಅಕ್ಕಸಾಲಿಗ ಅವರಿಗೆ ಮೋಸ ಮಾಡಿದ್ದಾನೆಂದು ಕಂಡುಕೊಂಡರು.

ಆರ್ಕಿಮಿಡೀಸ್ ತತ್ವದ ಹಿಂದಿನ ವಿಜ್ಞಾನ

ಆರ್ಕಿಮಿಡೀಸ್ ಮತ್ತು ಗೋಲ್ಡನ್ ಕ್ರೌನ್ ನ ಕಥೆಯು ಭೌತಶಾಸ್ತ್ರದಲ್ಲಿ ಮೂಲಭೂತ ಪರಿಕಲ್ಪನೆಯಾದ ತೇಲುವಿಕೆಯ ವೈಜ್ಞಾನಿಕ ತತ್ವವನ್ನು ಪ್ರದರ್ಶಿಸುತ್ತದೆ.

ತೇಲುವಿಕೆ ಎಂದರೆ ನೀರಿನಂತಹ ದ್ರವದಲ್ಲಿ ಮುಳುಗಿರುವ ವಸ್ತುವಿನ ಮೇಲೆ ಬೀರುವ ಮೇಲ್ಮುಖ ಬಲವಾಗಿದೆ. ಅವನು ಸ್ನಾನಕ್ಕೆ ಇಳಿದಾಗ, ನೀರಿನ ಮಟ್ಟವು ಏರಿತು ಎಂದು ಆರ್ಕಿಮಿಡೀಸ್ ಗಮನಿಸಿದನು. ಏಕೆಂದರೆ ಅವನ ದೇಹವು ನೀರನ್ನು ಪಕ್ಕಕ್ಕೆ ತಳ್ಳುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಜಾಗವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ, ಇದರಿಂದಾಗಿ ನೀರಿನ ಮಟ್ಟವು ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತದೆ.

ಕಿರೀಟವು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಚಿನ್ನದಿಂದ ಮಾಡಲ್ಪಟ್ಟಿದೆಯೇ ಅಥವಾ ಅದು ಇತರ ಲೋಹಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆಯೇ ಎಂದು ನಿರ್ಧರಿಸಲು ಈ ತತ್ವವನ್ನು ಬಳಸಬಹುದು ಎಂದು ಆರ್ಕಿಮಿಡೀಸ್ ಅರಿತುಕೊಂಡನು. ವಿಭಿನ್ನ ವಸ್ತುಗಳು ವಿಭಿನ್ನ ಸಾಂದ್ರತೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ ಎಂದು ಅವನಿಗೆ ತಿಳಿದಿತ್ತು, ಇದು ಅವು ಎಷ್ಟು ಸ್ಥಳವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಅವು ಎಷ್ಟು ಭಾರವಾಗಿವೆ ಎಂಬುದನ್ನು ನಿರ್ಧರಿಸುತ್ತದೆ.

ಕಿರೀಟವನ್ನು ಪರೀಕ್ಷಿಸಲು, ಆರ್ಕಿಮಿಡೀಸ್ ಅದರ ತೂಕವನ್ನು ಸಮಾನ ಪ್ರಮಾಣದ ಶುದ್ಧ ಚಿನ್ನದ ತೂಕಕ್ಕೆ ಹೋಲಿಸಿತು. ಪ್ರತಿಯೊಂದು ವಸ್ತುವನ್ನು ನೀರಿನಿಂದ ತುಂಬಿದ ಪಾತ್ರೆಯಲ್ಲಿ ಇರಿಸಿದಾಗ ಎಷ್ಟು ನೀರು ಉಕ್ಕಿ ಹರಿಯಿತು ಎಂಬುದನ್ನು ಅಳೆಯುವ ಮೂಲಕ ಅವನು ಇದನ್ನು ಮಾಡಿದನು. ಒಂದು ವಸ್ತುವಿನಿಂದ ಸ್ಥಳಾಂತರಿಸಲ್ಪಟ್ಟ ನೀರಿನ ಪ್ರಮಾಣವು ಆ ವಸ್ತುವಿನ ಪರಿಮಾಣಕ್ಕೆ ಸಮನಾಗಿರುತ್ತದೆ.

ಕಿರೀಟವು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಚಿನ್ನದಿಂದ ಮಾಡಲ್ಪಟ್ಟಿದ್ದರೆ, ಅದು ಶುದ್ಧ ಚಿನ್ನದಷ್ಟೇ ಸಾಂದ್ರತೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ, ಮತ್ತು ಸ್ಥಳಾಂತರಿಸಿದ ನೀರು ಚಿನ್ನದ ತೂಕಕ್ಕೆ ಸಮಾನವಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಕಿರೀಟವು ಕಡಿಮೆ ಸಾಂದ್ರತೆಯ ಇತರ ಲೋಹಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರೆ, ಅದು ಚಿನ್ನದ ತೂಕಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ನೀರನ್ನು ಸ್ಥಳಾಂತರಿಸುತ್ತದೆ.

ಕಿರೀಟದ ನೀರಿನ ಸ್ಥಳಾಂತರವನ್ನು ಶುದ್ಧ ಚಿನ್ನದೊಂದಿಗೆ ಹೋಲಿಸುವ ಮೂಲಕ, ಕಿರೀಟವು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಚಿನ್ನದಿಂದ ಮಾಡಲ್ಪಟ್ಟಿಲ್ಲ ಎಂದು ನಿರ್ಧರಿಸಲು ಆರ್ಕಿಮಿಡೀಸ್ ಗೆ ಸಾಧ್ಯವಾಯಿತು. ಈ ಪ್ರಯೋಗವು ಅವರ ತೀರ್ಮಾನಕ್ಕೆ ವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಆಧಾರವನ್ನು ಒದಗಿಸಿತು ಮತ್ತು ಕಿರೀಟದ ಬಗ್ಗೆ ಸತ್ಯವನ್ನು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡಿತು.

ಆರ್ಕಿಮಿಡೀಸ್ ನ ತೇಲುವಿಕೆಯ ಆವಿಷ್ಕಾರ ಮತ್ತು ಈ ಕಥೆಯಲ್ಲಿ ಅದರ ಅನ್ವಯವು ವೀಕ್ಷಣೆ, ಪ್ರಯೋಗ ಮತ್ತು ನೈಜ-ಪ್ರಪಂಚದ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಪರಿಹರಿಸಲು ವೈಜ್ಞಾನಿಕ ತತ್ವಗಳನ್ನು ಅನ್ವಯಿಸುವ ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ಪ್ರದರ್ಶಿಸುತ್ತದೆ. ಸತ್ಯವನ್ನು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಲು ಮತ್ತು ಪುರಾವೆಗಳ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ತಿಳುವಳಿಕೆಯುಳ್ಳ ನಿರ್ಧಾರಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲು ವಿಜ್ಞಾನವು ನಮಗೆ ಹೇಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಇದು ಎತ್ತಿ ತೋರಿಸುತ್ತದೆ.

Archimedes ತತ್ವ
ಆರ್ಕಿಮಿಡೀಸ್ ಪ್ರಿನ್ಸಿಪಲ್ ಮೈಕ್ರನ್ / CC BY-SA

ಆರ್ಕಿಮಿಡೀಸ್ ತತ್ವದ ಉಪಯೋಗಗಳು

ಆರ್ಕಿಮಿಡೀಸ್ ತತ್ವವು ನಮ್ಮ ದೈನಂದಿನ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ವಿವಿಧ ಕ್ಷೇತ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಹಲವಾರು ಪ್ರಾಯೋಗಿಕ ಅನ್ವಯಿಕೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಕೆಲವು ಉದಾಹರಣೆಗಳು ಇಲ್ಲಿವೆ:

  1. ಹಡಗು ಮತ್ತು ಜಲಾಂತರ್ಗಾಮಿ ವಿನ್ಯಾಸ: ಹಡಗುಗಳು ಮತ್ತು ಜಲಾಂತರ್ಗಾಮಿ ನೌಕೆಗಳನ್ನು ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸುವಲ್ಲಿ ಆರ್ಕಿಮಿಡೀಸ್ ತತ್ವವು ನಿರ್ಣಾಯಕವಾಗಿದೆ. ತೇಲುವ ಬಲವನ್ನು ಪರಿಗಣಿಸುವ ಮೂಲಕ, ಹಡಗು ತೇಲಬಹುದು ಮತ್ತು ಅದರ ಉದ್ದೇಶಿತ ಹೊರೆಯನ್ನು ಸಾಗಿಸಬಹುದು ಎಂದು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಎಂಜಿನಿಯರ್ ಗಳು ಹಲ್ ನ ಸೂಕ್ತ ಗಾತ್ರ ಮತ್ತು ಆಕಾರವನ್ನು ನಿರ್ಧರಿಸಬಹುದು.
  2. ತೇಲುವಿಕೆ ನಿಯಂತ್ರಣ: ಈ ತತ್ವವನ್ನು ನೀರಿನಲ್ಲಿ ವಸ್ತುಗಳ ತೇಲುವಿಕೆಯನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸಲು ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ಸ್ಕೂಬಾ ಡೈವರ್ ಗಳು ತಮ್ಮ ತೇಲುವಿಕೆಯನ್ನು ಸರಿಹೊಂದಿಸಲು ಮತ್ತು ನೀರಿನ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಅಪೇಕ್ಷಿತ ಆಳವನ್ನು ಕಾಪಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ತೇಲುವ ಪರಿಹಾರಕಗಳನ್ನು ಬಳಸುತ್ತಾರೆ.
  3. ಹಾಟ್ ಏರ್ ಬಲೂನ್ ಗಳು: ಬಿಸಿ ಗಾಳಿ ಬಲೂನುಗಳ ಹಿಂದಿನ ವಿಜ್ಞಾನವು ಆರ್ಕಿಮಿಡೀಸ್ ನ ತತ್ವವನ್ನು ಅವಲಂಬಿಸಿದೆ. ಬಲೂನಿನೊಳಗಿನ ಗಾಳಿಯನ್ನು ಬಿಸಿಮಾಡುವ ಮೂಲಕ, ಅದು ಸುತ್ತಮುತ್ತಲಿನ ಗಾಳಿಗಿಂತ ಕಡಿಮೆ ಸಾಂದ್ರವಾಗುತ್ತದೆ, ಇದರಿಂದಾಗಿ ಬಲೂನ್ ಮೇಲಕ್ಕೆ ತೇಲುತ್ತದೆ.
  4. ಹೈಡ್ರೋಮೀಟರ್ ಗಳು: ಹೈಡ್ರೋಮೀಟರ್ ಗಳು ದ್ರವಗಳ ಸಾಂದ್ರತೆ ಅಥವಾ ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಗುರುತ್ವವನ್ನು ಅಳೆಯಲು ಬಳಸುವ ಉಪಕರಣಗಳಾಗಿವೆ. ಅವರು ಆರ್ಕಿಮಿಡೀಸ್ ತತ್ವದ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ, ಅಲ್ಲಿ ಹೈಡ್ರೋಮೀಟರ್ ಮೇಲೆ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುವ ತೇಲುವ ಬಲವು ಅಳೆಯಲಾಗುವ ದ್ರವದ ಸಾಂದ್ರತೆಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದೆ.
  5. ಸಾಂದ್ರತೆ ಆಧಾರಿತ ಬೇರ್ಪಡಿಸುವಿಕೆ: ಆರ್ಕಿಮಿಡೀಸ್ ತತ್ವವನ್ನು ವಿವಿಧ ಬೇರ್ಪಡಿಸುವ ತಂತ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ತ್ಯಾಜ್ಯನೀರು ಸಂಸ್ಕರಣಾ ಘಟಕಗಳಲ್ಲಿ, ಘನ ಮತ್ತು ದ್ರವಗಳನ್ನು ಅವುಗಳ ಸಾಂದ್ರತೆಯ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಸೆಟ್ಲಿಂಗ್ ಟ್ಯಾಂಕ್ ಗಳು ಅಥವಾ ಫ್ಲೋಟೇಶನ್ ಸಾಧನಗಳನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡು ಬೇರ್ಪಡಿಸಬಹುದು.
  6. ಜಲಾಂತರ್ಗಾಮಿ ನೌಕೆಗಳು: ಜಲಾಂತರ್ಗಾಮಿ ನೌಕೆಗಳು ತಮ್ಮ ತೇಲುವಿಕೆ ಮತ್ತು ನೀರಿನ ಆಳವನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸಲು ಬ್ಯಾಲಸ್ಟ್ ಟ್ಯಾಂಕ್ ಗಳನ್ನು ಬಳಸುತ್ತವೆ. ಟ್ಯಾಂಕ್ ಗಳಲ್ಲಿನ ನೀರು ಅಥವಾ ಗಾಳಿಯ ಪ್ರಮಾಣವನ್ನು ಸರಿಹೊಂದಿಸುವ ಮೂಲಕ, ಜಲಾಂತರ್ಗಾಮಿ ನೌಕೆಗಳು ಆರ್ಕಿಮಿಡೀಸ್ ನ ತತ್ವದ ಲಾಭವನ್ನು ಪಡೆದು ಮೇಲ್ಮೈಗೆ ಅಥವಾ ಡೈವ್ ಮಾಡಬಹುದು.
  7. ತೇಲುವ ವಸ್ತುಗಳು: ದೋಣಿಗಳು ಮತ್ತು ಲೈಫ್ ಜಾಕೆಟ್ ಗಳಂತಹ ಕೆಲವು ವಸ್ತುಗಳು ನೀರಿನಲ್ಲಿ ಏಕೆ ತೇಲುತ್ತವೆ ಎಂಬುದನ್ನು ವಿವರಿಸಲು ಈ ತತ್ವವು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಅವುಗಳ ತೂಕಕ್ಕೆ ಸಮನಾದ ಪ್ರಮಾಣದ ನೀರನ್ನು ಸ್ಥಳಾಂತರಿಸುವ ಮೂಲಕ, ಈ ವಸ್ತುಗಳು ಮೇಲ್ಮುಖ ತೇಲುವ ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ಅನುಭವಿಸುತ್ತವೆ, ಅದು ಅವುಗಳನ್ನು ತೇಲುವಂತೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

ಆರ್ಕಿಮಿಡೀಸ್ ನ ತತ್ವವನ್ನು ವಿವಿಧ ಕ್ಷೇತ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಹೇಗೆ ಅನ್ವಯಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಎಂಬುದಕ್ಕೆ ಇವು ಕೆಲವು ಉದಾಹರಣೆಗಳು, ದ್ರವಗಳಲ್ಲಿನ ವಸ್ತುಗಳ ನಡವಳಿಕೆಯನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಕುಶಲತೆಯಿಂದ ನಿರ್ವಹಿಸುವಲ್ಲಿ ಅದರ ಮಹತ್ವವನ್ನು ಪ್ರದರ್ಶಿಸುತ್ತವೆ.

ಆರ್ಕಿಮಿಡೀಸ್ ತತ್ವದ ವ್ಯಾಖ್ಯಾನ

ಆರ್ಕಿಮಿಡೀಸ್ ತತ್ವವು ಒಂದು ವೈಜ್ಞಾನಿಕ ತತ್ವವಾಗಿದ್ದು, ಇದು ದ್ರವದಲ್ಲಿ ಮುಳುಗಿದ ವಸ್ತುಗಳು ಅನುಭವಿಸುವ ತೇಲುವ ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ವಿವರಿಸುತ್ತದೆ. ದ್ರವದಲ್ಲಿ ಮುಳುಗಿದ ವಸ್ತುವು ಅದು ಸ್ಥಳಾಂತರಿಸುವ ದ್ರವದ ತೂಕಕ್ಕೆ ಸಮಾನವಾದ ಮೇಲ್ಮುಖ ಬಲವನ್ನು ಅನುಭವಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅದು ಹೇಳುತ್ತದೆ. ಸರಳವಾಗಿ ಹೇಳುವುದಾದರೆ, ವಸ್ತುಗಳು ಅವುಗಳ ತೂಕ ಮತ್ತು ಅವು ಸ್ಥಳಾಂತರಿಸುವ ದ್ರವದ ತೂಕದ ನಡುವಿನ ಸಂಬಂಧದ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ತೇಲುತ್ತವೆ ಅಥವಾ ಮುಳುಗುತ್ತವೆ ಎಂದರ್ಥ. ಪ್ರಾಚೀನ ಗ್ರೀಕ್ ಗಣಿತಜ್ಞ ಮತ್ತು ವಿಜ್ಞಾನಿ ಆರ್ಕಿಮಿಡೀಸ್ ಕಂಡುಹಿಡಿದ ಈ ತತ್ವವು ಕೆಲವು ವಸ್ತುಗಳು ನೀರಿನಲ್ಲಿ ತೇಲುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಇತರವು ಏಕೆ ಮುಳುಗುತ್ತವೆ ಎಂಬುದನ್ನು ವಿವರಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

Spread the Knowledge

You may also like...

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *