ಮೂಲವಸ್ತುಗಳ ಆರಂಭಿಕ ಇತಿಹಾಸ ಮತ್ತು ಆವರ್ತಕ ಕೋಷ್ಟಕದ ವಿಕಾಸ

ಪ್ರಾಚೀನ ಕಾಲದಲ್ಲಿ, ಜನರು ತಮ್ಮ ಪರಿಸರದಲ್ಲಿ ಸ್ವಾಭಾವಿಕವಾಗಿ ಸಂಭವಿಸುವ ಕೆಲವು ಮೂಲವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಗಮನಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಬಳಸಿದರು. ಇಂಗಾಲ, ಗಂಧಕ, ಕಬ್ಬಿಣ, ತಾಮ್ರ, ಬೆಳ್ಳಿ, ತವರ, ಚಿನ್ನ, ಪಾದರಸ ಮತ್ತು ಸೀಸ ಸೇರಿದಂತೆ ಒಂಬತ್ತು ಮೂಲವಸ್ತುಗಳು ಇತಿಹಾಸವನ್ನು ದಾಖಲಿಸುವ ಮೊದಲೇ ತಿಳಿದಿದ್ದವು. ಈ ಮೂಲವಸ್ತುಗಳು ಅವುಗಳ ಶುದ್ಧ ರೂಪದಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬಂದವು ಮತ್ತು ಮೂಲಭೂತ ಸಾಧನಗಳನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡು ಸುಲಭವಾಗಿ ಪಡೆಯಬಹುದಿತ್ತು.

ಕ್ರಿ.ಪೂ. 330 ರ ಸುಮಾರಿಗೆ, ಗ್ರೀಕ್ ತತ್ವಜ್ಞಾನಿ ಅರಿಸ್ಟಾಟಲ್ ಎಲ್ಲವೂ ಒಂದು ಅಥವಾ ಹೆಚ್ಚು ಮೂಲಭೂತ ವಸ್ತುಗಳ ಸಂಯೋಜನೆಯಿಂದ ಮಾಡಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ ಎಂಬ ಕಲ್ಪನೆಯನ್ನು ಪ್ರಸ್ತಾಪಿಸಿದನು, ಅದನ್ನು ಅವರು “ಬೇರುಗಳು” ಎಂದು ಕರೆದನು. ಈ ಪರಿಕಲ್ಪನೆಯನ್ನು ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ತತ್ವಜ್ಞಾನಿ ಎಂಪೆಡೋಕ್ಲಿಸ್ ಸೂಚಿಸಿದನು. ಅರಿಸ್ಟಾಟಲ್ ನಾಲ್ಕು ಬೇರುಗಳು ಅಥವಾ ಮೂಲವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಗುರುತಿಸಿದ್ದಾನೆ: ಭೂಮಿ, ನೀರು, ಗಾಳಿ ಮತ್ತು ಬೆಂಕಿ. ಈ ನಾಲ್ಕು ಅಂಶಗಳನ್ನು ಭಾರತೀಯ ತತ್ವಶಾಸ್ತ್ರ ಸೇರಿದಂತೆ ಇತರ ಪ್ರಾಚೀನ ಸಂಪ್ರದಾಯಗಳಲ್ಲಿಯೂ ಗುರುತಿಸಲಾಗಿದೆ.

ರಸವಿದ್ಯೆಯ(alchemy) ಯುಗದಲ್ಲಿ, ಸತು, ಆರ್ಸೆನಿಕ್, ಆಂಟಿಮೋನಿ ಮತ್ತು ಬಿಸ್ಮತ್ (zinc, arsenic, antimony, and bismuth) ಸೇರಿದಂತೆ ಕೆಲವು ಹೆಚ್ಚುವರಿ ಅಂಶಗಳನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯಲಾಯಿತು. ಪೂರ್ವ-ಕೊಲಂಬಿಯನ್ ದಕ್ಷಿಣ ಅಮೆರಿಕನ್ನರು ಪ್ಲಾಟಿನಂ ಅಂಶದೊಂದಿಗೆ ಪರಿಚಿತರಾಗಿದ್ದರು, ಆದರೆ ಅದರ ಜ್ಞಾನವು 16 ನೇ ಶತಮಾನದವರೆಗೆ ಯುರೋಪನ್ನು ತಲುಪಲಿಲ್ಲ.

ಮೂಲವಸ್ತುಗಳ ಈ ಆರಂಭಿಕ ಅವಲೋಕನಗಳು ಮತ್ತು ತಿಳುವಳಿಕೆಗಳು ಆಧುನಿಕ ರಸಾಯನಶಾಸ್ತ್ರ ಮತ್ತು ಆವರ್ತಕ ಕೋಷ್ಟಕದ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಗೆ ಅಡಿಪಾಯ ಹಾಕಿದವು. ಕಾಲಾನಂತರದಲ್ಲಿ, ವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಜ್ಞಾನವು ಮುಂದುವರೆದಂತೆ, ಹೆಚ್ಚಿನ ಮೂಲವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯಲಾಯಿತು, ಮತ್ತು ಅವುಗಳ ಗುಣಲಕ್ಷಣಗಳು ಮತ್ತು ನಡವಳಿಕೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ನಮ್ಮ ತಿಳುವಳಿಕೆ ವಿಸ್ತರಿಸಿತು. ಇತಿಹಾಸದುದ್ದಕ್ಕೂ ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳ ಕೊಡುಗೆಗಳಿಗೆ ಧನ್ಯವಾದಗಳು, ಮೂಲವಸ್ತುಗಳ ಅಧ್ಯಯನವು ವಿಕಸನಗೊಳ್ಳುತ್ತಲೇ ಇದೆ.

ಆಧುನಿಕ ರಸಾಯನಶಾಸ್ತ್ರದ ಉಗಮದವರೆಗೂ ಮೂಲವಸ್ತುಗಳ ಪರಿಕಲ್ಪನೆಯು ರೂಪುಗೊಳ್ಳಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಲಿಲ್ಲ. ರೂಪಾಂತರದ ಅನ್ವೇಷಣೆ ಮತ್ತು ತತ್ವಜ್ಞಾನಿಯ ಕಲ್ಲಿನ/ ಮಾಯಾ ಕಲ್ಲು (Philosopher’s stone) ಹುಡುಕಾಟದಿಂದ ಪ್ರೇರಿತರಾದ ರಸವಾದಿಗಳು ಪ್ರಯೋಗಗಳನ್ನು ನಡೆಸಿದರು ಮತ್ತು ವೈಜ್ಞಾನಿಕ ವಿಧಾನದ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಗೆ ಕೊಡುಗೆ ನೀಡಿದ ಅವಲೋಕನಗಳನ್ನು ಮಾಡಿದರು.

ಫಿಲಾಸಫರ್ಸ್ ಸ್ಟೋನ್ (Philosopher’s stone) – ಯಾವುದೇ ಲೋಹವನ್ನು ಚಿನ್ನ ಅಥವಾ ಬೆಳ್ಳಿಯಾಗಿ ಬದಲಾಯಿಸುವ ಮತ್ತು ಕೆಲವರ ಪ್ರಕಾರ, ಎಲ್ಲಾ ರೋಗಗಳನ್ನು ಗುಣಪಡಿಸಲು ಮತ್ತು ಅನಿರ್ದಿಷ್ಟವಾಗಿ ಜೀವಿತಾವಧಿಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಒಂದು ಪೌರಾಣಿಕ ವಸ್ತು. ಅದರ ಆವಿಷ್ಕಾರವು ರಸವಿದ್ಯೆಯ ಸರ್ವೋಚ್ಚ ವಸ್ತುವಾಗಿತ್ತು.

ವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಮತ್ತು ತಾತ್ವಿಕ ಸಂಪ್ರದಾಯಗಳ ಶ್ರೀಮಂತ ಇತಿಹಾಸವನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಭಾರತವು ದ್ರವ್ಯದ ತಿಳುವಳಿಕೆ ಮತ್ತು ಮೂಲವಸ್ತುಗಳ ಪರಿಕಲ್ಪನೆಗೆ ಗಮನಾರ್ಹ ಕೊಡುಗೆಗಳನ್ನು ನೀಡಿದೆ. ಪ್ರಾಚೀನ ಭಾರತೀಯ ವಿದ್ವಾಂಸರು ವಸ್ತುಗಳ ಸ್ವರೂಪ ಮತ್ತು ಅವು ಅನುಭವಿಸುವ ರೂಪಾಂತರಗಳನ್ನು ಅನ್ವೇಷಿಸಿದರು. ಪಂಚಭೂತಗಳಾದ ಭೂಮಿ, ನೀರು, ಬೆಂಕಿ, ಗಾಳಿ ಮತ್ತು ಆಕಾಶವನ್ನು ಬ್ರಹ್ಮಾಂಡದ ಮೂಲಭೂತ ಘಟಕಗಳಾಗಿ ಉಲ್ಲೇಖಿಸುವ ಪಂಚಭೂತದ ಪರಿಕಲ್ಪನೆಯನ್ನು ಅವರು ಪ್ರಸ್ತಾಪಿಸಿದರು.

Spread the Knowledge

You may also like...

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *