ರೇಖೆಗಳು ಮತ್ತು ಕೋನಗಳು
ಬಿಂದುಗಳು
![](https://themindpalace.in/wp-content/uploads/2020/10/bindu-1024x198.jpg)
ಬಿಂದುವನ್ನು ಚುಕ್ಕಿಯಿಂದ ಸೂಚಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.
ಒಂದು ಬಿಂದುವು ಒಂದು ಸ್ಥಳವನ್ನು ನಿರ್ಧರಿಸುತ್ತದೆ.
ಸಾಮಾನ್ಯ ಬಿಂದುವನ್ನು ಶೃಂಗಬಿಂದು ಎನ್ನುತ್ತೇವೆ
![](https://themindpalace.in/wp-content/uploads/2020/10/lines-and-dots-2.jpg)
ಒಂದು ರೇಖೆಯು ಹಲವಾರು ಬಿಂದುಗಳಿಂದಾಗಿರುತ್ತದೆ.
ಸಹರೇಖಿ ಬಿಂದುಗಳು ಒಂದು ಸರಳ ರೇಖೆಯ ಮೇಲೆ ಸಮಾನವಾಗಿ ಹರಡಿಕೊಂಡಿರುತ್ತವೆ.
ಸಹರೇಖಿ ಅಲ್ಲದ ಬಿಂದುಗಳು ಒಂದೇ ಸರಳರೇಖೆಯ ಮೇಲೆ ಇರುವುದಿಲ್ಲ.
![ರೇಖೆ, ರೇಖಾಖಂಡ ಹಾಗು ರೇಖಾಕಿರಣ](https://themindpalace.in/wp-content/uploads/2020/10/lines-segment-and-rays.jpg)
ರೇಖಾಖಂಡ
ಎರಡು ಅಂತ್ಯಬಿಂದುಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಸರಳರೇಖೆಯ ಒಂದು ಭಾಗವನ್ನು ರೇಖಾಖಂಡ ಎನ್ನುತ್ತಾರೆ
ರೇಖೆ
ರೇಖೆಯನ್ನು ಎರಡು ತುದಿಗಳಲ್ಲಿ ವಿಸ್ತರಿಸಬಹುದು
ರೇಖಾಕಿರಣ
ರೇಖಾಕಿರಣವು ಆರಂಭ ಬಿಂದುವನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ, ಅಂತ್ಯ ಬಿಂದು ಇರುವುದಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಒಂದು ದಿಕ್ಕಿನಲ್ಲಿ ಅಂತ್ಯವಿಲ್ಲದಂತೆ ಮುಂದುವರೆಯುತ್ತದೆ
ಸಂಕೇತನ ಕೋನಗಳು
![](https://themindpalace.in/wp-content/uploads/2020/10/sanketana.jpg)
ಒಂದೇ ಬಿಂದುವಿನಿಂದ ಹೊರಟ ಎರಡು ರೇಖಾಕಿರಣಳಿಂದ ಕೋನವುಂಟಾಗುವುದು
ಲಂಬಕೋನ
![ಲಂಬಕೋನ](https://themindpalace.in/wp-content/uploads/2020/10/lambakona.jpg)
ಕೋನವು ಸರಿಯಾಗಿ 90˚ಗೆ ಸಮವಾಗಿರುತ್ತದೆ
ಲಘು ಕೋನ
![ಲಘು ಕೋನ](https://themindpalace.in/wp-content/uploads/2020/10/laghukona-1.jpg)
ಕೋನವು 0˚ ಮತ್ತು 90˚ಗೆ ನಡುವೆ ಇರುತ್ತದೆ
ಅಧಿಕ ಕೋನ
![ಅಧಿಕ ಕೋನ](https://themindpalace.in/wp-content/uploads/2020/10/adika-kona-1.jpg)
ಕೋನವು 90˚ಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಮತ್ತು 180˚ಗಿಂತ ಕಡಿಮೆ ಇರುತ್ತದೆ
ಸರಳ ಕೋನ
![ಸರಳ ಕೋನ](https://themindpalace.in/wp-content/uploads/2020/10/saralakona.jpg)
ಕೋನವು ಸರಿಯಾಗಿ 180˚ಗೆ ಸಮವಾಗಿರುತ್ತದೆ
ಸರಳಾಧಿಕ ಕೋನ
![ಸರಳಾಧಿಕ ಕೋನ](https://themindpalace.in/wp-content/uploads/2020/10/saraladhika-kona.jpg)
ಕೋನವು 180˚ಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಮತ್ತು 360˚ಗಿಂತ ಕಡಿಮೆ ಇರುತ್ತದೆ
ಪೂರ್ಣ ಕೋನ
![ಪೂರ್ಣ ಕೋನ](https://themindpalace.in/wp-content/uploads/2020/10/poorna-kona.jpg)
ಕೋನವು ಸರಿಯಾಗಿ 360˚ಗೆ ಸಮವಾಗಿರುತ್ತದೆ
ಸಮಾಂತರ ರೇಖೆಗಳು
![](https://themindpalace.in/wp-content/uploads/2020/08/PARALLEL-LINE.jpg)
ಎರಡು ಸರಳರೇಖೆಗಳನ್ನೂ ಅನಂತ ದೂರದವರೆಗೆ ವೃದ್ದಿಸಿದಾಗಲೂ ಪರಸ್ಪರ ಛೇದಿಸುವುದಿಲ್ಲ
ಛೇದಿಸುವ ರೇಖೆಗಳು
![ಛೇದಿಸುವ ರೇಖೆಗಳು](https://themindpalace.in/wp-content/uploads/2020/10/chedisuva-rekhegalu.jpg)
ಸಮಾನ ಬಿಂದುವಿನಲ್ಲಿ ಎರಡು ಸರಳ ರೇಖೆಗಳು ಪರಸ್ಪರ ಛೇದಿಸುವ ರೇಖೆಗಳು
ಲಂಬರೇಖೆಗಳು
![ಲಂಬರೇಖೆಗಳು](https://themindpalace.in/wp-content/uploads/2020/10/lambarekhegalu.jpg)
ರೇಖೆಗಳು ಪರಸ್ಪರ ಲಂಬಕೋನದಲ್ಲಿ (90˚) ಛೇದಿಸುತ್ತವೆ
ಪಾರ್ಶ್ವ ಕೋನಗಳು
![ಪಾರ್ಶ್ವ ಕೋನಗಳು](https://themindpalace.in/wp-content/uploads/2020/10/parshva-konagalu.jpg)
ಯಾವುದೇ ಎರಡು ಕೋನಗಳು ಉಭಯ ಸಾಮಾನ್ಯ ಬಾಹು, ಒಂದು ಉಭಯ ಸಾಮಾನ್ಯ ಶೃಂಗ ಬಿಂದುವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರೆ, ಅಂತಹ ಕೋನಗಳನ್ನು ‘ಪಾರ್ಶ್ವ ಕೋನಗಳು’ ಎನ್ನುತ್ತೇವೆ
ಶೃಂಗಾಭಿಮುಖ ಕೋನಗಳು
![ಶೃಂಗಾಭಿಮುಖ ಕೋನಗಳು](https://themindpalace.in/wp-content/uploads/2020/10/shrungabimuka-konagalu.jpg)
ಎರಡು ಸರಳರೇಖೆಗಳು ಪರಸ್ಪರ ಛೇದಿಸಿದಾಗ ಉಂಟಾಗುವ ಕೋನಗಳು
ಛೇದಿಸುವ ರೇಖೆಗಳಿಂದ ವಿರುದ್ಧ ದಿಕ್ಕಿನಲ್ಲಿ ಉಂಟಾಗುವ ಕೋನಗಳು
ಶೃಂಗಾಭಿಮುಖ ಕೋನಗಳು ಸಮನಾಗಿರುತ್ತವೆ
ಪೂರಕ ಕೋನಗಳು
![ಪೂರಕ ಕೋನಗಳು](https://themindpalace.in/wp-content/uploads/2020/10/pooraka-kona.jpg)
ಎರಡು ಕೋನಗಳ ಮೊತ್ತ 90˚ ಇದ್ದರೆ, ಆ ಎರಡು ಕೋನಗಳನ್ನು ಪೂರಕ ಕೋನಗಳು (complimentary) ಎನ್ನುತ್ತೇವೆ
ಇಲ್ಲಿ 60˚ ಮತ್ತು 30˚ ಅಳತೆಯ ಕೋನಗಳು ಪೂರಕ ಕೋನಗಳಾಗಿವೆ
ಎರಡು ಪೂರಕ ಕೋನಗಳನ್ನು ಪರಸ್ಪರ ಪೂರಕ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ
ಪರಿಪೂರಕ ಕೋನಗಳು (ಅಥವಾ ಸಂಪೂರಕ ಕೋನಗಳು)
![ಪರಿಪೂರಕ ಕೋನಗಳು](https://themindpalace.in/wp-content/uploads/2020/10/paripooraka-kona.jpg)
ಎರಡು ಕೋನಗಳ ಮೊತ್ತ 180˚ ಇದ್ದರೆ, ಆ ಎರಡು ಕೋನಗಳನ್ನು “ಪರಿಪೂರಕ ಕೋನಗಳು” (ಅಥವಾ ಸಂಪೂರಕ ಕೋನಗಳು)(supplementary) ಎನ್ನುತ್ತೇವೆ
ಇಲ್ಲಿ 62˚ ಮತ್ತು 118˚ ಅಳತೆಯ ಕೋನಗಳು ಸಂಪೂರಕ ಕೋನಗಳಾಗಿವೆ
ಎರಡು ಸಂಪೂರಕ ಕೋನಗಳನ್ನು ಪರಸ್ಪರ ಸಂಪೂರಕ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ
ಪಾರ್ಶ್ವ ಕೋನಗಳು
![ಪಾರ್ಶ್ವ ಕೋನಗಳು](https://themindpalace.in/wp-content/uploads/2020/10/parshva-konagalu-2.jpg)
ಒಂದು ಸಾಮಾನ್ಯ ಶೃಂಗ, ಒಂದು ಸಾಮಾನ್ಯ ಬಾಹು ಮತ್ತು ಸಾಮಾನ್ಯವಲ್ಲದ ಎರಡು ಬಾಹುಗಳು ಸಾಮಾನ್ಯ ಬಾಹುವಿನ ವಿವಿಧ ಕಡೆ ಇದ್ದಾಗ ಉಂಟಾಗುವ ಕೋನಗಳನ್ನು ಪಾರ್ಶ್ವಕೋನಗಳು ಎನ್ನುತ್ತೇವೆ (adjacent angles)
ಅವುಗಳ ಸಾಮಾನ್ಯವಲ್ಲದ ಬಾಹುಗಳು ಸಾಮಾನ್ಯ ಬಾಹುವಿನ ಎರಡೂ ಬದಿಯಲ್ಲಿವೆ
ಸರಳಯುಗ್ಮ ಕೋನಗಳು
![ಸರಳಯುಗ್ಮ ಕೋನಗಳು](https://themindpalace.in/wp-content/uploads/2020/10/saralayugma-kona-1024x601.jpg)
ಒಂದು ಸರಳರೇಖೆಯ ಮೇಲೆ ಒಂದು ರೇಖಾಕಿರಣ ನಿಂತಾಗ ಆ ಸಾಮಾನ್ಯ ಬಿಂದುವಿನಲ್ಲಿ ಉಂಟಾಗುವ ಕೋನಗಳ ಮೊತ್ತ 180˚ ಇರುತ್ತದೆ. ಆ ಕೋನಗಳನ್ನು ಸರಳಯುಗ್ಮ ಕೋನಗಳು ಎನ್ನುತ್ತೇವೆ.
ಶೃಂಗಾಭಿಮುಖ ಕೋನಗಳು
![ಶೃಂಗಾಭಿಮುಖ ಕೋನಗಳು](https://themindpalace.in/wp-content/uploads/2020/10/shringabhimukha-kona-2.jpg)
ಎರಡು ಸರಳರೇಖೆಗಳು ಪರಸ್ಪರ ಛೇದಿಸಿದಾಗ ಉಂಟಾಗುವ ಶೃಂಗಾಭಿಮುಖ ಕೋನಗಳು
ಶೃಂಗಾಭಿಮುಖ ಕೋನಗಳು ಪರಸ್ಪರ ಸಮವಾಗಿರುತ್ತವೆ
ಛೇದಕ ರೇಖೆ
![ಛೇದಕ ರೇಖೆ](https://themindpalace.in/wp-content/uploads/2020/10/chedaka-rekhe.jpg)
ಒಂದೇ ಸಮತಲದಲ್ಲಿರುವ ಎರಡು ಸರಳ ರೇಖೆಗಳನ್ನು ಬೇರೆ ಬೇರೆ ಬಿಂದುಗಳಲ್ಲಿ ಛೇದಿಸುವ ರೇಖೆಯನ್ನು ‘ಛೇದಕ ರೇಖೆ’ (transversal) ಎನ್ನುವರು
ಅಂತರ್ ಕೋನಗಳು & ಬಹಿರ್ ಕೋನಗಳು
![ಅಂತರ್ ಕೋನಗಳು & ಬಹಿರ್ ಕೋನಗಳು](https://themindpalace.in/wp-content/uploads/2020/10/antar-mattu-bahir-kona.jpg)
3, 4, 5 and 6 ಅಂತರ್ ಕೋನಗಳು
1, 2, 7 and 8 ಬಹಿರ್ ಕೋನಗಳು
ಒಂದು ಛೇದಕವು ಒಂದು ಜೊತೆ ಅಂತರ್ ಕೋನಗಳು ಹಾಗು ಒಂದು ಜೊತೆ ಬಹಿರ್ ಕೋನಗಳನ್ನು ಉಂಟು ಮಾಡುತ್ತದೆ.
ಛೇದಕದಿಂದ ಉಂಟಾಗುವ ಕೋನಗಳು
![ಅನುರೂಪಕೋನಗಳು](https://themindpalace.in/wp-content/uploads/2020/10/anuroopa-konagalu.jpg)
ಒಂದು ಛೇದಕ ರೇಖೆಯು ಎರಡು ಸಮಾಂತರ ಸರಳರೇಖೆಗಳನ್ನು ಛೇದಿಸಿದಾಗ ಉಂಟಾಗುವ ಅನುರೂಪಕೋನಗಳು ಸಮವಾಗಿರುತ್ತದೆ
ಪರ್ಯಾಯ ಅಂತರ್ ಕೋನಗಳು & ಪರ್ಯಾಯ ಬಹಿರ್ ಕೋನಗಳು
![ಪರ್ಯಾಯ ಕೋನಗಳು](https://themindpalace.in/wp-content/uploads/2020/10/paryaya-konagalu.jpg)
ಎರಡು ಸಮಾಂತರ ರೇಖೆಗಳನ್ನು ಒಂದು ಛೇದಕವು ಛೇದಿಸಿದಾಗ ಏರ್ಪಡುವ
-ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಜೊತೆ ಪರ್ಯಾಯ ಅಂತರ್ ಕೋನಗಳು ಸಮವಾಗಿರುತ್ತವೆ
-ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಜೊತೆ ಪರ್ಯಾಯ ಬಹಿರ್ ಕೋನಗಳು ಸಮವಾಗಿರುತ್ತವೆ
ಎರಡು ಸರಳ ರೇಖೆಗಳನ್ನು ಒಂದು ಛೇದಕ ರೇಖೆಯು ಛೇದಿಸಿದಾಗ ಉಂಟಾಗುವ ವಿವಿಧ ಕೋನಗಳು
![](https://i1.wp.com/themindpalace.in/wp-content/uploads/2020/10/shringabhimukha-kona-3.jpg?ssl=1)
![](https://i2.wp.com/themindpalace.in/wp-content/uploads/2020/10/bahir-paryaya.jpg?ssl=1)
![](https://i1.wp.com/themindpalace.in/wp-content/uploads/2020/10/anthar-paryaya.jpg?ssl=1)
![](https://i2.wp.com/themindpalace.in/wp-content/uploads/2020/10/parshva-konagalu-3.jpg?ssl=1)
![](https://i2.wp.com/themindpalace.in/wp-content/uploads/2020/10/anuroopa-konagalu2.jpg?ssl=1)
- ಪಾರ್ಶ್ವ ಕೋನಗಳು
- ಶೃಂಗಾಭಿಮುಖ ಕೋನಗಳು (4 ಜೊತೆ)
- ಪರ್ಯಾಯ ಕೋನಗಳು (2 ಜೊತೆ)
- ಅನುರೂಪ ಕೋನಗಳು (4 ಜೊತೆ)
ಆಧಾರ ಪ್ರತಿಜ್ಞೆಗಳು
ಆಧಾರ ಪ್ರತಿಜ್ಞೆ 1 ಒಂದು ಸರಳರೇಖೆಯ ಮೇಲೆ ಒಂದು ಕಿರಣವು ನಿಂತಾಗ ಉಂಟಾಗುವ ಪಾರ್ಶ್ವಕೋನಗಳ ಮೊತ್ತ 180˚
![](https://themindpalace.in/wp-content/uploads/2020/10/k-lines-axiom-1.jpg)
ಆಧಾರ ಪ್ರತಿಜ್ಞೆ 2 ಎರಡು ಪಾರ್ಶ್ವಕೋನಗಳ ಮೊತ್ತವು ೧೮೦ ಆದರೆ, ಆ ಕೋನಗಳ ಸಾಮಾನ್ಯವಲ್ಲದ ಬಾಹುಗಳು ಸರಳರೇಖೆಯನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುತ್ತವೆ
![](https://themindpalace.in/wp-content/uploads/2020/10/k-lines-axiom-2.jpg)
ಎರಡು ಪಾರ್ಶ್ವಕೋನಗಳ ಮೊತ್ತವು 180 ಆದಾಗ ಅವುಗಳನ್ನು ಸರಳಯುಗ್ಮಗಳು ಎನ್ನಲಾಗುತ್ತದೆ.
ಆದ್ದರಿಂದ ಈ ಮೇಲಿನ ಎರಡು ಆಧಾರ ಪ್ರತಿಜ್ಞೆಗಳನ್ನು ಸರಳಯುಗ್ಮ ಆಧಾರ ಪ್ರತಿಜ್ಞೆಗಳು ಎನ್ನುವರು
ಆಧಾರ ಪ್ರತಿಜ್ಞೆ 3 ಒಂದು ಛೇದಕ ರೇಖೆಯು ಎರಡು ಸಮಾಂತರ ಸರಳರೇಖೆಗಳನ್ನು ಛೇದಿಸಿದಾಗ ಉಂಟಾಗುವ ಅನುರೂಪಕೋನಗಳು ಸಮವಾಗಿರುತ್ತದೆ
![](https://themindpalace.in/wp-content/uploads/2020/10/k-lines-axiom-3.jpg)
ಇದನ್ನು ಅನುರೂಪ ಕೋನಗಳು ಆಧಾರ ಪ್ರತಿಜ್ಞೆ ಎಂದೂ ಸಹ ಕರೆಯುವರು
ಆಧಾರ ಪ್ರತಿಜ್ಞೆ 4 ಒಂದು ಛೇದಕವು ಎರಡು ರೇಖೆಗಳನ್ನು ಛೇದಿಸಿದಾಗ ಉಂಟಾಗುವ ಒಂದು ಜೊತೆ ಅನುರೂಪ ಕೋನಗಳು ಸಮವಿದ್ದಾಗ ಆ ಎರಡು ರೇಖೆಗಳು ಪರಸ್ಪರ ಸಮಾಂತರವಾಗಿರುತ್ತವೆ
![](https://themindpalace.in/wp-content/uploads/2020/10/k-lines-axiom-4.jpg)
ಪ್ರಮೇಯಗಳು
ಪ್ರಮೇಯ 1 ಎರಡು ಸರಳರೇಖೆಗಳು ಪರಸ್ಪರ ಛೇದಿಸಿದಾಗ ಉಂಟಾಗುವ ಶೃಂಗಾಭಿಮುಖ ಕೋನಗಳು ಪರಸ್ಪರ ಸಮವಾಗಿರುತ್ತವೆ
![](https://themindpalace.in/wp-content/uploads/2020/10/k-lines-theorem-1.jpg)
ಪ್ರಮೇಯ 2 ಎರಡು ಸಮಾಂತರ ರೇಖೆಗಳನ್ನು ಒಂದು ಛೇದಕವು ಛೇದಿಸಿದಾಗ ಏರ್ಪಡುವ ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಜೊತೆ ಪರ್ಯಾಯ ಅಂತರ್ ಕೋನಗಳು ಸಮವಾಗಿರುತ್ತವೆ
![](https://themindpalace.in/wp-content/uploads/2020/10/k-lines-theorem-2.jpg)
ಪ್ರಮೇಯ 3 ಒಂದು ಛೇದಕವು ಎರಡು ರೇಖೆಗಳನ್ನು ಛೇದಿಸಿದಾಗ ಉಂಟಾಗುವ ಒಂದು ಜೊತೆ ಪರ್ಯಾಯ ಅಂತರ್ ಕೋನಗಳು ಸಮವಿದ್ದಾಗ ಆ ಎರಡು ರೇಖೆಗಳು ಪರಸ್ಪರ ಸಮಾಂತರವಾಗಿರುತ್ತವೆ
![](https://themindpalace.in/wp-content/uploads/2020/10/k-lines-theorem-3.jpg)
ಪ್ರಮೇಯ 4 ಒಂದು ಛೇದಕವು ಎರಡು ಸಮಾಂತರ ರೇಖೆಗಳನ್ನು ಛೇದಿಸಿದಾಗ, ಛೇದಕದ ಒಂದೇ ಪಾರ್ಶ್ವದಲ್ಲಿರುವ ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಜೊತೆ ಅಂತರ್ ಕೋನಗಳು ಸರಳಕೋನ ಪೂರಕಗಳಾಗಿರುತ್ತವೆ
![](https://i2.wp.com/themindpalace.in/wp-content/uploads/2020/10/k-lines-thorem-4a.jpg?ssl=1)
![](https://i1.wp.com/themindpalace.in/wp-content/uploads/2020/10/k-lines-thorem-4b.jpg?ssl=1)
ಪ್ರಮೇಯ 5 ಒಂದು ಛೇದಕವು ಎರಡು ರೇಖೆಗಳನ್ನು ಛೇದಿಸಿದಾಗ, ಛೇದಕದ ಒಂದೇ ಪಾರ್ಶ್ವದಲ್ಲಿರುವ ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಜೊತೆ ಅಂತರ್ ಕೋನಗಳು ಸರಳಕೋನ ಪೂರಕಗಳಾಗಿದ್ದರೆ, ಆ ಎರಡು ರೇಖೆಗಳು ಸಾಮಂತರವಾಗಿರುತ್ತವೆ
ಪ್ರಮೇಯ 6 : ಒಂದೇ ರೇಖೆಗೆ ಸಮಾಂತರವಾಗಿರುವ ಎರಡು ರೇಖೆಗಳು ಪರಸ್ಪರ ಸಮಾಂತರವಾಗಿರುತ್ತವೆ
ಪಠ್ಯದ ಅಭ್ಯಾಸಗಳು
ಪಠ್ಯದ ಅಭ್ಯಾಸಗಳು
1.ಚಿತ್ರದಲ್ಲಿ AB ಮತ್ತು CD ಸರಳರೇಖೆಗಳು O ಬಿಂದುವಿನಲ್ಲಿ ಛೇದಿಸುತ್ತಿವೆ. ∠AOC + ∠BOE = 70° ಮತ್ತು ∠BOD = 40° ಆದರೆ ∠BOE ಮತ್ತು ಸರಳಾಧಿಕ ∠COE ಕಂಡುಹಿಡಿಯಿರಿ.
ಕೊಟ್ಟಿರುವಂತೆ : ∠AOC + ∠BOE = 70°
![](https://themindpalace.in/wp-content/uploads/2020/09/1-pic.jpg)
∠BOD = 40°
ಕಂಡುಹಿಡಿಯಲು : ∠BOE ಮತ್ತು ಸರಳಾಧಿಕ ∠COE
ಪರಿಹಾರ :
AB ಒಂದು ಸರಳರೇಖೆಯಾಗಿದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ ,
∴ ∠AOC + ∠COE + ∠EOB = 180°
(∠AOC + ∠BOE) + ∠COE = 180
70° + ∠COE = 180°
(ಕೊಟ್ಟಿರುವಂತೆ)
∠COE = 180° – 70°
= 110°
∴ ಸರಳಾಧಿಕ∠COE = 360° – 110°
= 250°
AB ಮತ್ತು CD ‘O’ ಬಿಂದುವಿನಲ್ಲಿ ಛೇದಿಸುತ್ತಿವೆ
![](https://themindpalace.in/wp-content/uploads/2020/09/2-pic.jpg)
∴∠COA = ∠BOD ಅವು ಶೃಂಗಾಭಿಮುಖ ಕೋನಗಳು ಆಗಿವೆ.
ಆದರೆ ∠BOD = 40° [ಕೊಟ್ಟಿರುವಂತೆ]
∴ ∠COA = 40°
ಹಾಗೂ, ∠AOC + ∠BOE = 70°
∴ 40° + ∠ BOE = 70°
∠BOE = 70° -40° = 30°
ಹೀಗೆ , ∠BOE = 30° ಮತ್ತು ಸರಳಾಧಿಕ ∠COE = 250°.
2. ಕೆಳಗಿನ ಚಿತ್ರದಲ್ಲಿ XY ಮತ್ತು MN ಸರಳರೇಖೆಗಳು O ಬಿಂದುವಿನಲ್ಲಿ ಛೇದಿಸುತ್ತಿವೆ. ∠POY = 90° ಮತ್ತು : b = 2 : 3 ಆದರೆ c ಕಂಡುಹಿಡಿಯಿರಿ.
![](https://themindpalace.in/wp-content/uploads/2020/09/2-prb-1.jpg)
ಕೊಟ್ಟಿರುವಂತೆ: a : b = 2 : 3 , ∠POY = 90°
ಕಂಡುಹಿಡಿಯಲು: a, b, ಮತ್ತು c
ಪರಿಹಾರ
XOY ಒಂದು ಸರಳರೇಖೆಯಾಗಿದೆ
∴ b+a+∠POY= 180° [ಸರಳಯುಗ್ಮ ಕೋನಗಳು]
ಆದರೆ ∠POY = 90° [ಕೊಟ್ಟಿರುವಂತೆ]
∴ b + a = 180° – 90°
b + a = 90°
a : b = 2 : 3 => a=2x ಮತ್ತು b= 3x ಎಂದು ನಾವು ಬರೆಯಬಹುದು.
ಅಂತೆಯೇ
⇒ 2x + 3x = 900 ಆಗುತ್ತದೆ.
⇒ 5x= 900
X=90/5
X= 180
ಅದೇ ರೀತಿ a= 2x
b= 3x ಈಗ c= a + 900 [V O A]
=2 X 180= 360
= 3 x 180 =540
C= 360 + 900 =1260
∴ a = 360 , b = 540 and C=1260
3. ಕೆಳಗಿನ ಚಿತ್ರದಲ್ಲಿ, ∠PQR = ∠PRQ ಆದರೆ ∠PQS = ∠PRT ಎಂದು ಸಾಧಿಸಿ..
![](https://themindpalace.in/wp-content/uploads/2020/09/3-prb.jpg)
ಕೊಟ್ಟಿರುವಂತೆ: ∠PQR = ∠PRQ
ಸಾಧಿಸಬೇಕಾಗಿರುವುದು: ∠PQS = ∠PRT
ಪುರಾವೆ: ST ಒಂದು ಸರಳರೇಖೆಯಾಗಿದೆ.
∴ ∠PQR + ∠PQS = 180° …(1) [ಸರಳಯುಗ್ಮ ಕೋನಗಳು]
ಅದೇ ರೀತಿಯಾಗಿ , ∠PRT + ∠PRQ = 180° …(2) [ಸರಳಯುಗ್ಮ ಕೋನಗಳು]
(1) ಮತ್ತು (2) ರಿಂದ ನಾವು
∠PQS + ∠PQR = ∠PRT + ∠PRQ ಎಂದು ಸಾಧಿಸಬಹುದು
ಆದರೆ ∠PQR = ∠PRQ [ಕೊಟ್ಟಿರುವಂತೆ]
∴ ∠PQS = ∠PRT
4. ಕೆಳಗಿನ ಚಿತ್ರದಲ್ಲಿ x + y = w + z ಆದರೆ AOB ಒಂದು ಸರಳರೇಖೆ ಎಂದು ಸಾಧಿಸಿ.
![](https://themindpalace.in/wp-content/uploads/2020/09/prb-4.jpg)
ಕೊಟ್ಟಿರುವಂತೆ : x + y = z + w
ಸಾಧಿಸಬೇಕಾಗಿರುವುದು: ∴ AOB ಒಂದು ಸರಳರೇಖೆ ಎಂದು
ಪುರಾವೆ: ‘O’ ಬಿಂದುವಿನ ಸುತ್ತಲಿನ ಎಲ್ಲ ಕೋನಗಳ ಒಟ್ಟು ಮೊತ್ತ = 360°
x+ y+ z + w = 3600 [ಪೂರ್ಣ ಕೋನ]
x + y + x + y = 3600 [x + y = z + w]
2x + 2y = 3600
2(x + y) = 3600
(x + y) =3600/2
(x + y) = 1800
ಸರಳಯುಗ್ಮ ಆಧಾರ ಪ್ರತಿಜ್ಞೆಗಳು ಸಾಧಿಸುವಂತೆ AOB ಒಂದು ಸರಳರೇಖೆಯಾಗಿದೆ.
5. ಕೊಟ್ಟಿರುವ ಚಿತ್ರದಲ್ಲಿ POQ ಒಂದು ಸರಳರೇಖೆ, OR ಕಿರಣವು PQ ಸರಳರೇಖೆಗೆ ಲಂಬವಾಗಿದೆ. OP ಮತ್ತು OR ಕಿರಣಗಳ ನಡುವೆ OS ಕಿರಣ ಇದೆ.
![](https://themindpalace.in/wp-content/uploads/2020/09/image-4.png)
ಎಂದು ಸಾಧಿಸಿ.
![](https://themindpalace.in/wp-content/uploads/2020/09/5-prb.jpg)
ಕೊಟ್ಟಿರುವಂತೆ : POQ ಒಂದು ಸರಳರೇಖೆಯಾಗಿದೆ.
ಆದರೆ OR ⊥ PQ ∴ ∠ROQ = 90°
⇒ ∠POS + ∠ROS + 90° = 180°
⇒ ∠POS + ∠ROS = 90°
⇒ ∠ROS = 90° – ∠POS … (1)
ಈಗ, ∠ROS + ∠ROQ = ∠QOS
⇒ ∠ROS + 90° = ∠QOS
⇒ ∠ROS = ∠QOS – 90° ……(2)
(1) ಮತ್ತು (2)ನ್ನು ಕೂಡಿಸಿದಾಗ
2 ∠ROS = (∠QOS – ∠POS)
2 ∠ROS = (∠QOS – ∠POS)
∴ ∠ROS =1/2 (∠QOS – ∠POS)
6. ∠XYZ = 64° ಮತ್ತು XY ಯನ್ನು P ವರೆಗೆ ವೃದ್ಧಿಸಿದೆ. ಈ ದತ್ತವನ್ನು ಉಪಯೋಗಿಸಿ ಒಂದು ಚಿತ್ರ ರಚಿಸಿ. ∠ZYP ಯನ್ನು YQ ದ್ವಿಭಾಗಿಸಿದರೆ, ∠XYQ ಮತ್ತು ಸರಳಾಧಿಕ ∠QYP ಕಂಡುಹಿಡಿಯಿರಿ.
ಕೊಟ್ಟಿರುವಂತೆ : ∠XYZ = 64° , ∠ZYP ಯನ್ನು YQ ದ್ವಿಭಾಗಿಸುತ್ತದೆ.
ಸಾಧಿಸಬೇಕಾಗಿರುವುದು : ∠XYQ ಮತ್ತು ಸರಳಾಧಿಕ ∠QYP
ಪರಿಹಾರ :
![](https://themindpalace.in/wp-content/uploads/2020/10/example-6-lines-and-angles.png)
XYP ಒಂದು ಸರಳರೇಖೆ ಆಗಿದೆ, ಆ ಸರಳರೇಖೆಯ ಮೇಲೆ YQ ಮತ್ತು YZ ಕಿರಣಗಳು ನಿಂತಿವೆ.
∴ ∠XYZ + ∠ZYQ + ∠QYP = 180°
⇒ 64° + ∠ZYQ + ∠QYP = 180° [∠ZYP ಯನ್ನು YQ ದ್ವಿಭಾಗಿಸುತ್ತದೆ, ಆದ್ದರಿಂದ, ∠QYP = ∠ZYQ]
⇒ 2∠QYP = 180° – 64°
⇒ 2∠QYP = 116°
⇒ ∠QYP = “116° ” /2
⇒ ∠QYP = 58°
∴ ಸರಳಾಧಿಕ ∠QYP = 360° – 58° = 302°
∠XYQ = ∠XYZ + ∠ZYQ ಆಗಿರುವುದರಿಂದ
⇒ ∠XYQ = 64° + ∠QYP [∵∠XYZ = 64° (ಕೊಟ್ಟಿರುವಂತೆ) ಮತ್ತು ∠ZYQ = ∠QYP]
⇒ ∠XYQ = 64° + 58°
= 122° [∠QYP = 58°]
ಆದುದರಿಂದ , ∠XYQ = 122° ಮತ್ತು ಸರಳಾಧಿಕ ∠QYP = 302°.
Exercise 3.2
![](https://themindpalace.in/wp-content/uploads/2020/09/1-3.jpg)
1. ಚಿತ್ರದಲ್ಲಿ x ಮತ್ತು y ಬೆಲೆ ಕಂಡುಹಿಡಿದು AB || CD ಎಂದು ತೋರಿಸಿ.
ಪರಿಹಾರ :
ಚಿತ್ರದಲ್ಲಿ CD ಮತ್ತು PQ ಸರಳರೇಖೆಗಳು ‘F’ ಬಿಂದುವಿನಲ್ಲಿ ಛೇದಿಸುತ್ತಿವೆ .
∴ y = 130° …(1) [ಶೃಂಗಾಭಿಮುಖ ಕೋನಗಳು]
PQ ಒಂದು ಸರಳರೇಖೆಯಾಗಿದೆ ಹಾಗು EA ಕಿರಣವು ಅದರ ಮೇಲೆ ನಿಂತಿದೆ.
∠AEP + ∠AEQ = 180° [ಸರಳಯುಗ್ಮ ಕೋನಗಳು]
50° + x = 180°
⇒ x = 180° – 50°
⇒ x = 130° …(2)
(1) ಮತ್ತು (2) ರಿಂದ x = y = 130°
ಅವು ಪರ್ಯಾಯ ಅಂತರ್ ಕೋನಗಳು ಆಗಿರುವುದರಿಂದ
∴ AB || CD
2. ಚಿತ್ರದಲ್ಲಿ AB || CD, CD || EF ಮತ್ತು y : z =3:7 ಆದರೆ x ಬೆಲೆ ಕಂಡುಹಿಡಿಯಿರಿ.
![](https://themindpalace.in/wp-content/uploads/2020/09/2-2.jpg)
ಕೊಟ್ಟಿರುವಂತೆ : AB || CD, CD || EF ಮತ್ತು y : z = 3 : 7
ಕಂಡುಹಿಡಿಯಬೇಕಾಗಿರುವುದು : x
ಪರಿಹಾರ : AB || CD, ಮತ್ತು CD || EF [ಕೊಟ್ಟಿರುವಂತೆ]
∴ AB || CD || EF
∴ x = z [ಪರ್ಯಾಯ ಅಂತರ್ ಕೋನಗಳು] ….(1)
ದತ್ತಾಂಶದಿಂದ y : z =3 : 7
y ಮತ್ತು z ನಡುವಿನ ಸಾಮಾನ್ಯ ಅನುಪಾತ ‘a’ ಆಗಿರಲಿ
∴ y = 3a ಮತ್ತು z=7a ಆಗುತ್ತದೆ.
ಹಾಗೆಯೇ
x + y = 180° [ಛೇದಕದ ಒಂದೇ ಪಾರ್ಶ್ವದಲ್ಲಿರುವ ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಜೊತೆ ಅಂತರ್ ಕೋನಗಳು ಸರಳಕೋನ ಪೂರಕವಾಗಿರುತ್ತವೆ.]
z + y = 180° [ಸಮೀಕರಣ (1) ರಿಂದ]
7a + 3a = 180°
10a = 180°
a = 180° / 10a = 18°
ಈಗ x = 7a = 7 x 18° = 126°
∴ x = 126°
3. ಚಿತ್ರದಲ್ಲಿ AB || CD, EF ⊥ CD ಮತ್ತು ∠GED = 126° ಆದರೆ ∠AGE, ∠GEF ಮತ್ತು ∠FGE ಕಂಡುಹಿಡಿಯಿರಿ.
![](https://themindpalace.in/wp-content/uploads/2020/09/3-1.jpg)
ಕೊಟ್ಟಿರುವಂತೆ : AB || CD, EF ⊥ CD ಮತ್ತು ∠GED = 126°
ಕಂಡುಹಿಡಿಯಬೇಕಾಗಿರುವುದು : ∠AGE, ∠GEF ಮತ್ತು ∠FGE.
ಪರಿಹಾರ : AB || CD ಮತ್ತು GE ಒಂದು ಛೇದಕವಾಗಿದೆ
∴ ∠AGE = ∠GED [ ಪರ್ಯಾಯ ಅಂತರ್ ಕೋನಗಳು]
∠AGE = ∠GED = 126° [ಕೊಟ್ಟಿರುವಂತೆ ]
ಆದರೆ ∠AGE + ∠FGE = 180° [ಸರಳಯುಗ್ಮ ಕೋನಗಳು]
126°+ ∠FGE = 180°
∠FGE = 180° – 126° = 54°
ಆದ್ದರಿಂದ , ∠AGE = 126°, ∠GEF= 36° and ∠FGE = 54°.
4. ಚಿತ್ರದಲ್ಲಿ PQ || ST, ∠ PQR = 110° ಮತ್ತು ∠ RST = 130° ಆದರೆ ∠QRS ಕಂಡುಹಿಡಿಯಿರಿ. ( ಸುಳಿವು: R ಬಿಂದುವಿನ ಮೂಲಕ ST ಗೆ ಒಂದು ಸಮಾಂತರ ರೇಖೆಯನ್ನು ಎಳೆಯಿರಿ).
![](https://themindpalace.in/wp-content/uploads/2020/09/4-2.jpg)
ಕೊಟ್ಟಿರುವಂತೆ : PQ || ST, ∠ PQR = 110° and ∠ RST = 130°
ಕಂಡುಹಿಡಿಯಬೇಕಾಗಿರುವುದು : ∠QRS.
ಕಂಡುಹಿಡಿಯಬೇಕಾಗಿರುವುದು: R ಬಿಂದುವಿನ ಮೂಲಕ ST ಗೆ ಒಂದು ಸಮಾಂತರ ರೇಖೆ EF ಅನ್ನು ಎಳೆಯಿರಿ
ಕೊಟ್ಟಿರುವಂತೆ PQ || ST ಮತ್ತು EF || ST
∴ PQ || EF ಮತ್ತು QR ಒಂದು ಛೇದಕ ರೇಖೆಯಾಗಿದೆ
⇒ ∠PQR = ∠QRF [ಪರ್ಯಾಯ ಅಂತರ್ ಕೋನಗಳು]
ಆದರೆ ∠PQR = 110° [ದತ್ತ ]
∴∠QRF = ∠QRS + ∠SRF = 110° …(1)
ಹಾಗೆಯೇ ST || EF ಮತ್ತು RS ಒಂದು ಛೇದಕ ರೇಖೆಯಾಗಿದೆ
∴ ∠RST + ∠SRF = 180° [ಸರಳಯುಗ್ಮ ಕೋನಗಳು]
130° + ∠SRF = 180°⇒ ∠SRF = 180° – 130° = 50°
⇒ ∠QRS = 110° – 50° = 60°
ಹೀಗಾಗಿ , ∠QRS = 60°.
5. ಚಿತ್ರದಲ್ಲಿ AB || CD, ∠APQ = 50° ಮತ್ತು ∠PRD = 127° ಆದರೆ x ಮತ್ತು y ಗಳ ಬೆಲೆಯನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯಿರಿ.
![](https://themindpalace.in/wp-content/uploads/2020/09/5-1.jpg)
ಕೊಟ್ಟಿರುವುದು : AB || CD, ∠APQ = 50° ಮತ್ತು ∠PRD = 127°,
ಕಂಡುಹಿಡಿಬೇಕಾದುದು : x ಮತ್ತು y.
ಪರಿಹಾರ : AB || CD ಮತ್ತು PQ ಒಂದು ಛೇದಕ ರೇಖೆಯಾಗಿದೆ
∴ ∠APQ = ∠PQR [ಪರ್ಯಾಯ ಅಂತರ್ ಕೋನಗಳು]
⇒ 50° = x [ ∵ ∠APQ = 50° (ದತ್ತ / ಕೊಟ್ಟಿರುವಂತೆ)]
AB || CD ಮತ್ತು PR ಒಂದು ಛೇದಕ ರೇಖೆಯಾಗಿದೆ
∴ ∠APR = ∠PRD [ಪರ್ಯಾಯ ಅಂತರ್ ಕೋನಗಳು]
⇒ ∠APR = 127° [ ∵ ∠PRD = 127° (ದತ್ತ)]
⇒ ∠APQ + ∠QPR = 127°
⇒ 50° + y = 127° [ ∵ ∠APQ = 50° (ದತ್ತ)]
⇒ y = 127°- 50° = 77°
ಹೀಗೆ x = 50° ಮತ್ತು y = 77°
6. ಚಿತ್ರದಲ್ಲಿ PQ ಮತ್ತು RS ಪರಸ್ಪರ ಸಮಾಂತರವಾಗಿರುವ ಎರಡು ದರ್ಪಣಗಳನ್ನು ಇಡಲಾಗಿದೆ. AB ಪತನ ಕಿರಣವು PQ ದರ್ಪಣವನ್ನು B ಬಿಂದುವಿನಲ್ಲಿ ತಾಗಿ ಪ್ರತಿಫಲಿತ ಕಿರಣವು, BC ಹಾದಿಯಲ್ಲಿ ಚಲಿಸಿ RS ದರ್ಪಣವನ್ನು C ಬಿಂದುವಿನಲ್ಲಿ ತಾಗಿ ಪುನಃ CD ಹಾದಿಯಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿಫಲಿಸುತ್ತದೆ. AB || CD ಎಂದು ಸಾಧಿಸಿ.
![](https://themindpalace.in/wp-content/uploads/2020/09/6.jpg)
ರಚನೆ : BL ⊥PQ ಮತ್ತು CM ⊥ RS ರಚಿಸಿ
ಪರಿಹಾರ : ∵ PQ || RS ⇒ BL || CM [∵ BL ⊥ PQ ಮತ್ತು CM ⊥ RS]
ಈಗ , BL || CM ಹಾಗೂ BC ಒಂದು ಛೇದಕ ರೇಖೆಯಾಗಿದೆ
∴ ∠LBC = ∠MCB …(1) [ಪರ್ಯಾಯ ಅಂತರ್ ಕೋನಗಳು]
ಬೆಳಕಿನ ಪ್ರತಿಫಲನ ನಿಯಮದಂತೆ , ಪತನ ಕಿರಣ ಕೋನ = ಪ್ರತಿಫಲಿತ ಕಿರಣ ಕೋನ
∠ABL = ∠LBC ಮತ್ತು ∠MCB = ∠MCD
⇒ ∠ABL = ∠MCD …(2) [ಸಮೀಕರಣ 1 ರಿಂದ ]
(1) ಮತ್ತು (2) ನ್ನು ಕೂಡಿಸಿದಾಗ
∠LBC + ∠ABL = ∠MCB + ∠MCD
⇒ ∠ABC = ∠BCD
ಆದರೆ, ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಜೊತೆ ಪರ್ಯಾಯ ಅಂತರ್ ಕೋನಗಳು ಸಮವಾಗಿರುತ್ತವೆ
∴ AB || CD.
Exercise 3.2
ತ್ರಿಭುಜದ ಕೋನಗಳ ಮೊತ್ತದ ಗುಣಲಕ್ಷಣ :
![](https://themindpalace.in/wp-content/uploads/2020/09/11.jpg)
STATEMENT: The sum of the angles of a triangle is 180º.
Given: A Δ ABC.
To Prove: ∠1 + ∠2 + ∠3 = 180°
Construction: Let us draw a line DAE parallel to BC.
Proof: Statement Reason
DAE ||BC and PQ and AB Is the transversal
Hence, ∠4 = ∠2 (alternate interior angles)
DAE ||BC and AC Is the transversal (alternate interior angles
∠5 = ∠3
Now, DAE is a straight line
∠4 + ∠1 +∠5 = 180°
⇒ ∠1 + ∠4 +∠5 = 180°
Angles on the same side
of DAE at the point A
∠4 = ∠2 and ∠5 = ∠3
Hence, the sum of the angles of a triangles 180°
Exterior angle property of a triangle theorem
STATEMENT: If a side of a triangle is produced, then the exterior angle so formed is equal to the sum of the two interior opposite angles.
Given: A Δ ABC. whose side BC has been produced to D.
Forming exterior angle ∠ACD
To Prove: ∠ACD = ∠BAC + ∠CBA [∠4 = ∠1 + ∠2
Proof:. Statement Reason
We know that Δ ABC from the angle sum property
∠1 + ∠2 + ∠3 = 180°…..(i)
Also ∠3 +∠4 = 180°…..(ii) form a linear pair
From equation (i) and (ii) it follows that:
∠3 +∠4 = ∠1 + ∠2 + ∠3
∴ ∠4 = ∠1 + ∠2
Hence, proved
1. In figure, sides QP and RQ of ∆PQR are produced to points S and T, respectively. If ∠SPR = 135° and ∠PQT = 110°, find ∠PRQ.
![](https://themindpalace.in/wp-content/uploads/2020/09/111.jpg)
Given: ∠SPR = 135° and ∠PQT = 110°,
To find: ∠PRQ.
Solution:We have, ∠TQP + ∠PQR = 180° [Linear pair]
⇒ 110° + ∠PQR = 180°
⇒ ∠PQR = 180° – 110° = 70°
Since, the side QP of ∆PQR is produced to S.
⇒ ∠PQR + ∠PRQ = 135°
[Exterior angle property of a triangle]
⇒ 70° + ∠PRQ = 135° [∠PQR = 70°]
⇒ ∠PRQ = 135° – 70° ⇒ ∠PRQ = 65°
2. In figure, ∠X = 62°, ∠XYZ = 54°, if YO and ZO are the bisectors of ∠XYZ and ∠XZY respectively of ∆XYZ, find ∠OZY and ∠YOZ.
![](https://themindpalace.in/wp-content/uploads/2020/09/222.jpg)
Given: ∠X = 62°, ∠XYZ = 54°, YO and ZO are the bisectors of ∠XYZ and ∠XZY
To find:∠OZY and ∠YOZ.
Solution:In ∆XYZ, we have ∠XYZ + ∠YZX + ∠ZXY = 180°
[Angle sum property of a triangle]
But ∠XYZ = 54° and ∠ZXY = 62°
∴ 54° + ∠YZX + 62° = 180°
⇒ ∠YZX = 180° – 54° – 62° = 64°
YO and ZO are the bisectors of ∠XYZ and ∠XZY respectively.
∴ ∠OYZ = ∠XYZ/ 2 = 54°/ 2 = 27°
and ∠OZY = ∠YZX / 2 = 64°/ 2 = 32°
in ∆OYZ, we have
∠YOZ + ∠OYZ + ∠OZY = 180° [Angle sum property of a triangle
⇒ ∠YOZ + 27° + 32° = 180°
⇒ ∠YOZ = 180° -27° – 32° = 121°
Thus, ∠OZY = 32° and ∠YOZ = 121°
3. In figure, if AB || DE, ∠BAC = 35° and ∠CDE = 53° , find ∠DCE.
![](https://themindpalace.in/wp-content/uploads/2020/09/333.jpg)
Given: AB || DE, ∠BAC = 35° and ∠CDE = 53°
To find: ∠DCE.
Solution:AB || DE and AE is a transversal.
So, ∠BAC = ∠AED [Alternate interior angles]
and ∠BAC = 35° [Given]
∴ ∠AED = 35°
in ∆CDE, we have
∠CDE + ∠DEC + ∠DCE = 180° [Angle sum property of a triangle]
∴ 53° + 35° + ∠DCE =180°[∵ ∠DEC = ∠AED = 35° and∠CDE = 53° (Given)]
⇒ ∠DCE = 180° – 53° – 35° = 92°
Thus, ∠DCE = 92°
4. In figure, if lines PQ and RS intersect at point T, such that ∠ PRT = 40°, ∠ RPT = 95° and
∠TSQ = 75°, find ∠ SQT.
![](https://themindpalace.in/wp-content/uploads/2020/09/444.jpg)
Given: ∠PRT = 40°, ∠ RPT = 95° and ∠TSQ = 75°
To find: ∠SQT.
Solution:
In ∆PRT, we have ∠P + ∠R + ∠PTR = 180°[Angle sum property of a triangle]
⇒ 95° + 40° + ∠PTR =180° [ ∵ ∠P = 95°, ∠R = 40° (given)]
⇒ ∠PTR = 180° – 95° – 40° = 45°
But PQ and RS intersect at T.
∴ ∠PTR = ∠QTS [Vertically opposite angles
∴ ∠QTS = 45° [ ∵ ∠PTR = 45°]
in ∆ TQS, we have ∠TSQ + ∠STQ + ∠SQT = 180° [Angle sum property of a triangle]
∴ 75° + 45° + ∠SQT = 180° [ ∵ ∠TSQ = 75° and ∠STQ = 45°]
⇒ ∠SQT = 180° – 75° – 45° = 60°
Thus, ∠SQT = 60°
5. In figure, if PQ ⊥ PS, PQ||SR, ∠SQR = 2S° and ∠QRT = 65°, then find the values of x and y.
![](https://themindpalace.in/wp-content/uploads/2020/09/555.jpg)
Given
To find:
Solution: In ∆ QRS, the side SR is produced to T.
∴ ∠QRT = ∠RQS + ∠RSQ [Exterior angle property of a triangle]
But ∠RQS = 28° and ∠QRT = 65°
So, 28° + ∠RSQ = 65°
⇒ ∠RSQ = 65° – 28° = 37°
Since, PQ || SR and QS is a transversal.
∴ ∠PQS = ∠RSQ = 37° [Alternate interior angles]
⇒ x = 37°
PQ ⊥ PS ⇒ AP = 90°
in ∆PQS, ∠P + ∠PQS + ∠PSQ = 180° [Angle sum property of a triangle]
⇒ 90° + 37° + y = 180°
⇒ y = 180° – 90° – 37° = 53°
Thus, x = 37° and y = 53°
6. In figure, the side QR of ∆PQR is produced to a point S. If the bisectors of ∠PQR and ∠PRS meet at point T, then prove that ∠QTR = 1/2∠QPR
![](https://themindpalace.in/wp-content/uploads/2020/09/666.jpg)
Solution:In ∆PQR, side QR is produced to S, so by exterior angle property, ∠PRS = ∠P + ∠PQR
⇒ 1/2∠PRS = 1/2∠P + 12∠PQR
Now⇒ ∠TRS = 1/2∠P + ∠TQR …(1)[∵ QT and RT are bisectors of ∠PQR and ∠PRS respectively.]
∠TRS = ∠TQR + ∠T …(2)[Exterior angle property of a triangle]
From (1) and (2),
we have ∠TQR + 1/2∠P = ∠TQR + ∠T
⇒ 1/2∠P = ∠T
⇒ 1/2∠QPR = ∠QTR or ∠QTR = 1/2∠QPR