10 ನೇ ತರಗತಿ / SSLC ನಂತರ ಏನು ಅಧ್ಯಯನ ಮಾಡಬೇಕು?

ನಿಮ್ಮಲ್ಲಿ ನಿಮಗೆ ವಿಶ್ವಾಸ ಇರಲಿ

ಭಾರತದಲ್ಲಿ 10 ನೇ ತರಗತಿಯನ್ನು ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸಿದ ನಂತರ, ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳಿಗೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಅಧ್ಯಯನಕ್ಕಾಗಿ ಹಲವಾರು ಆಯ್ಕೆಗಳಿವೆ. ಆಯ್ಕೆಯು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ನಿಮ್ಮ ಆಸಕ್ತಿಗಳು, ವೃತ್ತಿಜೀವನದ ಗುರಿಗಳು ಮತ್ತು ಶೈಕ್ಷಣಿಕ ಕಾರ್ಯಕ್ಷಮತೆಯನ್ನು ಅವಲಂಬಿಸಿರುತ್ತದೆ. ಕೆಲವು ಸಾಮಾನ್ಯ ಅಧ್ಯಯನ ಆಯ್ಕೆಗಳು ಇಲ್ಲಿವೆ:

1. ವಿಜ್ಞಾನ (ಪಿಸಿಎಂ / ಪಿಸಿಬಿ) / Science Stream (PCM/PCB)):

ಭೌತಶಾಸ್ತ್ರ, ರಸಾಯನಶಾಸ್ತ್ರ, ಜೀವಶಾಸ್ತ್ರ ಮತ್ತು ಗಣಿತದಂತಹ ವಿಷಯಗಳಲ್ಲಿ ನಿಮಗೆ ತೀವ್ರ ಆಸಕ್ತಿ ಇದ್ದರೆ, ನೀವು ವಿಜ್ಞಾನ ವಿಭಾಗವನ್ನು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಬಹುದು. ಈ ವಿಭಾಗವು ಎಂಜಿನಿಯರಿಂಗ್, ವೈದ್ಯಕೀಯ, ಫಾರ್ಮಸಿ, ಸಂಶೋಧನೆ ಮತ್ತು ಇತರ ವಿಜ್ಞಾನ ಸಂಬಂಧಿತ ಕ್ಷೇತ್ರಗಳಂತಹ ವಿವಿಧ ವೃತ್ತಿ ಆಯ್ಕೆಗಳಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು.
ಎಸ್ ಎಸ್ ಎಲ್ ಸಿ / SSLC ನಂತರ ವಿಜ್ಞಾನ ವಿಭಾಗ (ಪಿಸಿಎಂ/ಪಿಸಿಬಿ) ಅಧ್ಯಯನ

2. ವಾಣಿಜ್ಯ ವಿಭಾಗ / Commerce Stream:

ನೀವು ವ್ಯವಹಾರ, ಹಣಕಾಸು, ಅರ್ಥಶಾಸ್ತ್ರ ಮತ್ತು ಅಕೌಂಟಿಂಗ್ನಲ್ಲಿ ಆಸಕ್ತಿ ಹೊಂದಿದ್ದರೆ, ನೀವು ವಾಣಿಜ್ಯ ವಿಭಾಗವನ್ನು ಆರಿಸಿಕೊಳ್ಳಬಹುದು. ಈ ವಿಭಾಗವು ವಾಣಿಜ್ಯ, ಹಣಕಾಸು, ಬ್ಯಾಂಕಿಂಗ್, ಅಕೌಂಟಿಂಗ್, ವ್ಯವಹಾರ ಆಡಳಿತ ಮತ್ತು ಉದ್ಯಮಶೀಲತೆಯಂತಹ ಕ್ಷೇತ್ರಗಳಲ್ಲಿ ವೃತ್ತಿಜೀವನಕ್ಕೆ ಬಾಗಿಲು ತೆರೆಯುತ್ತದೆ.
ಎಸ್ ಎಸ್ ಎಲ್ ಸಿ / SSLC ನಂತರ ವಾಣಿಜ್ಯ ವಿಭಾಗದ ಅಧ್ಯಯನ

3. ಕಲೆ/ ಮಾನವಶಾಸ್ತ್ರ ವಿಭಾಗ / Arts/Humanities Stream:

ನೀವು ಇತಿಹಾಸ, ಭೂಗೋಳಶಾಸ್ತ್ರ, ಸಮಾಜಶಾಸ್ತ್ರ, ಮನಃಶಾಸ್ತ್ರ, ರಾಜ್ಯಶಾಸ್ತ್ರ, ಸಾಹಿತ್ಯ ಮತ್ತು ಲಲಿತಕಲೆಗಳಂತಹ ವಿಷಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಆಸಕ್ತಿ ಹೊಂದಿದ್ದರೆ, ನೀವು ಕಲೆ / ಮಾನವಿಕ ವಿಭಾಗವನ್ನು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಬಹುದು. ಈ ವಿಭಾಗವು ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮ, ಸಾಹಿತ್ಯ, ಸಾಮಾಜಿಕ ಕಾರ್ಯ, ಬೋಧನೆ, ಕಾನೂನು, ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಆಡಳಿತ ಮತ್ತು ಸೃಜನಶೀಲ ಕಲೆಗಳಂತಹ ಕ್ಷೇತ್ರಗಳಲ್ಲಿ ವೃತ್ತಿಜೀವನಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು.
ಎಸ್ ಎಸ್ ಎಲ್ ಸಿ / SSLC ನಂತರ ಕಲೆ/ ಮಾನವಶಾಸ್ತ್ರ ಕೋರ್ಸ್ ಅಧ್ಯಯನ

4. ವೃತ್ತಿಪರ ಕೋರ್ಸ್ಗಳು / Vocational Courses:

ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ಸ್ಟ್ರೀಮ್ ಗಳ ಜೊತೆಗೆ, ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಕೈಗಾರಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ವಿಶೇಷ ತರಬೇತಿಯನ್ನು ನೀಡುವ 10 ನೇ ತರಗತಿಯ ನಂತರ ವೃತ್ತಿಪರ ಕೋರ್ಸ್ ಗಳು ಲಭ್ಯವಿವೆ. ಈ ಕೋರ್ಸ್ಗಳು ಆತಿಥ್ಯ, ಪ್ರವಾಸೋದ್ಯಮ, ಫ್ಯಾಷನ್ ವಿನ್ಯಾಸ, ಗ್ರಾಫಿಕ್ ವಿನ್ಯಾಸ, ವೆಬ್ ಡೆವಲಪ್ಮೆಂಟ್, ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಹಾರ್ಡ್ವೇರ್, ಅನಿಮೇಷನ್, ಹೆಲ್ತ್ಕೇರ್ ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚಿನವುಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರಬಹುದು.
ಎಸ್ ಎಸ್ ಎಲ್ ಸಿ / SSLC ನಂತರ ವೃತ್ತಿಪರ ಕೋರ್ಸ್ ಗಳ ಅಧ್ಯಯನ

5. ಡಿಪ್ಲೊಮಾ ಕೋರ್ಸ್ಗಳು / Diploma Courses:

ಎಂಜಿನಿಯರಿಂಗ್, ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಸೈನ್ಸ್, ಹೋಟೆಲ್ ಮ್ಯಾನೇಜ್ಮೆಂಟ್, ಫ್ಯಾಷನ್ ಡಿಸೈನ್, ನರ್ಸಿಂಗ್, ಅರೆವೈದ್ಯಕೀಯ ವಿಜ್ಞಾನ ಮತ್ತು ಇತರ ಕ್ಷೇತ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಡಿಪ್ಲೊಮಾ ಕೋರ್ಸ್ಗಳನ್ನು ಸಹ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳು ಪರಿಗಣಿಸಬಹುದು. ಡಿಪ್ಲೊಮಾ ಕೋರ್ಸ್ ಗಳು ಪ್ರಾಯೋಗಿಕ ಕೌಶಲ್ಯಗಳನ್ನು ನೀಡುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಉದ್ಯೋಗ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಗೆ ನೇರ ಪ್ರವೇಶವನ್ನು ಒದಗಿಸಬಹುದು ಅಥವಾ ಉನ್ನತ ಶಿಕ್ಷಣಕ್ಕೆ ಮೆಟ್ಟಿಲಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸಬಹುದು.
ಎಸ್ ಎಸ್ ಎಲ್ ಸಿ / SSLC ನಂತರ ಡಿಪ್ಲೊಮಾ ಕೋರ್ಸ್ ಗಳು

10 ನೇ ತರಗತಿಯ ನಂತರ ನಿಮ್ಮ ಸ್ಟ್ರೀಮ್ ಅಥವಾ ಕೋರ್ಸ್ ಅನ್ನು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡುವಾಗ ನಿಮ್ಮ ಆಸಕ್ತಿಗಳು, ಆಪ್ಟಿಟ್ಯೂಡ್ ಮತ್ತು ದೀರ್ಘಕಾಲೀನ ಗುರಿಗಳನ್ನು ಸಂಶೋಧಿಸುವುದು ಮತ್ತು ಪರಿಗಣಿಸುವುದು ಬಹಳ ಮುಖ್ಯ. ನಿಮ್ಮ ಆಯ್ಕೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ನಿಮ್ಮ ಪೋಷಕರು, ಶಿಕ್ಷಕರು ಮತ್ತು ವೃತ್ತಿ ಸಲಹೆಗಾರರೊಂದಿಗೆ ಚರ್ಚಿಸಿ, ಅವರು ನಿಮ್ಮ ಸಾಮರ್ಥ್ಯಗಳು ಮತ್ತು ಆಕಾಂಕ್ಷೆಗಳ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಮಾರ್ಗದರ್ಶನವನ್ನು ನೀಡಬಹುದು. ಹೆಚ್ಚುವರಿಯಾಗಿ, ಮಾಹಿತಿಯುತ ನಿರ್ಧಾರ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲು ವಿವಿಧ ಕೋರ್ಸ್ ಗಳು ಅಥವಾ ಸ್ಟ್ರೀಮ್ ಗಳ ಪ್ರವೇಶ ಅವಶ್ಯಕತೆಗಳು ಮತ್ತು ಅರ್ಹತಾ ಮಾನದಂಡಗಳನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸಿ.

SSLC / PUC ನಂತರ ಮುಂದೇನು? ಹೆಚ್ಚಿನ ಅಧ್ಯಯನ ಮತ್ತು ಉದ್ಯೋಗ ಅವಕಾಶಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಮಾಹಿತಿ

Spread the Knowledge

You may also like...

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *