ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ದಿನ: ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಹೋರಾಟದ ಬಗ್ಗೆ ಒಂದು ಅವಲೋಕನ

ಭಾರತದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ದಿನ ಎಂದರೇನು?

15 ರಲ್ಲಿ ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಆಳ್ವಿಕೆಯಿಂದ ರಾಷ್ಟ್ರದ ವಿಮೋಚನೆಯನ್ನು ಸ್ಮರಿಸಲು ಮತ್ತು ಆಚರಿಸಲು ಪ್ರತಿವರ್ಷ ಆಗಸ್ಟ್ 1947 ರಂದು ಭಾರತ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ದಿನವನ್ನು ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ದಿನವು ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯಕ್ಕಾಗಿ ಹೋರಾಡಿದವರ ತ್ಯಾಗವನ್ನು ಗೌರವಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಭಾರತದ ಸ್ವಯಂ ಆಡಳಿತವನ್ನು ಸಂಕೇತಿಸುತ್ತದೆ.

ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಸಂಸತ್ತು ಅಂಗೀಕರಿಸಿದ ಭಾರತೀಯ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಕಾಯ್ದೆಯು ಈ ಮಹತ್ವದ ದಿನದಂದು ಜಾರಿಗೆ ಬಂದಿತು, ಇದು ಭಾರತೀಯ ಸಂವಿಧಾನ ಸಭೆಗೆ ಶಾಸನಾತ್ಮಕ ಸಾರ್ವಭೌಮತ್ವವನ್ನು ನೀಡಿತು. ಈ ಸಂದರ್ಭವನ್ನು ಧ್ವಜಾರೋಹಣ, ಮೆರವಣಿಗೆಗಳು, ಸಾಂಸ್ಕೃತಿಕ ಪ್ರದರ್ಶನಗಳು ಮತ್ತು ಭಾಷಣಗಳು ಸೇರಿದಂತೆ ರಾಷ್ಟ್ರವ್ಯಾಪಿ ಉತ್ಸಾಹಭರಿತ ಆಚರಣೆಗಳಿಂದ ಗುರುತಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ರಾಜಧಾನಿ ನವದೆಹಲಿಯಲ್ಲಿ, ಪ್ರಧಾನಿಯವರು ಕೆಂಪು ಕೋಟೆಯಲ್ಲಿ ರಾಷ್ಟ್ರಧ್ವಜವನ್ನು ಹಾರಿಸುತ್ತಾರೆ, ನಂತರ ರಾಷ್ಟ್ರವನ್ನುದ್ದೇಶಿಸಿ ಭಾಷಣ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ.

ಈ ರಜಾದಿನವು ಭಾರತೀಯರನ್ನು ತಮ್ಮ ಹಂಚಿಕೊಂಡ ಇತಿಹಾಸ ಮತ್ತು ಸಂಸ್ಕೃತಿಯನ್ನು ಆಚರಿಸಲು ಒಂದುಗೂಡಿಸುತ್ತದೆ, ಅದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಸವಾಲುಗಳನ್ನು ಪ್ರತಿಬಿಂಬಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಮತ್ತು ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವಕ್ಕೆ ಅವರ ಬದ್ಧತೆಯನ್ನು ಪುನರುಚ್ಚರಿಸುತ್ತದೆ.

ಜನರು ತಮ್ಮ ದೇಶಭಕ್ತಿ ಮತ್ತು ದೇಶದ ಮೇಲಿನ ಪ್ರೀತಿಯನ್ನು ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಲು ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ಉಡುಗೆ ಅಥವಾ ಕೇಸರಿ, ಬಿಳಿ ಮತ್ತು ಹಸಿರು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಬಣ್ಣಗಳನ್ನು ಧರಿಸುತ್ತಾರೆ. ಇದು ಪ್ರಗತಿ, ಏಕತೆ ಮತ್ತು ಶಾಂತಿಯತ್ತ ಭಾರತದ ಪ್ರಯಾಣದ ಬಗ್ಗೆ ಜನರು ಪ್ರತಿಬಿಂಬಿಸುವ ಸಮಯವಾಗಿದೆ.


ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಬ್ರಿಟಿಷರು ಹೇಗೆ ಅಧಿಕಾರಕ್ಕೆ ಬಂದರು: ಒಂದು ಟೈಮ್ ಲೈನ್

 • 1600: ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಈಸ್ಟ್ ಇಂಡಿಯಾ ಕಂಪನಿಯನ್ನು ರಾಣಿ ಒಂದನೇ ಎಲಿಜಬೆತ್ ಅವರ ರಾಯಲ್ ಚಾರ್ಟರ್ ನೊಂದಿಗೆ ಸ್ಥಾಪಿಸಲಾಯಿತು.
 • 1612: ಕಂಪನಿಯು ಭಾರತದ ಸೂರತ್ ನಲ್ಲಿ ತನ್ನ ಮೊದಲ ಶಾಶ್ವತ ವ್ಯಾಪಾರ ಕೇಂದ್ರವನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸುತ್ತದೆ.
 • 1639: ಕಂಪನಿಯು ತನ್ನ ಮೊದಲ ಫೋರ್ಟ್ ವಿಲಿಯಂ ಅನ್ನು ಭಾರತದ ಕಲ್ಕತ್ತಾದಲ್ಲಿ ಸ್ಥಾಪಿಸಿತು.
 • 1757: ಕಂಪನಿಯು ಪ್ಲಾಸಿ ಕದನದಲ್ಲಿ ಬಂಗಾಳದ ನವಾಬನನ್ನು ಸೋಲಿಸುತ್ತದೆ. ಈ ವಿಜಯವು ಕಂಪನಿಗೆ ಬಂಗಾಳದ ಮೇಲೆ ನಿಯಂತ್ರಣವನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ, ಮತ್ತು ಇದು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಆಳ್ವಿಕೆಯ ಪ್ರಾರಂಭವನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ.
 • 1765: ಕಂಪನಿಗೆ ಬಂಗಾಳದ ದಿವಾನಿಯನ್ನು ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ, ಇದು ಬಂಗಾಳದಲ್ಲಿ ತೆರಿಗೆ ಸಂಗ್ರಹಿಸುವ ಹಕ್ಕನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ.
 • 1773: ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಸಂಸತ್ತು ನಿಯಂತ್ರಣ ಕಾಯ್ದೆಯನ್ನು ಅಂಗೀಕರಿಸುತ್ತದೆ, ಇದು ಕಂಪನಿಗೆ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ತನ್ನ ವ್ಯವಹಾರಗಳ ಮೇಲೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ನಿಯಂತ್ರಣವನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ.
 • 1813: ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಸಂಸತ್ತು ಚಾರ್ಟರ್ ಕಾಯ್ದೆಯನ್ನು ಅಂಗೀಕರಿಸಿತು, ಇದು ಕಂಪನಿಗೆ ಇನ್ನೂ 20 ವರ್ಷಗಳವರೆಗೆ ಭಾರತದೊಂದಿಗಿನ ವ್ಯಾಪಾರದ ಏಕಸ್ವಾಮ್ಯವನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ.
 • 1833: ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಸಂಸತ್ತು ಚಾರ್ಟರ್ ಕಾಯ್ದೆಯನ್ನು ಅಂಗೀಕರಿಸಿತು, ಇದು ಭಾರತದೊಂದಿಗಿನ ವ್ಯಾಪಾರದ ಮೇಲೆ ಕಂಪನಿಯ ಏಕಸ್ವಾಮ್ಯವನ್ನು ರದ್ದುಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ.
 • 1857: ಸಿಪಾಯಿ ದಂಗೆ ಎಂದೂ ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ 1857 ರ ಭಾರತೀಯ ದಂಗೆಯು ಭುಗಿಲೆದ್ದಿತು. ದಂಗೆಯನ್ನು ಅಂತಿಮವಾಗಿ ಬ್ರಿಟಿಷರು ನಿಗ್ರಹಿಸುತ್ತಾರೆ, ಆದರೆ ಇದು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಕಂಪನಿಯ ಆಳ್ವಿಕೆಯ ಅಂತ್ಯಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ.
 • 1858: ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಕ್ರೌನ್ ಕಂಪನಿಯಿಂದ ಭಾರತದ ನೇರ ನಿಯಂತ್ರಣವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ.
 • 1947: ಭಾರತವು ಬ್ರಿಟಿಷರಿಂದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯವನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತದೆ.

ಭಾರತಕ್ಕೆ ಬ್ರಿಟಿಷರ ಆಗಮನವು ಒಂದು ಸಂಕೀರ್ಣ ಮತ್ತು ಬಹುಮುಖಿ ಘಟನೆಯಾಗಿತ್ತು. ಕಂಪನಿಯ ವ್ಯಾಪಾರದ ಬಯಕೆ, ಭಾರತದ ರಾಜಕೀಯ ಪರಿಸ್ಥಿತಿ ಮತ್ತು ಬ್ರಿಟಿಷರ ಮಿಲಿಟರಿ ಶಕ್ತಿ ಸೇರಿದಂತೆ ವಿವಿಧ ಅಂಶಗಳಿಂದ ಇದು ಪ್ರಭಾವಿತವಾಯಿತು. ಭಾರತದ ಮೇಲೆ ಬ್ರಿಟಿಷರು ಆಕ್ರಮಿಸಿಕೊಂಡದ್ದು ದೇಶದ ಮೇಲೆ ಗಾಢವಾದ ಪ್ರಭಾವವನ್ನು ಬೀರಿತು, ಮತ್ತು ಅದು ಇಂದಿಗೂ ಅನುಭವಿಸಲ್ಪಡುತ್ತಿದೆ.

ಮೊದಲ ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಜನರು 1600 ರ ದಶಕದ ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ಭಾರತಕ್ಕೆ ಪ್ರವೇಶಿಸಿದರು. ಅವರು ಈಸ್ಟ್ ಇಂಡಿಯಾ ಕಂಪನಿಯ ವ್ಯಾಪಾರಿಗಳಾಗಿದ್ದರು, ಇದು ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಕಂಪನಿಯಾಗಿದ್ದು, ಈಸ್ಟ್ ಇಂಡೀಸ್ ನೊಂದಿಗೆ ವ್ಯಾಪಾರದ ಮೇಲೆ ಏಕಸ್ವಾಮ್ಯವನ್ನು ನೀಡಲಾಯಿತು. ಮೊದಲ ಬ್ರಿಟಿಷ್ ವ್ಯಾಪಾರಿಗಳು 1608 ರಲ್ಲಿ ಸೂರತ್ ಬಂದರಿಗೆ ಭಾರತಕ್ಕೆ ಬಂದರು. ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ಭಾರತದ ಮೊಘಲ್ ಆಡಳಿತಗಾರರು ಅವರನ್ನು ಸ್ವಾಗತಿಸಿದರು, ಅವರು ಅವುಗಳನ್ನು ಹೊಸ ಸರಕುಗಳು ಮತ್ತು ತಂತ್ರಜ್ಞಾನದ ಮೂಲವೆಂದು ನೋಡಿದರು.

ಬ್ರಿಟಿಷ್ ವ್ಯಾಪಾರಿಗಳು ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಯನ್ನು ವಿಸ್ತರಿಸಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು. ಅವರು ದೇಶಾದ್ಯಂತ ಕಾರ್ಖಾನೆಗಳು ಮತ್ತು ವ್ಯಾಪಾರ ಕೇಂದ್ರಗಳನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಿದರು. ಅವರು ಭಾರತೀಯ ರಾಜಕೀಯದಲ್ಲಿ ತೊಡಗಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು, ಆಗಾಗ್ಗೆ ಒಬ್ಬ ಆಡಳಿತಗಾರನ ವಿರುದ್ಧ ಇನ್ನೊಬ್ಬರ ಪರವಾಗಿ ನಿಂತರು.

1757 ರಲ್ಲಿ, ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಈಸ್ಟ್ ಇಂಡಿಯಾ ಕಂಪನಿಯು ಪ್ಲಾಸಿ ಕದನದಲ್ಲಿ ಬಂಗಾಳದ ನವಾಬನನ್ನು ಸೋಲಿಸಿತು. ಈ ವಿಜಯವು ಭಾರತದ ಶ್ರೀಮಂತ ಪ್ರಾಂತ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾದ ಬಂಗಾಳದ ಮೇಲೆ ಕಂಪನಿಗೆ ನಿಯಂತ್ರಣವನ್ನು ನೀಡಿತು. ಮುಂದಿನ ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಕಂಪನಿಯ ಶಕ್ತಿಯು ಬೆಳೆಯುತ್ತಲೇ ಹೋಯಿತು, ಮತ್ತು 19 ನೇ ಶತಮಾನದ ಆರಂಭದಲ್ಲಿ, ಅದು ಭಾರತದ ಹೆಚ್ಚಿನ ಭಾಗಗಳ ವಾಸ್ತವಿಕ ಆಡಳಿತಗಾರವಾಯಿತು.

ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಆಳ್ವಿಕೆ 200 ವರ್ಷಗಳಿಗೂ ಹೆಚ್ಚು ಕಾಲ ನಡೆಯಿತು. ಇದು ದೇಶದ ಮೇಲೆ ಧನಾತ್ಮಕ ಮತ್ತು ಋಣಾತ್ಮಕ ಎರಡೂ ಆಳವಾದ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರಿತು. ಒಂದೆಡೆ, ಬ್ರಿಟಿಷರು ಆಧುನಿಕ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ, ಶಿಕ್ಷಣ ಮತ್ತು ಮೂಲಸೌಕರ್ಯಗಳಂತಹ ಅನೇಕ ಪ್ರಯೋಜನಗಳನ್ನು ಭಾರತಕ್ಕೆ ತಂದರು. ಮತ್ತೊಂದೆಡೆ, ಅವರು ಭಾರತದ ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳನ್ನು ಮತ್ತು ಜನರನ್ನು ಸಹ ಶೋಷಿಸಿದರು, ಮತ್ತು ಅವರ ಆಡಳಿತವು ಆಗಾಗ್ಗೆ ಹಿಂಸಾಚಾರ ಮತ್ತು ದಬ್ಬಾಳಿಕೆಯಿಂದ ಗುರುತಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿತು.

ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಆಳ್ವಿಕೆಯು ಆಗಸ್ಟ್ 15, 1947 ರವರೆಗೆ ಮುಂದುವರೆಯಿತು, ವಿವಿಧ ಭಾರತೀಯ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಹೋರಾಟಗಾರರು ಮತ್ತು ಭಾರತೀಯ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನೇತೃತ್ವದ ಸುದೀರ್ಘ ಮತ್ತು ಪ್ರಯಾಸಕರ ಹೋರಾಟದ ನಂತರ ಭಾರತವು ಅಂತಿಮವಾಗಿ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯವನ್ನು ಪಡೆಯಿತು. ನಂತರ ದೇಶವನ್ನು ಭಾರತ ಮತ್ತು ಪಾಕಿಸ್ತಾನ ಎಂಬ ಎರಡು ಸ್ವತಂತ್ರ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳಾಗಿ ವಿಭಜಿಸಲಾಯಿತು.


ಬ್ರಿಟಿಷರು ಭಾರತಕ್ಕೆ ಬರಲು ಕೆಲವು ಕಾರಣಗಳು ಇಲ್ಲಿವೆ:

 • ವ್ಯಾಪಾರ: ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಈಸ್ಟ್ ಇಂಡಿಯಾ ಕಂಪನಿಯು ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ವ್ಯಾಪಾರದಲ್ಲಿ ಆಸಕ್ತಿ ಹೊಂದಿತ್ತು. ಅವರು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ವ್ಯಾಪಾರ ಕೇಂದ್ರಗಳನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಲು ಬಯಸಿದ್ದರು, ಇದರಿಂದ ಅವರು ತಮ್ಮ ಸರಕುಗಳನ್ನು ಮಾರಾಟ ಮಾಡಬಹುದು ಮತ್ತು ಭಾರತೀಯ ಸರಕುಗಳನ್ನು ಖರೀದಿಸಬಹುದು.
 • ಅಧಿಕಾರ: ಬ್ರಿಟಿಷರು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಅಧಿಕಾರ ಪಡೆಯಲು ಬಯಸಿದ್ದರು. ಅವರು ಭಾರತವನ್ನು ಶ್ರೀಮಂತ ಮತ್ತು ಕಾರ್ಯತಂತ್ರದ ಪ್ರಮುಖ ದೇಶವೆಂದು ನೋಡಿದರು ಮತ್ತು ಅವರು ಅದನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸಲು ಬಯಸಿದ್ದರು.
 • ಧರ್ಮ: ಕ್ರಿಶ್ಚಿಯನ್ ಧರ್ಮವನ್ನು ಹರಡಲು ಕೆಲವು ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಜನರು ಭಾರತಕ್ಕೆ ಬಂದರು. ಭಾರತೀಯರನ್ನು ಕ್ರಿಶ್ಚಿಯನ್ ಧರ್ಮಕ್ಕೆ ಮತಾಂತರಿಸುವುದು ತಮ್ಮ ಕರ್ತವ್ಯ ಎಂದು ಅವರು ನಂಬಿದ್ದರು.

ಬ್ರಿಟಿಷರು ವ್ಯಾಪಾರಿಗಳಾಗಿ ಭಾರತಕ್ಕೆ ಪ್ರವೇಶಿಸಿದರು, ಆದರೆ ಅವರು ಅಂತಿಮವಾಗಿ ರಾಜಕೀಯ ಅಧಿಕಾರವನ್ನು ಪಡೆದರು. ಅವರು ಭಾರತೀಯರಿಗಿಂತ ತಾಂತ್ರಿಕವಾಗಿ ಹೆಚ್ಚು ಮುಂದುವರಿದಿದ್ದರಿಂದ ಮತ್ತು ಅವರು ಬಲವಾದ ಸೈನ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರಿಂದ ಅವರು ಇದನ್ನು ಮಾಡಲು ಸಾಧ್ಯವಾಯಿತು. ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಆಳ್ವಿಕೆಯು ಶೋಷಣೆ ಮತ್ತು ದಬ್ಬಾಳಿಕೆಯಿಂದ ಗುರುತಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿತು ಮತ್ತು ಅದು ದೇಶದ ಮೇಲೆ ಆಳವಾದ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರಿತು. ಅಂತಿಮವಾಗಿ 1947 ರಲ್ಲಿ ಬ್ರಿಟಿಷರು ಭಾರತಕ್ಕೆ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ನೀಡಿದರು.

ಭಾರತದಲ್ಲಿನ ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಆಡಳಿತವು ದೇಶದ ಮೇಲೆ ಆಳವಾದ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರಿತು. ಇದು ಭಾರತವನ್ನು ಆಳುವ ವಿಧಾನ, ಭಾರತೀಯರ ಜೀವನ ವಿಧಾನ ಮತ್ತು ಹೊರಗಿನ ಪ್ರಪಂಚದೊಂದಿಗೆ ಭಾರತ ಸಂವಹನ ನಡೆಸುವ ವಿಧಾನವನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸಿತು. ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಆಳ್ವಿಕೆಯು ಧನಾತ್ಮಕ ಮತ್ತು ಋಣಾತ್ಮಕ ಅಂಶಗಳ ಪರಂಪರೆಯನ್ನು ಸಹ ಬಿಟ್ಟುಹೋಯಿತು.


ಈ ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಅಂಶಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಕೆಲವು ಹೆಚ್ಚುವರಿ ವಿವರಗಳು ಇಲ್ಲಿವೆ:

 • ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಈಸ್ಟ್ ಇಂಡಿಯಾ ಕಂಪನಿ: ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಈಸ್ಟ್ ಇಂಡಿಯಾ ಕಂಪನಿ (ಇಐಸಿ) ಒಂದು ಖಾಸಗಿ ಕಂಪನಿಯಾಗಿದ್ದು, 1600 ರಲ್ಲಿ ರಾಣಿ ಒಂದನೇ ಎಲಿಜಬೆತ್ ಭಾರತದೊಂದಿಗಿನ ವ್ಯಾಪಾರದ ಏಕಸ್ವಾಮ್ಯವನ್ನು ನೀಡಿತು. ಇಐಸಿ ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ವ್ಯಾಪಾರ ಕಂಪನಿಯಾಗಿತ್ತು, ಆದರೆ ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ ಅದು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ರಾಜಕೀಯ ಅಧಿಕಾರವನ್ನು ಪಡೆಯಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿತು.
 • ವ್ಯಾಪಾರ ಪೋಸ್ಟ್ ಗಳು: ಇಐಸಿ 17 ನೇ ಶತಮಾನದ ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ವ್ಯಾಪಾರ ಕೇಂದ್ರಗಳನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿತು. ಈ ವ್ಯಾಪಾರ ಕೇಂದ್ರಗಳು ಸೂರತ್, ಬಾಂಬೆ ಮತ್ತು ಮದ್ರಾಸ್ ನಂತಹ ಪ್ರಮುಖ ಬಂದರುಗಳಲ್ಲಿದ್ದವು. ಇಐಸಿ ಸಾಂಬಾರ ಪದಾರ್ಥಗಳು, ಜವಳಿ ಮತ್ತು ಇತರ ಸರಕುಗಳಲ್ಲಿ ವ್ಯಾಪಾರ ನಡೆಸಿತು.
 • ರಾಜಕೀಯ ಅಧಿಕಾರ: ಕಾಲಾನಂತರದಲ್ಲಿ, ಇಐಸಿ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ರಾಜಕೀಯ ಅಧಿಕಾರವನ್ನು ಪಡೆಯಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿತು. ಇಐಸಿಯ ಮಿಲಿಟರಿ ಶಕ್ತಿ, ಅದರ ಆರ್ಥಿಕ ಶಕ್ತಿ ಮತ್ತು ಅದರ ರಾಜಕೀಯ ತಂತ್ರಗಾರಿಕೆ ಸೇರಿದಂತೆ ಹಲವಾರು ಅಂಶಗಳು ಇದಕ್ಕೆ ಕಾರಣ.
 • ಪ್ಲಾಸಿ ಕದನ: ಪ್ಲಾಸಿ ಕದನವು 1757 ರಲ್ಲಿ ಇಐಸಿಗೆ ನಿರ್ಣಾಯಕ ವಿಜಯವಾಗಿತ್ತು. ಪ್ಲಾಸಿ ಕದನದಲ್ಲಿ ಇಐಸಿ ಬಂಗಾಳದ ನವಾಬ ಸಿರಾಜ್ ಉದ್-ದೌಲಾ ಅವರನ್ನು ಸೋಲಿಸಿತು. ಈ ವಿಜಯವು ಬಂಗಾಳದ ಮೇಲೆ ಇಐಸಿಗೆ ನಿಯಂತ್ರಣವನ್ನು ನೀಡಿತು ಮತ್ತು ಇದು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಆಳ್ವಿಕೆಯ ಆರಂಭವನ್ನು ಸೂಚಿಸಿತು.

ಭಾರತೀಯರು ಬ್ರಿಟಿಷರ ವಿರುದ್ಧ ಹೇಗೆ ಹೋರಾಡಿದರು


ಭಾರತೀಯರು ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ಬ್ರಿಟಿಷರ ವಿರುದ್ಧ ಹಲವಾರು ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಹೋರಾಡಿದರು. ಕೆಲವು ಸಾಮಾನ್ಯ ವಿಧಾನಗಳು ಇಲ್ಲಿವೆ:

 • ಗೆರಿಲ್ಲಾ ಯುದ್ಧ: ಗೆರಿಲ್ಲಾ ಯುದ್ಧವು ಒಂದು ರೀತಿಯ ಯುದ್ಧವಾಗಿದ್ದು, ಇದರಲ್ಲಿ ಸಣ್ಣ, ಸಂಚಾರಿ ಹೋರಾಟಗಾರರ ಗುಂಪುಗಳು ದೊಡ್ಡ, ಹೆಚ್ಚು ಶಕ್ತಿಯುತ ಪಡೆಗಳ ಮೇಲೆ ದಾಳಿ ಮಾಡುತ್ತವೆ. ಬ್ರಿಟಿಷರ ವಿರುದ್ಧ ಹೋರಾಡುತ್ತಿದ್ದ ಭಾರತೀಯರಿಗೆ ಇದು ಜನಪ್ರಿಯ ತಂತ್ರವಾಗಿತ್ತು ಏಕೆಂದರೆ ಇದು ಭೂಪ್ರದೇಶದ ಬಗ್ಗೆ ತಮ್ಮ ಜ್ಞಾನವನ್ನು ತಮ್ಮ ಅನುಕೂಲಕ್ಕೆ ಬಳಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಅನುವು ಮಾಡಿಕೊಟ್ಟಿತು.
 • ಪ್ರಚಾರ: ಪ್ರಚಾರ ಎಂದರೆ ಒಂದು ಉದ್ದೇಶವನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸಲು ಅಥವಾ ಹಾನಿಗೊಳಿಸಲು ವಿಚಾರಗಳು ಅಥವಾ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಹರಡುವುದು. ಬ್ರಿಟಿಷ್ ದೌರ್ಜನ್ಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಜಾಗೃತಿ ಮೂಡಿಸಲು ಮತ್ತು ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯಕ್ಕಾಗಿ ಹೋರಾಡಲು ಜನರನ್ನು ಪ್ರೇರೇಪಿಸಲು ಭಾರತೀಯರು ಪ್ರಚಾರವನ್ನು ಬಳಸಿದರು.
 • ನಾಗರಿಕ ಅಸಹಕಾರ: ನಾಗರಿಕ ಅಸಹಕಾರವು ಪ್ರತಿಭಟನೆಯ ಅಹಿಂಸಾತ್ಮಕ ರೂಪವಾಗಿದ್ದು, ಇದರಲ್ಲಿ ಜನರು ಅನ್ಯಾಯದ ಕಾನೂನುಗಳನ್ನು ಪಾಲಿಸಲು ನಿರಾಕರಿಸುತ್ತಾರೆ. ಬ್ರಿಟಿಷರ ವಿರುದ್ಧ ಹೋರಾಡುತ್ತಿದ್ದ ಭಾರತೀಯರಿಗೆ ಇದು ಜನಪ್ರಿಯ ತಂತ್ರವಾಗಿತ್ತು ಏಕೆಂದರೆ ಇದು ಹಿಂಸಾಚಾರವನ್ನು ಆಶ್ರಯಿಸದೆ ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಆಡಳಿತವನ್ನು ಪ್ರಶ್ನಿಸಲು ಅವಕಾಶ ಮಾಡಿಕೊಟ್ಟಿತು.
 • ಧಾರ್ಮಿಕ ಪ್ರತಿರೋಧ: ಕೆಲವು ಭಾರತೀಯರು ಬ್ರಿಟಿಷರ ವಿರುದ್ಧದ ಹೋರಾಟದಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ಧರ್ಮವನ್ನು ಶಕ್ತಿ ಮತ್ತು ಸ್ಫೂರ್ತಿಯ ಮೂಲವಾಗಿ ಬಳಸಿದರು. ಉದಾಹರಣೆಗೆ, 1857 ರ ಭಾರತೀಯ ದಂಗೆಯನ್ನು ಸಿಪಾಯಿಗಳು ಮುನ್ನಡೆಸಿದರು, ಅವರು ಇಸ್ಲಾಂ ಅಥವಾ ಹಿಂದೂ ಧರ್ಮಕ್ಕೆ ಮತಾಂತರಗೊಂಡ ಭಾರತೀಯ ಸೈನಿಕರಾಗಿದ್ದರು.

ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ಭಾರತೀಯರು ಬ್ರಿಟಿಷರ ವಿರುದ್ಧ ಹೋರಾಡಿದ ಕೆಲವು ಮಾರ್ಗಗಳು ಇವು. ಭಾರತೀಯ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಚಳವಳಿಯು ಸುದೀರ್ಘ ಮತ್ತು ಸಂಕೀರ್ಣ ಹೋರಾಟವಾಗಿತ್ತು, ಮತ್ತು ಭಾರತೀಯರು ತಮ್ಮ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯಕ್ಕಾಗಿ ಹೋರಾಡಲು ಅನೇಕ ವಿಭಿನ್ನ ಮಾರ್ಗಗಳಿವೆ.

ಬ್ರಿಟಿಷರ ವಿರುದ್ಧ ಭಾರತೀಯರು ಹೋರಾಡಿದ ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ದಂಗೆಗಳು ಮತ್ತು ದಂಗೆಗಳ ಕೆಲವು ಉದಾಹರಣೆಗಳು ಇಲ್ಲಿವೆ:

 • ಸಂತಾಲ್ ದಂಗೆ (1855-56): ಸಂತಾಲರು ಪೂರ್ವ ಭಾರತದ ರಾಜ್ಯವಾದ ಬಂಗಾಳದಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುತ್ತಿದ್ದ ಬುಡಕಟ್ಟು ಜನರು. ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಸರ್ಕಾರದ ನೀತಿಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಅಸಮಾಧಾನ ಹೊಂದಿದ್ದ ಅವರು 1855 ರಲ್ಲಿ ಬ್ರಿಟಿಷರ ವಿರುದ್ಧ ದಂಗೆ ಎದ್ದರು. ದಂಗೆಯನ್ನು ಅಂತಿಮವಾಗಿ ಬ್ರಿಟಿಷರು ನಿಗ್ರಹಿಸಿದರು, ಆದರೆ ಭಾರತೀಯ ಜನರು ತಮ್ಮ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯಕ್ಕಾಗಿ ಹೋರಾಡಲು ಸಿದ್ಧರಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಇದು ತೋರಿಸಿತು.
 • 1857 ರ ಭಾರತೀಯ ದಂಗೆ: ಸಿಪಾಯಿ ದಂಗೆ ಎಂದೂ ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ 1857 ರ ಭಾರತೀಯ ದಂಗೆಯು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಆಡಳಿತದ ವಿರುದ್ಧ ನಡೆದ ಪ್ರಮುಖ ದಂಗೆಯಾಗಿದೆ. ಹಿಂದೂಗಳು ಮತ್ತು ಮುಸ್ಲಿಮರು ಅಶುದ್ಧವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಿದ್ದ ಹಸು ಮತ್ತು ಹಂದಿ ಕೊಬ್ಬಿನಿಂದ ಲೇಪಿತ ಹೊಸ ಕಾರ್ಟ್ರಿಡ್ಜ್ಗಳನ್ನು ಪರಿಚಯಿಸುವುದು ಸೇರಿದಂತೆ ಹಲವಾರು ಅಂಶಗಳಿಂದ ದಂಗೆಯು ಪ್ರಚೋದಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿತು. ದಂಗೆಯನ್ನು ಅಂತಿಮವಾಗಿ ಬ್ರಿಟಿಷರು ನಿಗ್ರಹಿಸಿದರು, ಆದರೆ ಭಾರತೀಯ ಜನರು ತಮ್ಮ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯಕ್ಕಾಗಿ ಹೋರಾಡಲು ಸಿದ್ಧರಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಇದು ತೋರಿಸಿತು.
 • ಅಸಹಕಾರ ಚಳುವಳಿ (1920-22): ಅಸಹಕಾರ ಚಳುವಳಿಯು ಮಹಾತ್ಮ ಗಾಂಧಿಯವರ ನೇತೃತ್ವದಲ್ಲಿ ನಡೆದ ಪ್ರಮುಖ ಅಹಿಂಸಾತ್ಮಕ ಪ್ರತಿಭಟನಾ ಚಳುವಳಿಯಾಗಿದೆ. ಭಿನ್ನಾಭಿಪ್ರಾಯವನ್ನು ನಿಗ್ರಹಿಸಲು ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಸರ್ಕಾರಕ್ಕೆ ವ್ಯಾಪಕ ಅಧಿಕಾರವನ್ನು ನೀಡಿದ ರೌಲಟ್ ಕಾಯ್ದೆಗೆ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯಾಗಿ ಈ ಚಳುವಳಿಯನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಲಾಯಿತು. ಈ ಚಳುವಳಿಯು ಪ್ರಮುಖ ಯಶಸ್ಸನ್ನು ಕಂಡಿತು, ಮತ್ತು ಇದು ರೌಲಟ್ ಕಾಯ್ದೆಯನ್ನು ರದ್ದುಗೊಳಿಸಲು ಬ್ರಿಟಿಷರನ್ನು ಒತ್ತಾಯಿಸಿತು.
 • ಕ್ವಿಟ್ ಇಂಡಿಯಾ ಚಳುವಳಿ (1942): ಕ್ವಿಟ್ ಇಂಡಿಯಾ ಚಳುವಳಿಯು ಮಹಾತ್ಮ ಗಾಂಧಿಯವರ ನೇತೃತ್ವದಲ್ಲಿ ನಡೆದ ಪ್ರಮುಖ ಅಹಿಂಸಾತ್ಮಕ ಪ್ರತಿಭಟನಾ ಚಳುವಳಿಯಾಗಿದೆ. ಈ ಚಳುವಳಿಯು ಬ್ರಿಟಿಷರಿಗೆ ತಕ್ಷಣ ಭಾರತವನ್ನು ತೊರೆಯುವಂತೆ ಕರೆ ನೀಡಿತು. ಈ ಚಳುವಳಿಯು ಪ್ರಮುಖ ಯಶಸ್ಸನ್ನು ಕಂಡಿತು ಮತ್ತು ಇದು 1947 ರಲ್ಲಿ ಭಾರತದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯಕ್ಕೆ ದಾರಿ ಮಾಡಿಕೊಡಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡಿತು.

ಭಾರತೀಯ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಚಳವಳಿಯು ಸುದೀರ್ಘ ಮತ್ತು ಸಂಕೀರ್ಣ ಹೋರಾಟವಾಗಿತ್ತು, ಮತ್ತು ಭಾರತೀಯರು ತಮ್ಮ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯಕ್ಕಾಗಿ ಹೋರಾಡಲು ಅನೇಕ ವಿಭಿನ್ನ ಮಾರ್ಗಗಳಿವೆ. ಬ್ರಿಟಿಷರ ವಿರುದ್ಧ ಹೋರಾಡಲು ಭಾರತೀಯರು ಬಳಸಿದ ವಿಧಾನಗಳು ಕಾಲಾನಂತರದಲ್ಲಿ ಬದಲಾಗುತ್ತಿದ್ದವು, ಆದರೆ ಅವೆಲ್ಲವೂ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯವನ್ನು ಸಾಧಿಸುವ ಭಾರತೀಯ ಜನರ ದೃಢನಿಶ್ಚಯವನ್ನು ತೋರಿಸಿದವು.


ಭಾರತದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾದ ಘಟನೆಗಳು – ಒಂದು ಟೈಮ್ ಲೈನ್

ಭಾರತದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾದ ಕೆಲವು ಘಟನೆಗಳು ಈ ಕೆಳಗಿನಂತಿವೆ:

 • 1857: ಸಿಪಾಯಿ ದಂಗೆ ಎಂದೂ ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ 1857 ರ ಭಾರತೀಯ ದಂಗೆಯು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಆಡಳಿತದ ವಿರುದ್ಧ ನಡೆದ ಪ್ರಮುಖ ದಂಗೆಯಾಗಿದೆ. ಹಿಂದೂಗಳು ಮತ್ತು ಮುಸ್ಲಿಮರು ಅಶುದ್ಧವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಿದ್ದ ಹಸು ಮತ್ತು ಹಂದಿ ಕೊಬ್ಬಿನಿಂದ ಲೇಪಿತ ಹೊಸ ಕಾರ್ಟ್ರಿಡ್ಜ್ಗಳನ್ನು ಪರಿಚಯಿಸುವುದು ಸೇರಿದಂತೆ ಹಲವಾರು ಅಂಶಗಳಿಂದ ದಂಗೆಯು ಪ್ರಚೋದಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿತು. ದಂಗೆಯನ್ನು ಅಂತಿಮವಾಗಿ ಬ್ರಿಟಿಷರು ನಿಗ್ರಹಿಸಿದರು, ಆದರೆ ಭಾರತೀಯ ಜನರು ತಮ್ಮ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯಕ್ಕಾಗಿ ಹೋರಾಡಲು ಸಿದ್ಧರಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಇದು ತೋರಿಸಿತು.
 • 1905: ಬಂಗಾಳದ ವಿಭಜನೆಯು ಭಾರತದ ಬಂಗಾಳ ಪ್ರಾಂತ್ಯವನ್ನು ಎರಡು ಭಾಗಗಳಾಗಿ ವಿಭಜಿಸಲು ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಸರ್ಕಾರ ತೆಗೆದುಕೊಂಡ ರಾಜಕೀಯ ನಿರ್ಧಾರವಾಗಿದೆ. ವಿಭಜನೆಯು ಭಾರತೀಯ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯವಾದಿಗಳಿಂದ ವ್ಯಾಪಕ ಪ್ರತಿಭಟನೆಗಳನ್ನು ಎದುರಿಸಿತು, ಅವರು ಇದನ್ನು ಭಾರತೀಯ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಚಳವಳಿಯನ್ನು ವಿಭಜಿಸುವ ಮತ್ತು ದುರ್ಬಲಗೊಳಿಸುವ ಪ್ರಯತ್ನವೆಂದು ನೋಡಿದರು.
 • 1919: 13ರ ಏಪ್ರಿಲ್ 1919ರಂದು ಪಂಜಾಬ್ನ ಅಮೃತಸರದಲ್ಲಿ ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಭಾರತೀಯ ಸೇನೆಯ ಸೈನಿಕರು ನಡೆಸಿದ ಸಾಮೂಹಿಕ ಗುಂಡಿನ ದಾಳಿ. ಈ ಹತ್ಯಾಕಾಂಡವನ್ನು ಬ್ರಿಗೇಡಿಯರ್-ಜನರಲ್ ರೆಜಿನಾಲ್ಡ್ ಡಯರ್ ಆದೇಶಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಇದು 370 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಜನರ ಸಾವಿಗೆ ಕಾರಣವಾಯಿತು ಮತ್ತು 1,200 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಜನರು ಗಾಯಗೊಂಡರು. ಈ ಹತ್ಯಾಕಾಂಡವು ಭಾರತೀಯ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಚಳವಳಿಯಲ್ಲಿ ಒಂದು ಪ್ರಮುಖ ತಿರುವು ನೀಡಿತು ಮತ್ತು ಇದು ಬ್ರಿಟಿಷರ ವಿರುದ್ಧ ವ್ಯಾಪಕ ಕೋಪ ಮತ್ತು ಅಸಮಾಧಾನಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಯಿತು.
 • 1920: ಅಸಹಕಾರ ಚಳುವಳಿಯು ಮಹಾತ್ಮ ಗಾಂಧಿಯವರ ನೇತೃತ್ವದಲ್ಲಿ ನಡೆದ ಪ್ರಮುಖ ಅಹಿಂಸಾತ್ಮಕ ಪ್ರತಿಭಟನಾ ಚಳುವಳಿಯಾಗಿದೆ. ಭಿನ್ನಾಭಿಪ್ರಾಯವನ್ನು ನಿಗ್ರಹಿಸಲು ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಸರ್ಕಾರಕ್ಕೆ ವ್ಯಾಪಕ ಅಧಿಕಾರವನ್ನು ನೀಡಿದ ರೌಲಟ್ ಕಾಯ್ದೆಗೆ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯಾಗಿ ಈ ಚಳುವಳಿಯನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಲಾಯಿತು. ಈ ಚಳುವಳಿಯು ಪ್ರಮುಖ ಯಶಸ್ಸನ್ನು ಕಂಡಿತು, ಮತ್ತು ಇದು ರೌಲಟ್ ಕಾಯ್ದೆಯನ್ನು ರದ್ದುಗೊಳಿಸಲು ಬ್ರಿಟಿಷರನ್ನು ಒತ್ತಾಯಿಸಿತು.
 • 1930: ಉಪ್ಪಿನ ಮೆರವಣಿಗೆ ಮಹಾತ್ಮ ಗಾಂಧಿಯವರ ನೇತೃತ್ವದಲ್ಲಿ ನಡೆದ ಪ್ರಮುಖ ಅಹಿಂಸಾತ್ಮಕ ಪ್ರತಿಭಟನಾ ಚಳುವಳಿಯಾಗಿದೆ. ಉಪ್ಪಿನ ಉತ್ಪಾದನೆಯಲ್ಲಿ ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಏಕಸ್ವಾಮ್ಯವನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಿ ಈ ಮೆರವಣಿಗೆಯನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಲಾಯಿತು. ಈ ಮೆರವಣಿಗೆಯು ಪ್ರಮುಖ ಯಶಸ್ಸನ್ನು ಕಂಡಿತು, ಮತ್ತು ಇದು ಪ್ರಪಂಚದಾದ್ಯಂತ ಭಾರತೀಯ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಚಳವಳಿಯ ಬಗ್ಗೆ ಜಾಗೃತಿ ಮೂಡಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡಿತು.
 • 1942: ಕ್ವಿಟ್ ಇಂಡಿಯಾ ಚಳುವಳಿಯು ಮಹಾತ್ಮ ಗಾಂಧಿಯವರ ನೇತೃತ್ವದಲ್ಲಿ ನಡೆದ ಪ್ರಮುಖ ಅಹಿಂಸಾತ್ಮಕ ಪ್ರತಿಭಟನಾ ಚಳುವಳಿಯಾಗಿದೆ. ಈ ಚಳುವಳಿಯು ಬ್ರಿಟಿಷರಿಗೆ ತಕ್ಷಣ ಭಾರತವನ್ನು ತೊರೆಯುವಂತೆ ಕರೆ ನೀಡಿತು. ಈ ಚಳುವಳಿಯು ಪ್ರಮುಖ ಯಶಸ್ಸನ್ನು ಕಂಡಿತು ಮತ್ತು ಇದು 1947 ರಲ್ಲಿ ಭಾರತದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯಕ್ಕೆ ದಾರಿ ಮಾಡಿಕೊಡಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡಿತು.
 • 1947: ಆಗಸ್ಟ್ 15, 1947 ರಂದು ಭಾರತವು ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಆಳ್ವಿಕೆಯಿಂದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಪಡೆಯಿತು. ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಸಂಸತ್ತು ಅಂಗೀಕರಿಸಿದ ಭಾರತೀಯ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಕಾಯ್ದೆ 1947 ರ ಮೂಲಕ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯವನ್ನು ಸಾಧಿಸಲಾಯಿತು. ಈ ಕಾಯಿದೆಯು ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಭಾರತವನ್ನು ಹಿಂದೂ-ಬಹುಸಂಖ್ಯಾತ ಭಾರತ ಮತ್ತು ಮುಸ್ಲಿಂ-ಬಹುಸಂಖ್ಯಾತ ಪಾಕಿಸ್ತಾನ ಎಂಬ ಎರಡು ಪ್ರಭುತ್ವಗಳಾಗಿ ವಿಭಜಿಸಿತು.

ಇವು ಭಾರತದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾದ ಕೆಲವು ಘಟನೆಗಳು ಮಾತ್ರ. ಭಾರತೀಯ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಚಳವಳಿಯು ಸುದೀರ್ಘ ಮತ್ತು ಸಂಕೀರ್ಣ ಹೋರಾಟವಾಗಿತ್ತು, ಮತ್ತು ಅದರ ಯಶಸ್ಸಿಗೆ ಕಾರಣವಾದ ಅನೇಕ ವಿಭಿನ್ನ ಅಂಶಗಳಿವೆ.


ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಆಡಳಿತದ ವಿರುದ್ಧ ಅವರ ಸುಧಾರಿತ ಶಸ್ತ್ರಾಸ್ತ್ರಗಳು ಮತ್ತು ರಾಜತಾಂತ್ರಿಕತೆಯ ವಿರುದ್ಧ ಭಾರತ ಹೇಗೆ ಗೆದ್ದಿತು?


ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಆಳ್ವಿಕೆಯ ವಿರುದ್ಧ ಭಾರತವು ಅವರ ಸುಧಾರಿತ ಶಸ್ತ್ರಾಸ್ತ್ರಗಳು ಮತ್ತು ರಾಜತಾಂತ್ರಿಕತೆಯ ವಿರುದ್ಧ ಹಲವಾರು ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಗೆದ್ದಿತು. ಇವುಗಳಲ್ಲಿ ಇವು ಸೇರಿವೆ:

 • ಅಹಿಂಸಾತ್ಮಕ ಪ್ರತಿರೋಧದ ಬಳಕೆ: ಭಾರತೀಯ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಚಳವಳಿಯು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಮಹಾತ್ಮ ಗಾಂಧಿಯವರ ನೇತೃತ್ವದಲ್ಲಿ ಅಹಿಂಸಾತ್ಮಕ ಪ್ರತಿರೋಧದ ಬಳಕೆಯನ್ನು ಆಧರಿಸಿತ್ತು. ಭಿನ್ನಾಭಿಪ್ರಾಯವನ್ನು ಹತ್ತಿಕ್ಕಲು ಬಲಪ್ರಯೋಗಕ್ಕೆ ಒಗ್ಗಿಕೊಂಡಿದ್ದ ಬ್ರಿಟಿಷರಿಗೆ ಇದು ದೊಡ್ಡ ಸವಾಲಾಗಿತ್ತು.
 • ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಸಮುದಾಯದ ಬೆಂಬಲ: ಭಾರತೀಯ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಚಳವಳಿಯು ಯುನೈಟೆಡ್ ಸ್ಟೇಟ್ಸ್ ಮತ್ತು ಸೋವಿಯತ್ ಒಕ್ಕೂಟ ಸೇರಿದಂತೆ ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಸಮುದಾಯದಿಂದ ವ್ಯಾಪಕ ಬೆಂಬಲವನ್ನು ಪಡೆಯಿತು. ಈ ಬೆಂಬಲವು ಭಾರತಕ್ಕೆ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯವನ್ನು ನೀಡುವಂತೆ ಬ್ರಿಟಿಷರ ಮೇಲೆ ಒತ್ತಡ ಹೇರಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡಿತು.
 • ಯುದ್ಧದ ಆರ್ಥಿಕ ವೆಚ್ಚ: ಆ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಬ್ರಿಟಿಷರು ಆರ್ಥಿಕ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಎದುರಿಸುತ್ತಿದ್ದರು, ಮತ್ತು ಅವರು ಭಾರತೀಯ ಆಕ್ರಮಣಕ್ಕಾಗಿ ಹಣವನ್ನು ಖರ್ಚು ಮಾಡುವುದನ್ನು ಮುಂದುವರಿಸಲು ಸಿದ್ಧರಿರಲಿಲ್ಲ. ಇದು ಅವರನ್ನು ಭಾರತೀಯ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಚಳವಳಿಯೊಂದಿಗೆ ಮಾತುಕತೆ ನಡೆಸಲು ಹೆಚ್ಚು ಸಿದ್ಧರನ್ನಾಗಿ ಮಾಡಿತು.

ಈ ಅಂಶಗಳ ಜೊತೆಗೆ, ಬ್ರಿಟಿಷರು ವಸಾಹತುಶಾಹಿಯನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಿದ ಲೇಬರ್ ಪಕ್ಷದ ಉದಯದಂತಹ ಆಂತರಿಕ ಸವಾಲುಗಳನ್ನು ಸಹ ಎದುರಿಸುತ್ತಿದ್ದರು. ಈ ಸವಾಲುಗಳು ಬ್ರಿಟಿಷರಿಗೆ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ಆಡಳಿತವನ್ನು ಉಳಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಹೆಚ್ಚು ಕಷ್ಟಕರವಾಗಿಸಿತು.

ಭಾರತೀಯ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಚಳವಳಿಯು ಸುದೀರ್ಘ ಮತ್ತು ಸಂಕೀರ್ಣ ಹೋರಾಟವಾಗಿತ್ತು, ಮತ್ತು ಅದರ ಯಶಸ್ಸಿಗೆ ಕಾರಣವಾದ ಅನೇಕ ವಿಭಿನ್ನ ಅಂಶಗಳಿವೆ. ಅಹಿಂಸಾತ್ಮಕ ಪ್ರತಿರೋಧದ ಬಳಕೆ, ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಸಮುದಾಯದ ಬೆಂಬಲ ಮತ್ತು ಯುದ್ಧದ ಆರ್ಥಿಕ ವೆಚ್ಚ ಇವೆಲ್ಲವೂ ಭಾರತದ ವಿಜಯದಲ್ಲಿ ಪ್ರಮುಖ ಅಂಶಗಳಾಗಿವೆ.

ಈ ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಅಂಶಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಕೆಲವು ಹೆಚ್ಚುವರಿ ವಿವರಗಳು ಇಲ್ಲಿವೆ:

 • ಅಹಿಂಸಾತ್ಮಕ ಪ್ರತಿರೋಧದ ಬಳಕೆ: ಮಹಾತ್ಮ ಗಾಂಧಿಯವರು ಅಹಿಂಸಾತ್ಮಕ ಪ್ರತಿರೋಧದ ಮಾಸ್ಟರ್ ಆಗಿದ್ದರು ಮತ್ತು ಅವರು ಅದನ್ನು ಭಾರತೀಯ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಚಳವಳಿಯಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರಲು ಬಳಸಿದರು. ಅಹಿಂಸಾತ್ಮಕ ಪ್ರತಿರೋಧವು ಬ್ರಿಟಿಷರ ವಿರುದ್ಧ ಭಾರತೀಯ ಜನರ ಬಳಿ ಇರುವ ಅತ್ಯಂತ ಪ್ರಬಲ ಅಸ್ತ್ರ ಎಂದು ಗಾಂಧಿ ನಂಬಿದ್ದರು. ಹಿಂಸಾಚಾರವನ್ನು ಆಶ್ರಯಿಸದೆ ಬ್ರಿಟಿಷರಿಗೆ ಸವಾಲು ಹಾಕಲು ಸಾಧ್ಯ ಎಂದು ಅವರು ತೋರಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಅವರು ಲಕ್ಷಾಂತರ ಭಾರತೀಯರನ್ನು ಅವರ ಮಾರ್ಗವನ್ನು ಅನುಸರಿಸಲು ಪ್ರೇರೇಪಿಸಿದರು.
 • ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಸಮುದಾಯದ ಬೆಂಬಲ: ಭಾರತೀಯ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಚಳವಳಿಯು ಯುನೈಟೆಡ್ ಸ್ಟೇಟ್ಸ್ ಮತ್ತು ಸೋವಿಯತ್ ಒಕ್ಕೂಟ ಸೇರಿದಂತೆ ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಸಮುದಾಯದಿಂದ ವ್ಯಾಪಕ ಬೆಂಬಲವನ್ನು ಪಡೆಯಿತು. ಈ ಬೆಂಬಲವು ಭಾರತಕ್ಕೆ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯವನ್ನು ನೀಡುವಂತೆ ಬ್ರಿಟಿಷರ ಮೇಲೆ ಒತ್ತಡ ಹೇರಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡಿತು. ಯುನೈಟೆಡ್ ಸ್ಟೇಟ್ಸ್ ಮತ್ತು ಸೋವಿಯತ್ ಒಕ್ಕೂಟಗಳೆರಡೂ ಆ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಉದಯೋನ್ಮುಖ ಸೂಪರ್ ಪವರ್ ಗಳಾಗಿದ್ದವು, ಮತ್ತು ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯವು ಬೆಳೆಯುವುದನ್ನು ನೋಡಲು ಅವರು ಆಸಕ್ತಿ ಹೊಂದಿರಲಿಲ್ಲ. ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯವನ್ನು ದುರ್ಬಲಗೊಳಿಸುವ ಸಲುವಾಗಿ ಅವರಿಬ್ಬರೂ ಭಾರತೀಯ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಚಳವಳಿಯನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಿದರು.
 • ಯುದ್ಧದ ಆರ್ಥಿಕ ವೆಚ್ಚ: ಆ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಬ್ರಿಟಿಷರು ಆರ್ಥಿಕ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಎದುರಿಸುತ್ತಿದ್ದರು, ಮತ್ತು ಅವರು ಭಾರತೀಯ ಆಕ್ರಮಣಕ್ಕಾಗಿ ಹಣವನ್ನು ಖರ್ಚು ಮಾಡುವುದನ್ನು ಮುಂದುವರಿಸಲು ಸಿದ್ಧರಿರಲಿಲ್ಲ. ಇದು ಅವರನ್ನು ಭಾರತೀಯ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಚಳವಳಿಯೊಂದಿಗೆ ಮಾತುಕತೆ ನಡೆಸಲು ಹೆಚ್ಚು ಸಿದ್ಧರನ್ನಾಗಿ ಮಾಡಿತು. ಎರಡನೇ ಮಹಾಯುದ್ಧದ ನಂತರ ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯವು ಆರ್ಥಿಕ ತೊಂದರೆಗಳನ್ನು ಎದುರಿಸುತ್ತಿತ್ತು, ಮತ್ತು ಅವರು ವೆಚ್ಚಗಳನ್ನು ಕಡಿತಗೊಳಿಸಲು ನೋಡುತ್ತಿದ್ದರು. ಅವರು ಕೀನ್ಯಾ ಮತ್ತು ಮಲಯಾದಂತಹ ಇತರ ವಸಾಹತುಗಳಿಂದ ಸವಾಲುಗಳನ್ನು ಎದುರಿಸುತ್ತಿದ್ದರು. ಇದು ಇತರ ಕ್ಷೇತ್ರಗಳತ್ತ ಗಮನ ಹರಿಸುವ ಸಲುವಾಗಿ ಭಾರತಕ್ಕೆ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯವನ್ನು ನೀಡಲು ಅವರು ಹೆಚ್ಚು ಸಿದ್ಧರಿದ್ದರು.

ಈ ಅಂಶಗಳ ಜೊತೆಗೆ, ಬ್ರಿಟಿಷರು ವಸಾಹತುಶಾಹಿಯನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಿದ ಲೇಬರ್ ಪಕ್ಷದ ಉದಯದಂತಹ ಆಂತರಿಕ ಸವಾಲುಗಳನ್ನು ಸಹ ಎದುರಿಸುತ್ತಿದ್ದರು. ಈ ಸವಾಲುಗಳು ಬ್ರಿಟಿಷರಿಗೆ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ಆಡಳಿತವನ್ನು ಉಳಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಹೆಚ್ಚು ಕಷ್ಟಕರವಾಗಿಸಿತು.

ಭಾರತೀಯ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಚಳವಳಿಯು ಸುದೀರ್ಘ ಮತ್ತು ಸಂಕೀರ್ಣ ಹೋರಾಟವಾಗಿತ್ತು, ಮತ್ತು ಅದರ ಯಶಸ್ಸಿಗೆ ಕಾರಣವಾದ ಅನೇಕ ವಿಭಿನ್ನ ಅಂಶಗಳಿವೆ. ಅಹಿಂಸಾತ್ಮಕ ಪ್ರತಿರೋಧದ ಬಳಕೆ, ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಸಮುದಾಯದ ಬೆಂಬಲ ಮತ್ತು ಯುದ್ಧದ ಆರ್ಥಿಕ ವೆಚ್ಚ ಇವೆಲ್ಲವೂ ಭಾರತದ ವಿಜಯದಲ್ಲಿ ಪ್ರಮುಖ ಅಂಶಗಳಾಗಿವೆ.


ಈ ಇತಿಹಾಸದಿಂದ ಭಾರತೀಯರು ಏನು ಕಲಿಯಬಹುದು?

ಭಾರತೀಯ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಚಳವಳಿಯ ಇತಿಹಾಸದಿಂದ ಭಾರತೀಯರು ಕಲಿಯಬಹುದಾದ ಅನೇಕ ಪಾಠಗಳಿವೆ. ಇವುಗಳಲ್ಲಿ ಇವು ಸೇರಿವೆ:

 • ಅಹಿಂಸಾತ್ಮಕ ಪ್ರತಿರೋಧದ ಶಕ್ತಿ: ಅಹಿಂಸಾತ್ಮಕ ಪ್ರತಿರೋಧವು ದಬ್ಬಾಳಿಕೆಯ ವಿರುದ್ಧ ಪ್ರಬಲ ಅಸ್ತ್ರವಾಗಬಹುದು ಎಂದು ಭಾರತೀಯ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಚಳವಳಿ ತೋರಿಸಿಕೊಟ್ಟಿತು. ಮಹಾತ್ಮ ಗಾಂಧಿಯವರ ಅಹಿಂಸಾತ್ಮಕ ಪ್ರತಿರೋಧದ ವಿಧಾನಗಳು ಪ್ರಪಂಚದಾದ್ಯಂತದ ಜನರಿಗೆ ಸ್ಫೂರ್ತಿ ನೀಡಿತು ಮತ್ತು ಅವುಗಳನ್ನು ಇಂದಿಗೂ ಕಾರ್ಯಕರ್ತರು ಬಳಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ.
 • ಏಕತೆಯ ಮಹತ್ವ: ಭಾರತೀಯ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಚಳವಳಿಯು ಏಕತೆಯ ಮಹತ್ವವನ್ನು ತೋರಿಸಿತು. ಭಾರತೀಯ ಜನರು ಧರ್ಮ, ಜಾತಿ ಮತ್ತು ಭಾಷೆಯಿಂದ ವಿಭಜಿತರಾಗಿದ್ದರು, ಆದರೆ ಅವರು ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಹೋರಾಟದಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಲು ಸಾಧ್ಯವಾಯಿತು. ಚಳುವಳಿಯ ಯಶಸ್ಸಿಗೆ ಈ ಏಕತೆ ಅತ್ಯಗತ್ಯವಾಗಿತ್ತು.
 • ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಬೆಂಬಲದ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆ: ಭಾರತೀಯ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಚಳವಳಿಯು ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಬೆಂಬಲದ ಮಹತ್ವವನ್ನು ತೋರಿಸಿತು. ಭಾರತೀಯ ಜನರು ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಸಮುದಾಯದಿಂದ ವ್ಯಾಪಕ ಬೆಂಬಲವನ್ನು ಪಡೆದರು, ಇದು ಭಾರತಕ್ಕೆ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯವನ್ನು ನೀಡುವಂತೆ ಬ್ರಿಟಿಷರ ಮೇಲೆ ಒತ್ತಡ ಹೇರಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡಿತು.
 • ಪರಿಶ್ರಮದ ಮಹತ್ವ: ಭಾರತೀಯ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಚಳವಳಿಯು ಸುದೀರ್ಘ ಮತ್ತು ಕಷ್ಟಕರವಾದ ಹೋರಾಟವಾಗಿತ್ತು. ಭಾರತೀಯ ಜನರು ತಮ್ಮ ಗುರಿಯನ್ನು ಸಾಧಿಸಲು ಅನೇಕ ವರ್ಷಗಳು ಮತ್ತು ಅನೇಕ ತ್ಯಾಗಗಳು ಬೇಕಾಯಿತು. ಇದು ಪ್ರತಿಕೂಲ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ ಪರಿಶ್ರಮದ ಮಹತ್ವವನ್ನು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ.

ಭಾರತೀಯ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಚಳವಳಿಯ ಇತಿಹಾಸದಿಂದ ಭಾರತೀಯರು ಕಲಿಯಬಹುದಾದ ಕೆಲವು ಪಾಠಗಳು ಇವು. ಈ ಪಾಠಗಳು ಇಂದಿಗೂ ಪ್ರಸ್ತುತವಾಗಿವೆ, ಮತ್ತು ಅವು ಭಾರತೀಯರನ್ನು ತಮ್ಮ ಹಕ್ಕುಗಳಿಗಾಗಿ ಹೋರಾಡಲು ಮತ್ತು ತಮ್ಮ ದೇಶಕ್ಕೆ ಉತ್ತಮ ಭವಿಷ್ಯವನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಲು ಪ್ರೇರೇಪಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

ಈ ಇತಿಹಾಸದಿಂದ ಭಾರತೀಯರು ಏನು ಕಲಿಯಬಹುದು ಎಂಬುದರ ಕುರಿತು ಕೆಲವು ಹೆಚ್ಚುವರಿ ಆಲೋಚನೆಗಳು ಇಲ್ಲಿವೆ:

 • ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವದ ಮಹತ್ವ: ಭಾರತೀಯ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಚಳವಳಿಯು ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವ ಮತ್ತು ಸ್ವಯಂ ನಿರ್ಣಯದ ತತ್ವಗಳನ್ನು ಆಧರಿಸಿತ್ತು. ಇದು ಈ ತತ್ವಗಳ ಮಹತ್ವವನ್ನು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಇದು ಭಾರತೀಯರನ್ನು ತಮ್ಮ ದೇಶದಲ್ಲಿ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವಕ್ಕಾಗಿ ಹೋರಾಡುವುದನ್ನು ಮುಂದುವರಿಸಲು ಪ್ರೇರೇಪಿಸುತ್ತದೆ.
 • ವೈವಿಧ್ಯತೆಯ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆ: ಭಾರತೀಯ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಚಳವಳಿಯು ವೈವಿಧ್ಯಮಯ ಚಳುವಳಿಯಾಗಿದ್ದು, ಇದು ಎಲ್ಲಾ ವರ್ಗದ ಜನರನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿತ್ತು. ಇದು ವೈವಿಧ್ಯತೆಯ ಮಹತ್ವವನ್ನು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಇದು ವೈವಿಧ್ಯಮಯ ಮತ್ತು ಅಂತರ್ಗತ ಸಮಾಜವನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಲು ಭಾರತೀಯರನ್ನು ಪ್ರೇರೇಪಿಸುತ್ತದೆ.
 • ಭರವಸೆಯ ಮಹತ್ವ: ಭಾರತೀಯ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಚಳವಳಿಯು ಆಶಾದಾಯಕ ಚಳುವಳಿಯಾಗಿತ್ತು, ಮತ್ತು ಜನರು ಒಟ್ಟಾಗಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡಿದರೆ ಏನು ಬೇಕಾದರೂ ಸಾಧ್ಯ ಎಂದು ಅದು ತೋರಿಸಿತು. ಇದು ಸವಾಲುಗಳ ಎದುರಿನಲ್ಲಿಯೂ ಉತ್ತಮ ಭವಿಷ್ಯದ ಭರವಸೆಯನ್ನು ಮುಂದುವರಿಸಲು ಭಾರತೀಯರನ್ನು ಪ್ರೇರೇಪಿಸುತ್ತದೆ.

ಇದರಿಂದ ಬ್ರಿಟಿಷರು ಏನು ಕಲಿಯಬಹುದು?

ಭಾರತೀಯ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಚಳವಳಿಯ ಇತಿಹಾಸದಿಂದ ಬ್ರಿಟಿಷರು ಬಹಳಷ್ಟು ಕಲಿಯಬಹುದು. ಬ್ರಿಟಿಷರು ಕಲಿಯಬಹುದಾದ ಕೆಲವು ಪಾಠಗಳು ಇಲ್ಲಿವೆ:

 • ಮಾನವ ಹಕ್ಕುಗಳನ್ನು ಗೌರವಿಸುವ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆ: ಭಾರತೀಯ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಚಳುವಳಿಯು ಬ್ರಿಟಿಷ್ ವಸಾಹತುಶಾಹಿಯ ವಿರುದ್ಧದ ಹೋರಾಟವಾಗಿತ್ತು, ಇದು ಆಗಾಗ್ಗೆ ಮಾನವ ಹಕ್ಕುಗಳ ಉಲ್ಲಂಘನೆಯಿಂದ ನಿರೂಪಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿತು. ವಸಾಹತುಶಾಹಿ ಸಂಬಂಧದ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿಯೂ ಮಾನವ ಹಕ್ಕುಗಳನ್ನು ಗೌರವಿಸುವ ಮಹತ್ವವನ್ನು ಇದು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ.
 • ಜನರ ಧ್ವನಿಯನ್ನು ಆಲಿಸುವ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆ: ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಸರ್ಕಾರವು ಆಗಾಗ್ಗೆ ಭಾರತೀಯ ಜನರ ಧ್ವನಿಯನ್ನು ನಿರ್ಲಕ್ಷಿಸಿತು, ಇದು ಅಸಮಾಧಾನ ಮತ್ತು ಕೋಪಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಯಿತು. ಜನರ ಧ್ವನಿಗಳು ನಿಮ್ಮದಕ್ಕಿಂತ ಭಿನ್ನವಾಗಿದ್ದರೂ ಸಹ ಅವುಗಳನ್ನು ಆಲಿಸುವ ಮಹತ್ವವನ್ನು ಇದು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ.
 • ರಾಜಿಯ ಮಹತ್ವ: ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಸರ್ಕಾರವು ಅಂತಿಮವಾಗಿ ಭಾರತೀಯ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಚಳವಳಿಯೊಂದಿಗೆ ರಾಜಿ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಬೇಕಾಯಿತು. ಇದು ಸಂಘರ್ಷದ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲೂ ರಾಜಿಯ ಮಹತ್ವವನ್ನು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ.
 • ಗತಕಾಲದಿಂದ ಕಲಿಯುವ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆ: ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಸರ್ಕಾರವು ಭಾರತೀಯ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಚಳವಳಿಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಮಾಡಿದ ತಪ್ಪುಗಳಿಂದ ಕಲಿಯಬೇಕು. ಭವಿಷ್ಯದಲ್ಲಿ ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಸರ್ಕಾರವು ಈ ತಪ್ಪುಗಳನ್ನು ಪುನರಾವರ್ತಿಸುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಇದು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

ಈ ಇತಿಹಾಸದಿಂದ ಬ್ರಿಟಿಷರು ಏನು ಕಲಿಯಬಹುದು ಎಂಬುದರ ಕುರಿತು ಕೆಲವು ಹೆಚ್ಚುವರಿ ಆಲೋಚನೆಗಳು ಇಲ್ಲಿವೆ:

 • ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವದ ಮಹತ್ವ: ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವವು ಪ್ರಬಲ ಶಕ್ತಿ ಎಂದು ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಸರ್ಕಾರವು ಭಾರತೀಯ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಚಳವಳಿಯಿಂದ ಕಲಿಯಬೇಕು. ಭಾರತೀಯ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಚಳವಳಿಯು ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವ ಮತ್ತು ಸ್ವಯಂ-ನಿರ್ಣಯದ ತತ್ವಗಳನ್ನು ಆಧರಿಸಿತ್ತು ಮತ್ತು ಅದು ಈ ತತ್ವಗಳ ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ತೋರಿಸಿತು.
 • ವೈವಿಧ್ಯತೆಯ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆ: ವೈವಿಧ್ಯತೆಯು ಒಂದು ಶಕ್ತಿ ಎಂದು ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಸರ್ಕಾರವು ಭಾರತೀಯ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಚಳವಳಿಯಿಂದ ಕಲಿಯಬೇಕು. ಭಾರತೀಯ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಚಳವಳಿಯು ವೈವಿಧ್ಯಮಯ ಚಳುವಳಿಯಾಗಿದ್ದು, ವೈವಿಧ್ಯತೆಯು ಶಕ್ತಿಯ ಮೂಲವಾಗಬಹುದು ಎಂದು ಅದು ತೋರಿಸಿತು.
 • ಭರವಸೆಯ ಮಹತ್ವ: ಭರವಸೆಯು ಪ್ರಬಲ ಶಕ್ತಿಯಾಗಿದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಸರ್ಕಾರವು ಭಾರತೀಯ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಚಳವಳಿಯಿಂದ ಕಲಿಯಬೇಕು. ಭಾರತೀಯ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಚಳವಳಿಯು ಆಶಾದಾಯಕ ಚಳುವಳಿಯಾಗಿತ್ತು, ಮತ್ತು ಜನರು ಒಟ್ಟಾಗಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡಿದರೆ ಏನು ಬೇಕಾದರೂ ಸಾಧ್ಯ ಎಂದು ಅದು ತೋರಿಸಿತು.

ಭಾರತೀಯ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಚಳವಳಿಯ ಇತಿಹಾಸವು ಸಂಕೀರ್ಣ ಮತ್ತು ಬಹುಮುಖಿಯಾಗಿದೆ. ಈ ಇತಿಹಾಸದಿಂದ ಭಾರತೀಯರು ಮತ್ತು ಬ್ರಿಟಿಷರು ಕಲಿಯಬಹುದಾದ ಅನೇಕ ಪಾಠಗಳಿವೆ. ಈ ಪಾಠಗಳು ಇಂದಿಗೂ ಪ್ರಸ್ತುತವಾಗಿವೆ, ಮತ್ತು ಅವು ಪ್ರಪಂಚದಾದ್ಯಂತದ ಜನರನ್ನು ತಮ್ಮ ಹಕ್ಕುಗಳಿಗಾಗಿ ಹೋರಾಡಲು ಮತ್ತು ಉತ್ತಮ ಭವಿಷ್ಯವನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಲು ಪ್ರೇರೇಪಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

Spread the Knowledge

You may also like...

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *