ಪ್ರಪಂಚದ ಇತಿಹಾಸ ಭಾಗ 2 – ರಾಜ್ಯಗಳು ಮತ್ತು ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯಗಳು, ಕ್ರಿ.ಪೂ 1000–ಸಾ.ಶ 500

ಪ್ರಪಂಚದ ಇತಿಹಾಸ

ಪ್ರಪಂಚದ ಇತಿಹಾಸ ಭಾಗ 1 – ಆರಂಭಿಕ ಮಾನವ ಸಮಾಜಗಳು


6. ಮೆಡಿಟರೇನಿಯನ್ ಜನರು

ಆಡ್ರಿಯನ್ ಮ್ಯಾಂಗ್ಲಾರ್ಡ್, ಮೆಡಿಟರೇನಿಯನ್ ಪೋರ್ಟ್ ದೃಶ್ಯ
ಚಿತ್ರ ಕೃಪೆ

೬.೧ ಆರಂಭಿಕ ಮೆಡಿಟರೇನಿಯನ್ ಜನರು

ಕಂಚಿನ ಯುಗದ ಕೊನೆಯಲ್ಲಿ ಪೂರ್ವ ಮೆಡಿಟರೇನಿಯನ್ ನ ವೈವಿಧ್ಯಮಯ ರಾಜ್ಯಗಳನ್ನು ಏಷ್ಯಾದಿಂದ ಏಜಿಯನ್ ಪ್ರದೇಶಕ್ಕೆ ಸಂಪರ್ಕಿಸುವ ಸಾಮಾನ್ಯ ಸಂಸ್ಕೃತಿಯ ಬೆಳವಣಿಗೆಗೆ ಸಾಕ್ಷಿಯಾಯಿತು. ಮಿನೋವನ್ ಮತ್ತು ಮೈಸೇನಿಯನ್ ನಾಗರಿಕತೆಗಳು ಏಜಿಯನ್ ದ್ವೀಪವಾದ ಕ್ರೀಟ್ ಮತ್ತು ಗ್ರೀಸ್ ನ ಮುಖ್ಯ ಭೂಮಿಯಲ್ಲಿ ಹೊರಹೊಮ್ಮಿದವು. ಮಿನೋವನ್ ಸಂಸ್ಕೃತಿಯು ಅದನ್ನು ಅನುಸರಿಸಿದ ಮೈಸೆನಿಯನ್ ನಾಗರಿಕತೆಯ ಕಲೆ ಮತ್ತು ಸಂಸ್ಕೃತಿಯ ಮೇಲೆ ಬಲವಾಗಿ ಪ್ರಭಾವ ಬೀರಿತು. ಕ್ರಿ.ಪೂ. 1200 ರ ಸುಮಾರಿಗೆ, ಈ ಕಂಚಿನ ಯುಗದ ಕೊನೆಯ ರಾಜ್ಯಗಳು ಯುದ್ಧಗಳು ಮತ್ತು ವಲಸೆಗಳ ಅಲೆಯಲ್ಲಿ ಕುಸಿದವು.

ಕಬ್ಬಿಣದ ಉಪಕರಣಗಳು ಮತ್ತು ಶಸ್ತ್ರಾಸ್ತ್ರಗಳನ್ನು ಉತ್ಪಾದಿಸುವ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನದ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಯೊಂದಿಗೆ ಕಬ್ಬಿಣದ ಯುಗ ಪ್ರಾರಂಭವಾಯಿತು. ಈ ಪರಿವರ್ತನೆಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಫಿನೀಷಿಯನ್ನರು ತಮ್ಮ ನಾಗರಿಕತೆಯನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಕ್ರಿ.ಪೂ 1100 ರ ಸುಮಾರಿಗೆ ಅಕ್ಷರಮಾಲೆಯನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿದರು, ಇಡೀ ಮೆಡಿಟರೇನಿಯನ್ ಜಲಾನಯನ ಪ್ರದೇಶವನ್ನು ಸಂಪರ್ಕಿಸುವ ವ್ಯಾಪಾರ ಜಾಲಗಳನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಿದರು. ಕ್ರಿ.ಪೂ. 700 ರ ನಂತರ ಮಧ್ಯ ಇಟಲಿಗೆ ಫಿನೀಷಿಯನ್ನರು ಮತ್ತು ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಗ್ರೀಕರ ಆಗಮನವು ಇಟಲಿಯಲ್ಲಿ ಎಟ್ರುಸ್ಕಾನ್ಸ್ ಎಂಬ ಹೊಸ ಸಂಸ್ಕೃತಿಯ ವಿಕಸನಕ್ಕೆ ಕೊಡುಗೆ ನೀಡಿತು. ಅವರ ನಾಗರಿಕತೆಯು ಪ್ರಾಚೀನ ರೋಮ್ ನ ನಂತರದ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಯ ಮೇಲೆ ಆಳವಾದ ಪ್ರಭಾವ ಬೀರಿತು.

೬.೨ ಪ್ರಾಚೀನ ಗ್ರೀಸ್

ಗ್ರೀಕ್ ಪುನರುಜ್ಜೀವನವನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದ ಪ್ರಾಚೀನ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ, ನಗರ-ರಾಜ್ಯ, ಅಥವಾ ಪೋಲಿಸ್, ತನ್ನ ವ್ಯಾಖ್ಯಾನಿಸುವ ಗುಣಲಕ್ಷಣವಾದ ಸ್ವಯಮಾಡಳಿತವನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಿತು. ಸ್ಪಾರ್ಟಾ ಒಂದು ಶ್ರೀಮಂತ ವರ್ಗವಾಗಿತ್ತು, ಅದರ ಗಣ್ಯ ವರ್ಗದ ಸೈನಿಕ-ನಾಗರಿಕರು ಮಾತ್ರ ಸರ್ಕಾರದಲ್ಲಿ ಭಾಗವಹಿಸಿದರೆ, ಅಥೆನ್ಸ್ ಎಲ್ಲಾ ವಯಸ್ಕ ಪುರುಷ ನಾಗರಿಕರು ಭಾಗವಹಿಸುವ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವವನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಿತು. ಈ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ, ಗ್ರೀಕ್ ಲಿಪಿ, ಹೋಮರ್ ನ ಮಹಾಕಾವ್ಯ ಕವಿತೆಗಳು ಮತ್ತು ಒಲಿಂಪಿಕ್ ಕ್ರೀಡಾಕೂಟಗಳಂತಹ ಗ್ರೀಕ್ ಸಂಸ್ಕೃತಿಯ ಪ್ರಸಿದ್ಧ ಲಕ್ಷಣಗಳು ಹೊರಹೊಮ್ಮಿದವು.

ಗ್ರೀಸ್ ನ ಶಾಸ್ತ್ರೀಯ ಅವಧಿಯು ಹೆಚ್ಚಿದ ಸೃಜನಶೀಲತೆ ಮತ್ತು ನಾವೀನ್ಯತೆಯಿಂದ ಗುರುತಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿತು, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಅಥೆನ್ಸ್ ನಲ್ಲಿ. ಪ್ಲೇಟೋ ಮತ್ತು ಅರಿಸ್ಟಾಟಲ್ ಅವರ ತಾತ್ವಿಕ ಶಾಲೆಗಳು, ಹೆರೊಡೋಟಸ್ ಮತ್ತು ಥುಸಿಡಿಡೀಸ್ ಅವರ ಇತಿಹಾಸಗಳು, ಅಥೆನ್ಸ್ ನಾಟಕಕಾರರ ನಾಟಕಗಳು ಮತ್ತು ಗ್ರೀಕ್ ಶಿಲ್ಪಿಗಳು, ವಾಸ್ತುಶಿಲ್ಪಿಗಳು ಮತ್ತು ವರ್ಣಚಿತ್ರಕಾರರ ಕಲೆಗಳು ಶತಮಾನಗಳಿಂದ ಯುರೋಪಿಯನ್ ಚಿಂತಕರು ಮತ್ತು ಕಲಾವಿದರಿಗೆ ಸ್ಫೂರ್ತಿ ನೀಡಿವೆ. ಈ ಬೆಳವಣಿಗೆಗಳು ಭಾಗಶಃ ಪರ್ಷಿಯನ್ ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯದ ಎರಡು ಆಕ್ರಮಣಗಳನ್ನು ತಡೆದುಕೊಳ್ಳುವ ಪ್ರಯತ್ನದಲ್ಲಿ ಗ್ರೀಕ್ ನಗರ-ರಾಜ್ಯಗಳು ಸಾಧಿಸಿದ ಯಶಸ್ಸಿನ ಫಲಿತಾಂಶವಾಗಿದೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಈ ಯುದ್ಧಗಳ ನಂತರ, ಗ್ರೀಕ್ ನಗರ-ರಾಜ್ಯಗಳು ತಮ್ಮ ವಿರುದ್ಧ ತಿರುಗಿಬಿದ್ದವು. ಸ್ಪಾರ್ಟಾ ಮತ್ತು ಅದರ ಮಿತ್ರರಾಷ್ಟ್ರಗಳು ಮೊದಲು ಪೆಲೊಪೊನ್ನೆಸಿಯನ್ ಯುದ್ಧದಲ್ಲಿ ಅಥೆನ್ಸ್ ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯದ ವಿರುದ್ಧ ಹೋರಾಡಿದವು. ಈ ಸುದೀರ್ಘ ಮತ್ತು ವಿನಾಶಕಾರಿ ಸಂಘರ್ಷದ ನಂತರ, ಸ್ಪಾರ್ಟಾ ಮತ್ತು ಥೀಬ್ಸ್ ಗ್ರೀಸ್ನಲ್ಲಿ ಪ್ರಾಬಲ್ಯಕ್ಕಾಗಿ ಹೋರಾಡಿದರು, ಆಗಾಗ್ಗೆ ಪರ್ಷಿಯನ್ ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯದ ಹಸ್ತಕ್ಷೇಪದೊಂದಿಗೆ. ಕ್ರಿ.ಪೂ. 350 ರ ಹೊತ್ತಿಗೆ, ಅನೇಕ ದಶಕಗಳ ಯುದ್ಧವು ಗ್ರೀಕ್ ನಗರ-ರಾಜ್ಯಗಳನ್ನು ದಣಿದ ಮತ್ತು ದುರ್ಬಲಗೊಳಿಸಿತು.

೬.೩ ಹೆಲೆನಿಸ್ಟಿಕ್ ಯುಗ

ಕ್ರಿ.ಪೂ. 338 ರ ಹೊತ್ತಿಗೆ, ರಾಜ ಫಿಲಿಪ್ II ನ ಮ್ಯಾಸೆಡಾನ್ ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯವು ಗ್ರೀಸ್ ನಲ್ಲಿ ಆಳುವ ಶಕ್ತಿಯಾಯಿತು. ಫಿಲಿಪ್ ನ ಮಗ ಅಲೆಕ್ಸಾಂಡರ್ ದಿ ಗ್ರೇಟ್ ಪರ್ಷಿಯನ್ ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯದ ವಿರುದ್ಧ ಸೇಡು ತೀರಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಯುದ್ಧದಲ್ಲಿ ಗ್ರೀಕ್ ನಗರ-ರಾಜ್ಯಗಳನ್ನು ಒಂದುಗೂಡಿಸುವ ತನ್ನ ತಂದೆಯ ಯೋಜನೆಯನ್ನು ಅಳವಡಿಸಿಕೊಂಡನು. ಇಸಸ್ (ಕ್ರಿ.ಪೂ. 333) ಮತ್ತು ಗೌಗಮೆಲಾ (ಕ್ರಿ.ಪೂ. 330) ಕದನಗಳಲ್ಲಿ ಪರ್ಷಿಯನ್ನರನ್ನು ಸೋಲಿಸಿದನು ಮತ್ತು ಪರ್ಷಿಯನ್ ರಾಜ ಮೂರನೆಯ ಡೇರಿಯಸ್ ನ ಹತ್ಯೆಯ ನಂತರ, ಅವನು ಪರ್ಷಿಯನ್ ಸಿಂಹಾಸನವನ್ನು ತನಗಾಗಿ ಪ್ರತಿಪಾದಿಸಿ ಮಧ್ಯ ಏಷ್ಯಾ ಮತ್ತು ಭಾರತಕ್ಕೆ ಆಳವಾಗಿ ಮುನ್ನಡೆದನು. ಆದಾಗ್ಯೂ, ತನ್ನ ಸ್ವಂತ ಸೈನಿಕರು ದಂಗೆ ಎದ್ದ ನಂತರ, ಅಲೆಕ್ಸಾಂಡರ್ ಬ್ಯಾಬಿಲೋನ್ ಗೆ ಹಿಂದಿರುಗಿದನು, ಅಲ್ಲಿ ಅವನು ಕ್ರಿ.ಪೂ 323 ರಲ್ಲಿ ಮರಣಹೊಂದಿದನು.

ಅಲೆಕ್ಸಾಂಡರ್ ನ ಸೇನಾಧಿಪತಿಗಳು ಮತ್ತು ಅವರ ಮಕ್ಕಳು ಕ್ರಿ.ಪೂ 323 ಮತ್ತು ಕ್ರಿ.ಪೂ 272 ರ ನಡುವೆ ಅವನ ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯದ ನಿಯಂತ್ರಣಕ್ಕಾಗಿ ಸ್ಪರ್ಧಿಸಿದರು. ಅಲೆಕ್ಸಾಂಡರ್ನ ಸೇನಾಧಿಪತಿಗಳಾದ ಆಂಟಿಗೊನಸ್, ಸೆಲ್ಯೂಕಸ್ ಮತ್ತು ಟಾಲೆಮಿಯ ವಂಶಸ್ಥರು ಮ್ಯಾಸೆಡಾನ್ ಮತ್ತು ಗ್ರೀಸ್, ಪಶ್ಚಿಮ ಮತ್ತು ಮಧ್ಯ ಏಷ್ಯಾ ಮತ್ತು ಈಜಿಪ್ಟ್ನಲ್ಲಿ ಪ್ರತ್ಯೇಕ ರಾಜ್ಯಗಳನ್ನು ಆಳಿದರು, ತಮ್ಮ ಗ್ರೀಕ್ ವಸಾಹತುಗಾರರಿಗೆ ಹೊಸ ಗ್ರೀಕ್ ನಗರಗಳನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಿದರು. ಈಜಿಪ್ಟಿನ ಅಲೆಕ್ಸಾಂಡ್ರಿಯಾ, ಅತಿದೊಡ್ಡ ಹೆಲೆನಿಸ್ಟಿಕ್ ನಗರ, ಅದರ ಬೃಹತ್ ಗ್ರಂಥಾಲಯ ಮತ್ತು ವಸ್ತುಸಂಗ್ರಹಾಲಯದೊಂದಿಗೆ ಗ್ರೀಕ್ ವಿಜ್ಞಾನ ಮತ್ತು ಸಾಹಿತ್ಯದ ಕೇಂದ್ರವಾಗಿತ್ತು. ಸಾರ್ವಭೌಮತ್ವ ಮತ್ತು ಸ್ವಯಮಾಡಳಿತವನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಂಡ ಅನೇಕ ಗ್ರೀಕರು ಎಪಿಕ್ಯೂರಿಯನಿಸಂ ಮತ್ತು ಸ್ಟೋಯಿಸಮ್ ನಂತಹ ಹೊಸ ತತ್ತ್ವಶಾಸ್ತ್ರಗಳ ಮೂಲಕ ವೈಯಕ್ತಿಕ ಸಂತೋಷವನ್ನು ಹುಡುಕಿದರು.

೬.೪ ರೋಮನ್ ಗಣರಾಜ್ಯ

ಕ್ರಿ.ಪೂ. ಆರನೇ ಶತಮಾನದ ಕೊನೆಯಲ್ಲಿ ರೋಮನ್ನರು ಎಟ್ರುಸ್ಕನ್ ರಾಜವಂಶವನ್ನು ಪದಚ್ಯುತಗೊಳಿಸಿ ಗಣರಾಜ್ಯವಾದರು. ಶಾಸನಗಳ ಹೋರಾಟವು ಕಾನೂನಿನ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಪ್ಯಾಟ್ರೀಷಿಯನ್ ಗಳೊಂದಿಗೆ ಸಮಾನತೆಯನ್ನು ಗೆಲ್ಲುವುದರೊಂದಿಗೆ ಕೊನೆಗೊಂಡಿತು, ಮತ್ತು ಕ್ರಿ.ಪೂ. ಮೂರನೇ ಶತಮಾನದ ಹೊತ್ತಿಗೆ ರೋಮನ್ ನಾಗರಿಕರು ಅಧಿಕಾರಿಗಳನ್ನು ಚುನಾಯಿಸುತ್ತಿದ್ದರು ಮತ್ತು ಸೆನೆಟ್ ನ ಕಣ್ಗಾವಲಿನಲ್ಲಿ ವಿವಿಧ ಅಸೆಂಬ್ಲಿಗಳ ಮೂಲಕ ಶಾಸನವನ್ನು ಜಾರಿಗೆ ತರುತ್ತಿದ್ದರು. ಕ್ರಿ.ಪೂ. ಮೂರನೆಯ ಶತಮಾನದ ಹೊತ್ತಿಗೆ, ರೋಮ್ ಎಲ್ಲಾ ಹೊಸ ಮಿತ್ರರಾಷ್ಟ್ರಗಳನ್ನು ತಮ್ಮ ಶತ್ರುಗಳಿಂದ ರಕ್ಷಿಸುವುದಾಗಿ ಪ್ರತಿಜ್ಞೆ ಮಾಡುವ ಮೂಲಕ ಇಟಾಲಿಯನ್ ಪರ್ಯಾಯ ದ್ವೀಪವನ್ನು ಒಂದುಗೂಡಿಸಿತು. ಈ ಮಿತ್ರರಾಷ್ಟ್ರಗಳೊಂದಿಗೆ, ರೋಮ್ ಇತರ ಮೆಡಿಟರೇನಿಯನ್ ಶಕ್ತಿಗಳಾದ ಕಾರ್ತೇಜ್ ಮತ್ತು ಪೂರ್ವ ಮೆಡಿಟರೇನಿಯನ್ ನ ಹೆಲೆನಿಸ್ಟಿಕ್ ರಾಜಪ್ರಭುತ್ವಗಳನ್ನು ಹತ್ತಿಕ್ಕಲು ಮಿಲಿಟರಿ ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿತ್ತು.

ಕ್ರಿ.ಪೂ. ಎರಡನೇ ಶತಮಾನದ ಮಧ್ಯಭಾಗದಲ್ಲಿ, ರೋಮ್ ಮೆಡಿಟರೇನಿಯನ್ ನಲ್ಲಿ ಪ್ರಬಲ ಶಕ್ತಿಯಾಗಿತ್ತು. ಆದರೆ ಯುದ್ಧಗಳು ಗಣರಾಜ್ಯವನ್ನು ಛಿದ್ರಗೊಳಿಸುವ ಹಲವಾರು ಸಾಮಾಜಿಕ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸಿದ್ದವು. ಈ ಘರ್ಷಣೆಗಳು ಗ್ರಾಚಿಯ ಉದಯಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಯಿತು ಮತ್ತು ನಂತರ ಆಳುವ ಗಣ್ಯರನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಿದ ಜನಪ್ರಿಯರು ಮತ್ತು ಅದನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಿದ ಆಪ್ಟಿಮೇಟ್ ಗಳ ನಡುವೆ ಪಕ್ಷಪಾತದ ಯುದ್ಧಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಯಿತು. ಕ್ರಿ.ಪೂ. ಎರಡನೇ ಶತಮಾನದ ಅಂತ್ಯದ ವೇಳೆಗೆ, ಪ್ರಬಲ ಮಿಲಿಟರಿ ಕಮಾಂಡರ್ ಗಳು ಮತ್ತು ಅವರ ಕಕ್ಷಿದಾರ ಸೈನ್ಯಗಳು ಗಣರಾಜ್ಯದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಅಧಿಕಾರವನ್ನು ಪಡೆದುಕೊಂಡಿದ್ದವು. ಈ ಕಮಾಂಡರ್ ಗಳಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬನಾದ ಜನರಲ್ ಸುಲ್ಲಾ ತನ್ನ ರಾಜಕೀಯ ಬಣವಾದ ಆಪ್ಟಿಮೇಟ್ಸ್ ಗೆ ಅಧಿಕಾರವನ್ನು ಪಡೆಯಲು ರೋಮ್ ಮೇಲೆ ಎರಡು ಬಾರಿ ಮೆರವಣಿಗೆ ನಡೆಸಿದನು. ಕ್ರಿ.ಪೂ. 79 ರಲ್ಲಿ, ಅವರು ನಿವೃತ್ತರಾದರು, ಆದರೆ ರೋಮ್ ಮೇಲೆ ಅವರ ಮೆರವಣಿಗೆಗಳು ಮತ್ತು ಸರ್ವಾಧಿಕಾರಿ ಹುದ್ದೆಯ ಪುನರುತ್ಥಾನವು ನಂತರ ಗಣರಾಜ್ಯವನ್ನು ಶಾಶ್ವತವಾಗಿ ಕಿತ್ತೊಗೆಯಲು ಅಡಿಪಾಯ ಹಾಕಿತು.

೬.೫ ಅಗಸ್ಟಸ್ ನ ವಯಸ್ಸು

ಕ್ರಿ.ಪೂ. 60ರಲ್ಲಿ ಪಾಂಪಿ, ಕ್ರಾಸ್ಸಸ್ ಮತ್ತು ಜೂಲಿಯಸ್ ಸೀಸರ್ ಎಂಬ ರಾಜಕೀಯ ಮೈತ್ರಿಕೂಟವನ್ನು ರಚಿಸಿದರು. ಪಾರ್ಥಿಯನ್ನರ ವಿಫಲ ವಿಜಯದಲ್ಲಿ ಕ್ರಾಸ್ಸಸ್ ಕೊಲ್ಲಲ್ಪಟ್ಟ ನಂತರ, ಪಾಂಪಿ ತನ್ನ ಹಿಂದಿನ ಶತ್ರುಗಳೊಂದಿಗೆ ಸೇರಿಕೊಂಡು ಸೀಸರ್ ನನ್ನು ವಿರೋಧಿಸುತ್ತಾನೆ, ಗ್ಯಾಲಿಕ್ ಮತ್ತು ಜರ್ಮಾನಿಕ್ ಬುಡಕಟ್ಟುಗಳ ವಿರುದ್ಧದ ಯಶಸ್ಸು ಅವನನ್ನು ಜನಪ್ರಿಯಗೊಳಿಸಿತು. ಕ್ರಿ.ಪೂ. 49 ರಲ್ಲಿ, ಸೀಸರ್ ರೋಮ್ ಮೇಲೆ ಮೆರವಣಿಗೆ ನಡೆಸಿ ಅಂತರ್ಯುದ್ಧವನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದನು, ಅದು ಪಾಂಪಿಯ ಸೋಲಿನಲ್ಲಿ ಕೊನೆಗೊಂಡಿತು. ಸೀಸರ್ ಒಬ್ಬ ನಿರಂಕುಶಾಧಿಪತಿ ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸಿ, ಪಾಂಪಿಯ ಮಾಜಿ ಬೆಂಬಲಿಗರು ಕ್ರಿ.ಪೂ 44 ರಲ್ಲಿ ಅವನನ್ನು ಹತ್ಯೆ ಮಾಡಿದರು.

ಸೀಸರನ ಉತ್ತರಾಧಿಕಾರಿ ಆಕ್ಟೇವಿಯನ್ ಕ್ರಿ.ಪೂ. 43ರಲ್ಲಿ ಲೆಪಿಡಸ್ ಮತ್ತು ಮಾರ್ಕ್ ಆಂಟೋನಿಯೊಂದಿಗೆ ಎರಡನೇ ಟ್ರಿಮ್ವಿರೇಟ್ ಅನ್ನು ರಚಿಸಿದನು. ಮೂವರೂ ಸೀಸರನ ಹಂತಕರನ್ನು ಸೋಲಿಸಿದರು ಆದರೆ ನಂತರ ಜಗಳವಾಡಿದರು. ಸೀಸರನ ಅನುಭವಿಗಳ ಬೆಂಬಲದೊಂದಿಗೆ, ಆಕ್ಟೇವಿಯನ್ ರೋಮನ್ ಅಧಿಕಾರದ ಏಕೈಕ ವಾರಸುದಾರನಾಗಿ ಹೊರಹೊಮ್ಮಿದನು. ಕ್ರಿ.ಪೂ 27 ರಲ್ಲಿ, ಅವರು ಗಣರಾಜ್ಯದ ಪುನಃಸ್ಥಾಪನೆಯನ್ನು ಘೋಷಿಸಿದರು ಆದರೆ ರೂಪದಲ್ಲಿ ಮಾತ್ರ ಅಗಸ್ಟಸ್ ಎಂಬ ಗೌರವ ಬಿರುದನ್ನು ಪಡೆದರು. ಗಣರಾಜ್ಯ ಸರ್ಕಾರದ ಸಂಪ್ರದಾಯಗಳು ವಾಸ್ತವಿಕ ಚಕ್ರವರ್ತಿಯಾಗಿ ಅವರ ಸ್ಥಾನವನ್ನು ಕಾನೂನುಬದ್ಧಗೊಳಿಸಿದ ಪ್ರಿನ್ಸಿಪೇಟ್ ಎಂಬ ಸರ್ಕಾರದ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಅವರು ಸ್ಥಾಪಿಸಿದರು. ಅಧಿಕಾರದಲ್ಲಿದ್ದಾಗ, ಅಗಸ್ಟಸ್ ಅನುಭವಿಗಳಿಗೆ ಭೂಮಿಯನ್ನು ಒದಗಿಸಿದನು; ನಗರ ಶ್ರಮಜೀವಿಗಳಿಗೆ ಸುರಕ್ಷಿತ ಉದ್ಯೋಗಗಳು, ಉಚಿತ ಧಾನ್ಯ ಮತ್ತು ಆಂತರಿಕ ವ್ಯವಸ್ಥೆ; ಮತ್ತು ಶ್ರೀಮಂತ ರೋಮನ್ನರಿಗೆ ರಾಜಕೀಯ ಮತ್ತು ಸಾಮಾಜಿಕ ಪ್ರಗತಿಯನ್ನು ನೀಡಿದರು. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಅವನು ಕ್ರಮಬದ್ಧ ಉತ್ತರಾಧಿಕಾರ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ರಚಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗಲಿಲ್ಲ, ಮತ್ತು ಅವನ ನಂತರ ಬಂದ ಆನುವಂಶಿಕ ರಾಜರು ಆಗಾಗ್ಗೆ ದುರ್ಬಲರು ಮತ್ತು ಅಸಮರ್ಥರಾಗಿದ್ದರು.


7 ರೋಮನ್ ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯದ ಅನುಭವ

ರೋಮನ್ ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯದ ವ್ಯಾಪಾರ ಮಾರ್ಗಗಳು
(attribution: Copyright Rice University, OpenStax, under CC BY 4.0 license)

೭.೧ ರೋಮನ್ ಕುಟುಂಬದ ದೈನಂದಿನ ಜೀವನ

ಕುಟುಂಬ ಘಟಕವು ರೋಮನ್ ಜೀವನದ ಮೂಲಾಧಾರವಾಗಿತ್ತು. ಕುಟುಂಬದೊಳಗೆ ನ್ಯಾಯವನ್ನು ವಿತರಿಸುವ ಅಂತಿಮ ಅಧಿಕಾರವನ್ನು ತಂದೆ ಹೊಂದಿದ್ದರಿಂದ, ಅದರ ಸದಸ್ಯರು ವಿವಿಧ ವಿಧಾನಗಳ ಮೂಲಕ ಕುಟುಂಬದ ಸಮೃದ್ಧಿಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿದರು. ಗಣ್ಯ ರೋಮನ್ ಪುರುಷರು ರಾಜಕೀಯದಲ್ಲಿ ಅಥವಾ ಮಿಲಿಟರಿಯಲ್ಲಿ ಸೇವೆ ಸಲ್ಲಿಸಿದರೆ, ಮಹಿಳೆಯರು ಮನೆಯನ್ನು ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದರು. ಚಿಕ್ಕ ವಯಸ್ಸಿನಿಂದಲೇ ಈ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಾಗಿ ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ತರಬೇತಿ ನೀಡಲಾಯಿತು; ಹುಡುಗರು ಈ ವೃತ್ತಿಜೀವನವನ್ನು ಗಮನದಲ್ಲಿಟ್ಟುಕೊಂಡು ಶಿಕ್ಷಣ ಪಡೆದರು, ಆದರೆ ಕುಟುಂಬದ ಹುಡುಗಿಯರ ವಿವಾಹವು ಪ್ರಮುಖ ಕಾಳಜಿಯಾಗಿತ್ತು. ಆದರೂ ಮಹಿಳೆಯರು ಮನೆಯ ಹೊರಗೆ ಉದ್ಯೋಗಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರು ಮತ್ತು ಹೊಂದಿದ್ದರು, ಮತ್ತು ಕೆಳವರ್ಗದ ರೋಮನ್ನರು ಕಡಿಮೆ ಸ್ಥಿರವಾದ ಉದ್ಯೋಗವನ್ನು ಅವಲಂಬಿಸಬೇಕಾಗಿತ್ತು. ಡೊಮಸ್ ಅಥವಾ ಕುಟುಂಬ ಮನೆ, ಶ್ರೀಮಂತ ರೋಮನ್ನರು ತಮ್ಮ ಹೆಚ್ಚಿನ ವ್ಯವಹಾರವನ್ನು ನಡೆಸುತ್ತಿದ್ದ ಸ್ಥಳವಾಗಿತ್ತು; ಒಬ್ಬ ರೋಮನ್ ಪೋಷಕನು ತನ್ನ ಗ್ರಾಹಕರನ್ನು ತನ್ನ ಮನೆಗೆ ಆಹ್ವಾನಿಸುತ್ತಿದ್ದನು, ಮತ್ತು ಐಷಾರಾಮಿ ಎಸ್ಟೇಟ್ ಗಳು ಸಂಪತ್ತಿನ ಪ್ರದರ್ಶನದ ಸ್ಥಳಗಳಾಗಿದ್ದವು. ಕುಟುಂಬದ ಬಗ್ಗೆ ರೋಮನ್ ಮೌಲ್ಯಗಳು ರಾಜಕೀಯ ಮತ್ತು ಸಂಸ್ಕೃತಿಯಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿಬಿಂಬಿತವಾಗಿದ್ದವು, ಅಲ್ಲಿ ರೋಮ್ ನ ಸಾಂಸ್ಕೃತಿಕ ಆದರ್ಶಗಳನ್ನು ಸಾಕಾರಗೊಳಿಸಿದವರನ್ನು ಅನುಕೂಲಕರವಾಗಿ ನೋಡಲಾಯಿತು. ಇದು ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಚಕ್ರವರ್ತಿಗಳಿಗೆ, ಅವರ ಕುಟುಂಬಗಳಿಗೆ ಮತ್ತು ಸಾರ್ವಜನಿಕರ ದೃಷ್ಟಿಯಲ್ಲಿ ಇತರರಿಗೆ ಅನ್ವಯಿಸುತ್ತದೆ.

೭.೨ ರೋಮನ್ ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯದಲ್ಲಿ ಗುಲಾಮಗಿರಿ

ರೋಮ್ ಗುಲಾಮಗಿರಿಗೆ ಒಳಗಾದ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳ ದುಡಿಮೆಯ ಮೇಲೆ ಅವಲಂಬಿತವಾಗಿತ್ತು, ಅವರು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಯುದ್ಧ ಸೆರೆಯಾಳುಗಳಾಗಿದ್ದರು, ಆದರೆ ಅವರು ಗುಲಾಮಗಿರಿಯಲ್ಲಿ ಜನಿಸಿರಬಹುದು, ಅಪಹರಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿರಬಹುದು ಅಥವಾ ಶೈಶವಾವಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿ ತ್ಯಜಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿರಬಹುದು. ಮನುಮಿಷನ್ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿತ್ತು, ಮತ್ತು ಮುಕ್ತ ಜನರು ಹಲವಾರು ನುರಿತ ವೃತ್ತಿಗಳಲ್ಲಿ ಗಣನೀಯ ವರ್ಗವನ್ನು ರೂಪಿಸಿದರು. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಗುಲಾಮಗಿರಿಯ ಜೀವನವು ಅನೇಕವೇಳೆ ಕ್ರೂರವಾಗಿತ್ತು, ಮತ್ತು ಕ್ರಿ.ಪೂ. ಮೊದಲನೆಯ ಶತಮಾನದ ಯುದ್ಧಗಳು ಗುಲಾಮರು ತಪ್ಪಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಹಿಂಸೆಯನ್ನು ಒಂದು ಮಾರ್ಗವಾಗಿ ಆರಿಸಿಕೊಂಡ ಆವರ್ತನವನ್ನು ತೋರಿಸುತ್ತವೆ. ಗ್ಲಾಡಿಯೇಟರ್ ಗಳನ್ನು ಆಗಾಗ್ಗೆ ಗುಲಾಮರನ್ನಾಗಿಸಿ ಹಿಂಸಾತ್ಮಕ ಕನ್ನಡಕಗಳಲ್ಲಿ ಹೋರಾಡುವಂತೆ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತಿತ್ತು, ಇದು ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯಶಾಹಿ ಅವಧಿಯುದ್ದಕ್ಕೂ ಭಾರಿ ಜನಪ್ರಿಯವಾಗಿತ್ತು.

೭.೩ ರೋಮನ್ ಆರ್ಥಿಕತೆ: ವ್ಯಾಪಾರ, ತೆರಿಗೆಗಳು ಮತ್ತು ವಿಜಯ

ರೋಮನ್ ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯವು ವಿವಿಧ ಸರಕುಗಳನ್ನು ಉತ್ಪಾದಿಸಿತು, ಆಮದು ಮಾಡಿತು ಮತ್ತು ರಫ್ತು ಮಾಡಿತು. ಹಡಗು ಮಾಲೀಕರನ್ನು ರಾಜ್ಯದೊಂದಿಗೆ ಒಪ್ಪಂದಗಳಿಗೆ ಸಹಿ ಹಾಕಲು ಪ್ರೇರೇಪಿಸುವುದು ಮತ್ತು ಜನರಿಗೆ ಧಾನ್ಯವನ್ನು ಪೂರೈಸುವುದು ಸೇರಿದಂತೆ ಹಲವಾರು ವಿಧಾನಗಳ ಮೂಲಕ ಈ ವ್ಯಾಪಾರವನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸಲು ಸರ್ಕಾರ ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿತು. ತೆರಿಗೆಗಳ ಸಂಗ್ರಹಣೆಯನ್ನು ಸ್ಥಳೀಯ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಸಾರ್ವಜನಿಕವಾಗಿ ನಡೆಸಲಾಯಿತು, ಆದರೆ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯು ಅಸಂಬದ್ಧವಾಗಿತ್ತು, ಮತ್ತು ಅಗಸ್ಟಸ್ ಮತ್ತು ಡಯೋಕ್ಲೇಟಿಯನ್ ಅವರ ಸುಧಾರಣೆಗಳು ತೆರಿಗೆಯು ನಿರಂತರ ಸಮಸ್ಯೆಯಾಗಿದೆ ಎಂದು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ.

ಅನೇಕ ವಿಧಗಳಲ್ಲಿ, ಸೈನ್ಯವು ರೋಮ್ ನ ಆರ್ಥಿಕ ಪ್ರಾಬಲ್ಯದ ಪ್ರಯತ್ನಗಳ ವಿಸ್ತರಣೆಯಾಗಿತ್ತು. ಸೈನ್ಯವು ವಶಪಡಿಸಿಕೊಂಡ ಪ್ರದೇಶಗಳು ಆರ್ಥಿಕತೆಗೆ ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳನ್ನು ನೀಡಬಹುದು, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಈಜಿಪ್ಟ್ ರೋಮ್ನ ಧಾನ್ಯದ ಪ್ರಾಥಮಿಕ ಪೂರೈಕೆದಾರನಾಗಿ. ನಂತರದ ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ರೋಮ್ ನಿರಂತರ ಸಂಘರ್ಷದಲ್ಲಿತ್ತು, ಮತ್ತು ಸೈನ್ಯದಲ್ಲಿ ಸೇವೆಗೆ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹದ ಹೊರತಾಗಿಯೂ, ಈ ಮಿಲಿಟರಿ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಗಳು ರೋಮನ್ ಜನರ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರಿರಬೇಕು.

೭.೪ ರೋಮನ್ ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯದಲ್ಲಿ ಧರ್ಮ

ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ರೋಮನ್ ಧರ್ಮವು ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಮತ್ತು ಖಾಸಗಿ ಅಂಶಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿತ್ತು. ಸಾರ್ವಜನಿಕ ವಲಯದಲ್ಲಿ, ದೈವಿಕ ಚಕ್ರವರ್ತಿಗಳನ್ನು ಪೂಜಿಸುವ ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯಶಾಹಿ ಪಂಥವು ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯದ ಸಿಂಹಾಸನದ ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ಪ್ರತಿನಿಧಿಸುತ್ತದೆ. ವೆಸ್ಟಲ್ ಕನ್ಯೆಯರು ಕೆಲವು ಮಹಿಳೆಯರಿಗೆ ಪುರೋಹಿತತ್ವವನ್ನು ಹೊಂದಲು ಒಂದು ಮಾರ್ಗವಾಗಿತ್ತು, ಆದರೂ ಅವರಿಗೆ ಸಾಂದರ್ಭಿಕ ಶಿಕ್ಷೆಗಳು ಅವರ ಅನಿಶ್ಚಿತ ಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ತೋರಿಸುತ್ತವೆ. ರೋಮನ್ನರು ಖಾಸಗಿಯಾಗಿ ಧರ್ಮವನ್ನು ಆಚರಿಸುತ್ತಿದ್ದರು, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಆಚರಣೆಗಳೊಂದಿಗೆ.

ರಹಸ್ಯ ಪಂಥಗಳು ರಹಸ್ಯ ಧಾರ್ಮಿಕ ಆಚರಣೆಗಳಲ್ಲಿ ಭಾಗವಹಿಸುವ ಒಂದು ಸಾಧನವಾಗಿತ್ತು. ಮಿತ್ರರು ಮತ್ತು ಐಸಿಸ್ ಪಂಥಗಳು ರಹಸ್ಯ ದೀಕ್ಷಾ ಆಚರಣೆಗಳು ಮತ್ತು ಶ್ರೇಣೀಕೃತ ಸದಸ್ಯತ್ವದೊಂದಿಗೆ ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಜನಪ್ರಿಯವಾಗಿದ್ದವು. ನಿಗೂಢ ಪಂಥಗಳ ಸದಸ್ಯರಂತಲ್ಲದೆ, ಆದಿ ಕ್ರೈಸ್ತರು ಪ್ರಾಣಿಬಲಿಯಂತಹ ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ರೋಮನ್ ಧಾರ್ಮಿಕ ಆಚರಣೆಗಳಲ್ಲಿ ಭಾಗವಹಿಸಲು ನಿರಾಕರಿಸಿದ್ದರಿಂದ, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಮೂರನೇ ಶತಮಾನದಲ್ಲಿ ಹಿಂಸೆಯ ಅವಧಿಗಳನ್ನು ಅನುಭವಿಸಿದರು.

೭.೫ ರೋಮ್ ಪ್ರದೇಶಗಳು

ರೋಮನ್ ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯದ ಗಡಿಗಳು ಬೆಳೆದಂತೆ, ಬ್ರಿಟನ್ ಮತ್ತು ಗೌಲ್ ವಿಜಯ ಮತ್ತು ಮಿಲಿಟರಿಕರಣದ ತಾಣಗಳಾದವು. ಆದರೆ ಅವರ ಸ್ಥಳೀಯ ಸಮುದಾಯಗಳು ಮಿಲಿಟರಿಯೊಂದಿಗೆ ಸಂವಹನ ನಡೆಸುವುದರಿಂದ, ಅವರೊಂದಿಗೆ ವ್ಯಾಪಾರ ಮಾಡುವುದರಿಂದ ಮತ್ತು ರೋಮನ್ ಸಂಸ್ಕೃತಿಯ ಅಂಶಗಳನ್ನು ಅಪ್ಪಿಕೊಂಡಿದ್ದರಿಂದ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಹೊಂದಲು ಸಾಧ್ಯವಾಯಿತು. ಪೂರ್ವದಲ್ಲಿ, ರೋಮನ್ನರು ಗ್ರೀಕ್ ಸಂಸ್ಕೃತಿಯ ಬಗ್ಗೆ ಅಳೆಯಲಾದ ಗೌರವವನ್ನು ಉಳಿಸಿಕೊಂಡರು, ಹೆಲೆನಿಸಂನ ಕೆಲವು ಅಂಶಗಳನ್ನು ಅಪ್ಪಿಕೊಂಡರು. ಮತ್ತು ಗಣ್ಯ ರೋಮನ್ನರು ಈಜಿಪ್ಟಿನ ಕಲೆ, ವಾಸ್ತುಶಿಲ್ಪ ಮತ್ತು ಧರ್ಮದ ಅಂಶಗಳನ್ನು ಅಳವಡಿಸಿಕೊಂಡರು.

ರೋಮ್ನಲ್ಲಿ ಪೌರತ್ವವು ಒಂದು ಸಂಕೀರ್ಣ ವಿಷಯವಾಗಿತ್ತು, ಮತ್ತು ರೋಮನ್ನರು ವಿದೇಶಿಯರನ್ನು ಹೇಗೆ ಒಳಗೊಳ್ಳಬೇಕು ಎಂಬುದರ ಬಗ್ಗೆ ಶಾಶ್ವತವಾಗಿ ಕಾಳಜಿ ವಹಿಸುತ್ತಿದ್ದರು, ಅಂತಿಮವಾಗಿ 212 ರಲ್ಲಿ ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯದ ಎಲ್ಲಾ ನಿವಾಸಿಗಳಿಗೆ ಪೌರತ್ವವನ್ನು ವಿಸ್ತರಿಸಿದರು. ಯಹೂದಿ ಜನರು ಒಂದು ವಿಶೇಷ ಪ್ರಕರಣವಾಗಿದ್ದರು. ರೋಮನ್ನರು ಸಾಂದರ್ಭಿಕವಾಗಿ ಯಹೂದಿ ಜನರ ಆಳವಾದ ಇತಿಹಾಸದ ಬಗ್ಗೆ ಗೌರವವನ್ನು ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿದರು, ಆದರೆ ಇದು ನಕಾರಾತ್ಮಕ ಮನೋಭಾವಗಳಿಂದ ಸರಿದೂಗಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿತು, ಇದು ಮೊದಲ ಶತಮಾನದಲ್ಲಿ ಯುದ್ಧಗಳಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ರೋಮನ್ನರಿಂದ ಎರಡನೇ ದೇವಾಲಯದ ನಾಶಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಯಿತು.


8 ಪ್ರಾಚೀನ ಕಾಲದಲ್ಲಿ ಅಮೇರಿಕಾಗಳು

ಪ್ರಾಚೀನ ಕಾಲದಲ್ಲಿ ಅಮೇರಿಕಾಗಳು. (ಕ್ರೆಡಿಟ್: ಮ್ಯಾಸಿಜ್ ಜಾರೋಸ್ / ವಿಕಿಮೀಡಿಯಾ ಕಾಮನ್ಸ್, ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಡೊಮೇನ್ ನಿಂದ “ವಿಶ್ವ ನಕ್ಷೆ ಖಾಲಿ ಕಡಲತೀರಗಳು” ಕೃತಿಯ ಮಾರ್ಪಾಡು)

೮.೧ ಅಮೆರಿಕಗಳಲ್ಲಿ ಜನಸಂಖ್ಯೆ ಮತ್ತು ನೆಲೆಗೊಳಿಸುವುದು

ಕೊನೆಯ ಹಿಮನದಿಯ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ, ಆಧುನಿಕ ಮಾನವರು ಬೆರಿಂಗಿಯಾವನ್ನು ದಾಟಿ ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ಅಮೆರಿಕವನ್ನು ಪ್ರವೇಶಿಸಿದರು, ಉತ್ತರ, ಮಧ್ಯ ಮತ್ತು ದಕ್ಷಿಣ ಅಮೆರಿಕಾದಾದ್ಯಂತ ವಲಸೆ ಹೋದರು. ಅವರು ದೊಡ್ಡ ಆಟವನ್ನು ಬೇಟೆಯಾಡುವುದನ್ನು ಅವಲಂಬಿಸಿದ್ದರು ಮತ್ತು ಕೆಲವು ಪ್ರಾಣಿಗಳ ಅಳಿವಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗಿರಬಹುದು. ನಂತರ ಅವರು ತಮ್ಮ ಪರಿಸರ ಮತ್ತು ಲಭ್ಯವಿರುವ ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳಿಗೆ ತಮ್ಮ ಬೇಟೆಗಾರ-ಸಂಗ್ರಾಹಕ ತಂತ್ರಗಳನ್ನು ಅಳವಡಿಸಿಕೊಂಡು ಹಲವಾರು ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚು ನೆಲೆಸಿದರು.

ಸುಮಾರು ಒಂಬತ್ತು ಸಾವಿರ ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ, ಆಂಡಿಸ್ ಪ್ರದೇಶದಂತಹ ಗುಂಪುಗಳು ಪ್ರಾಣಿ ಸಾಕಣೆಯ ಪ್ರಯೋಗವನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದವು. ನಂತರ ಅವರು ಸ್ಕ್ವಾಷ್, ಸೋರೆಕಾಯಿ ಮತ್ತು ನಂತರ ಆಲೂಗಡ್ಡೆಯಂತಹ ತಿನ್ನಬಹುದಾದ ಸಸ್ಯಗಳನ್ನು ಬೆಳೆಸಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು. ಮೆಸೊಅಮೆರಿಕಾದಲ್ಲಿ, ಮೆಕ್ಕೆಜೋಳ ಆಧಾರಿತ ಕೃಷಿಗೆ ಸ್ಥಳಾಂತರವು ಕ್ರಿ.ಪೂ 5000 ಮತ್ತು 3000 ರ ನಡುವೆ ಪ್ರಾರಂಭವಾಯಿತು. ಕ್ರಿ.ಪೂ. 2500 ರ ಹೊತ್ತಿಗೆ, ಸಾಕಿದ ಮೆಕ್ಕೆಜೋಳದ ಬಳಕೆಯು ಹೆಚ್ಚು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಯಿತು ಮತ್ತು ಕೃಷಿ ಗ್ರಾಮಗಳ ವಸಾಹತಿಗೆ ಅನುವು ಮಾಡಿಕೊಟ್ಟಿತು, ಇದು ಬೇಟೆಯಾಡುವ ಮತ್ತು ಸಂಗ್ರಹಿಸುವ ತಂತ್ರಗಳನ್ನು ಮೆಕ್ಕೆಜೋಳದ ಕೃಷಿಯೊಂದಿಗೆ ಸಂಯೋಜಿಸಿತು. ಕಾಲಾನಂತರದಲ್ಲಿ, ಮೆಕ್ಕೆಜೋಳದ ಕೃಷಿಯ ಅನುಕೂಲಗಳು ಹೆಚ್ಚು ಸ್ಪಷ್ಟವಾದವು, ಮತ್ತು ಪ್ರತ್ಯೇಕವಾಗಿ ಜಡ ಕೃಷಿ ಸಮುದಾಯಗಳು ಹೊರಹೊಮ್ಮಿದವು. ಈಸ್ಟರ್ನ್ ವುಡ್ ಲ್ಯಾಂಡ್ಸ್ ನಲ್ಲಿ, ಕ್ರಿ.ಪೂ 2000 ರ ವೇಳೆಗೆ ವಿಭಿನ್ನ ಕೃಷಿ ಸಂಪ್ರದಾಯವು ಸ್ವತಂತ್ರವಾಗಿ ಹೊರಹೊಮ್ಮಿತು. ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ, ಸಸ್ಯ ಸಾಕಣೆಯು ನವಶಿಲಾಯುಗದ ವಸಾಹತುಗಳನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಲು ಅನುವು ಮಾಡಿಕೊಟ್ಟಿತು, ಅಲ್ಲಿಂದ ನಂತರ ದೊಡ್ಡ ಸಂಸ್ಕೃತಿಗಳು ಮತ್ತು ನಾಗರಿಕತೆಗಳು ಬೆಳೆದವು.

೮.೨ ಅಮೇರಿಕಾದ ಆರಂಭಿಕ ಸಂಸ್ಕೃತಿಗಳು ಮತ್ತು ನಾಗರಿಕತೆಗಳು

ಓಲ್ಮೆಕ್ ನಾಗರಿಕತೆಯು ಕ್ರಿ.ಪೂ 1200 ರ ಸುಮಾರಿಗೆ ರೂಪುಗೊಂಡಿತು ಮತ್ತು ಅತ್ಯಾಧುನಿಕ ಧಾರ್ಮಿಕ ಸಂಪ್ರದಾಯಗಳು, ಕ್ಯಾಲೆಂಡರ್ ವ್ಯವಸ್ಥೆ ಮತ್ತು ಆಚರಣೆಯ ಚೆಂಡು ಆಟವನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಿತು. ಓಲ್ಮೆಕ್ ನಂತರದ ಮೆಸೊಅಮೆರಿಕನ್ ಸಂಸ್ಕೃತಿಗಳ ಮೇಲೆ ಪ್ರಭಾವ ಬೀರಿತು, ಇದರಲ್ಲಿ ಓಕ್ಸಾಕಾದ ಜಾಪೊಟೆಕ್ಸ್, ಮೆಕ್ಸಿಕೊ ಕಣಿವೆಯ ಟಿಯೊಟಿಹುವಾಕಾನೊಸ್ ಮತ್ತು ದಕ್ಷಿಣ ಮೆಕ್ಸಿಕೊ ಮತ್ತು ಗ್ವಾಟೆಮಾಲಾದ ಮಾಯಾ ಸೇರಿವೆ. ಕ್ರಿ.ಪೂ 300 ರ ಹೊತ್ತಿಗೆ, ಟಿಯೊಟಿಹುವಾಕನ್ ವಿಶ್ವದ ಅತಿದೊಡ್ಡ ನಗರಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿತ್ತು ಮತ್ತು ವಿಶಾಲವಾದ ವ್ಯಾಪಾರ ಜಾಲವನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸಿತು. ಆ ಹೊತ್ತಿಗೆ, ಟಿಕಾಲ್, ಕಲಕ್ಮುಲ್ ಮತ್ತು ಎಲ್ ಮಿರಾಡೋರ್ನಂತಹ ಬೆರಳೆಣಿಕೆಯಷ್ಟು ಪ್ರಬಲ ಮಾಯಾ ನಗರ-ರಾಜ್ಯಗಳು ದೊಡ್ಡ ನಗರ ಕೇಂದ್ರಗಳಾಗಿ ಬೆಳೆದಿದ್ದವು ಮತ್ತು ತಮ್ಮದೇ ಆದ ಅತ್ಯಾಧುನಿಕ ಬರವಣಿಗೆ ಮತ್ತು ಕ್ಯಾಲೆಂಡರ್ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಬಳಸುತ್ತಿದ್ದವು.

ದಕ್ಷಿಣ ಅಮೆರಿಕದ ಆಂಡಿಸ್ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ, ಚಾವಿನ್ ಸಂಸ್ಕೃತಿಯು ಕ್ರಿ.ಪೂ 900 ರ ಸುಮಾರಿಗೆ ವಿಸ್ತರಿಸಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿತು, ಅದರ ವಿಶಿಷ್ಟ ಕಲಾತ್ಮಕ ಮತ್ತು ಧಾರ್ಮಿಕ ಸಂಪ್ರದಾಯಗಳನ್ನು ಹರಡಿತು. ಕ್ರಿ.ಪೂ 200 ರಲ್ಲಿ ಚಾವಿನ್ ಕುಸಿತದ ಹಿನ್ನೆಲೆಯಲ್ಲಿ, ಮೋಚೆ, ನಾಜ್ಕಾ ಮತ್ತು ಟಿವಾನಾಕು ಮುಂತಾದ ಹೊಸ ರಾಜ್ಯಗಳು ಹೊರಹೊಮ್ಮಿದವು ಮತ್ತು ಆಂಡಿಸ್ನಲ್ಲಿ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಹೊಂದಿದವು.

ಉತ್ತರ ಅಮೆರಿಕಾದಲ್ಲಿ, ಅಡೆನಾ ಸಂಪ್ರದಾಯದ ಸಂಕೀರ್ಣ ಸಮಾಜಗಳು ಕ್ರಿ.ಪೂ 1000 ರ ಸುಮಾರಿಗೆ ಓಹಿಯೋ ನದಿ ಕಣಿವೆಯಲ್ಲಿ ಹೊರಹೊಮ್ಮಿದವು ಮತ್ತು ಹಲವಾರು ಮಣ್ಣಿನ ಸಮಾಧಿ ದಿಬ್ಬಗಳನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಿದವು. ಈ ಸಂಪ್ರದಾಯವನ್ನು ಹೋಪ್ವೆಲ್ ಸಂಪ್ರದಾಯದಂತಹ ಇತರ ದಿಬ್ಬ-ನಿರ್ಮಾಣ ಸಂಸ್ಕೃತಿಗಳು ಅನುಸರಿಸಿದವು. ನೈಋತ್ಯದಲ್ಲಿ ಬಹಳ ವಿಭಿನ್ನ ಸಂಪ್ರದಾಯಗಳು ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಹೊಂದಿದವು, ಅಲ್ಲಿ ಮೆಕ್ಕೆಜೋಳದ ಕೃಷಿಯನ್ನು ಕ್ರಿ.ಪೂ. ಮೂರನೇ ಸಹಸ್ರಮಾನದಷ್ಟು ಹಿಂದೆಯೇ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಬೇಟೆಗಾರ-ಸಂಗ್ರಾಹಕರ ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿ ಸಂಯೋಜಿಸಲಾಯಿತು. ಆದರೆ ಈ ಶುಷ್ಕ ವಾತಾವರಣದಲ್ಲಿ, ನೆಲೆಸಿದ ಮತ್ತು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಕೃಷಿ ಸಮುದಾಯಗಳು ಸುಮಾರು ಸಾ.ಶ 200 ರವರೆಗೆ ಹೊರಹೊಮ್ಮಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಲಿಲ್ಲ.

೮.೩ ಅಮೇರಿಕಾದಲ್ಲಿ ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯಗಳ ಯುಗ

ಹದಿನೈದನೇ ಶತಮಾನದಲ್ಲಿ ಮೆಸೊಅಮೆರಿಕಾದಲ್ಲಿ, ಅಜ್ಟೆಕ್ ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯವು ಮಧ್ಯ ಮೆಕ್ಸಿಕೊವನ್ನು ಅದರ ದ್ವೀಪ ನಗರವಾದ ಟೆನೊಚ್ಟಿಟ್ಲಾನ್ ನಿಂದ ನಿಯಂತ್ರಿಸಲು ವಿಸ್ತರಿಸಿತು. ದೊಡ್ಡ ದೇವಾಲಯಗಳು, ಬಾಲ್ ಕೋರ್ಟ್ ಗಳು ಮತ್ತು ಅರಮನೆಗಳನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸುವುದರ ಜೊತೆಗೆ, ಅಜ್ಟೆಕ್ ಮಾನವ ಬಲಿಯನ್ನು ಒಂದು ಪ್ರಮುಖ ಧಾರ್ಮಿಕ ಆಚರಣೆಯಾಗಿ ಅಭ್ಯಾಸ ಮಾಡಿದರು. ಆಂಡಿಯನ್ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ, ಇಂಕಾ ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯವು ಸಮುದ್ರ ಮಟ್ಟದಿಂದ ಹನ್ನೊಂದು ಸಾವಿರ ಅಡಿ ಎತ್ತರದಲ್ಲಿರುವ ತನ್ನ ರಾಜಧಾನಿ ಕುಜ್ಕೊದಿಂದ ಪಶ್ಚಿಮ ದಕ್ಷಿಣ ಅಮೆರಿಕದ ದೊಡ್ಡ ಭಾಗವನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸಲು ವಿಸ್ತರಿಸಿತು. ಈ ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯವನ್ನು ತರಬೇತಿ ಪಡೆದ ಯೋಧರು ರಚಿಸಿದರು, ಕಪ್ಪಕಾಣಿಕೆ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಬಳಸಿದರು ಮತ್ತು ಅದರ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಪರ್ವತ ಪ್ರದೇಶದ ಮೂಲಕ ವಿಶಾಲವಾದ ರಸ್ತೆಗಳ ಜಾಲದಿಂದ ಒಟ್ಟಿಗೆ ಹಿಡಿದಿಡಲ್ಪಟ್ಟರು.

ನೈಋತ್ಯ ಮತ್ತು ಪೂರ್ವ ಕಾಡುಗಳಲ್ಲಿ ಮೆಕ್ಕೆಜೋಳದ ತೀವ್ರ ಕೃಷಿಯು ಎರಡೂ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಅಗಾಧ ಬದಲಾವಣೆಗಳಿಗೆ ಕಾರಣವಾಯಿತು. ಸುಮಾರು 900 ರ ಹೊತ್ತಿಗೆ, ನೈಋತ್ಯದಲ್ಲಿ ಹಲವಾರು ವಸಾಹತುಗಳು ಬೆಳೆದವು, ಉದಾಹರಣೆಗೆ ಚಾಕೊ ಕ್ಯಾನ್ಯನ್ ನ ಪ್ಯೂಬ್ಲೊ ಬೊನಿಟೊ, ಮೆಸಾ ವರ್ಡೆಯ ಕ್ಲಿಫ್ ಪ್ಯಾಲೇಸ್ ನಲ್ಲಿರುವ ಕ್ಲಿಫ್ ಸೈಡ್ ನಿವಾಸಗಳು ಮತ್ತು ಉತ್ತರ ಮೆಕ್ಸಿಕೊದ ದೊಡ್ಡ ಕಾಸಾಸ್ ಗ್ರಾಂಡೆಸ್ ವಸಾಹತುಗಳು. ಈಸ್ಟರ್ನ್ ವುಡ್ ಲ್ಯಾಂಡ್ಸ್ ನಲ್ಲಿ, ಸುಮಾರು 800 ರ ಸುಮಾರಿಗೆ ಮೆಕ್ಕೆಜೋಳದ ಕೃಷಿಯನ್ನು ಅಳವಡಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಮಿಸ್ಸಿಸ್ಸಿಪ್ಪಿಯನ್ ಸಂಪ್ರದಾಯ ಮತ್ತು ಮಿಸ್ಸಿಸ್ಸಿಪ್ಪಿ ನದಿ ಕಣಿವೆಯಾದ್ಯಂತ ದೊಡ್ಡ ಕೃಷಿ ಸಮುದಾಯಗಳ ಉದಯಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಯಿತು. ಹೆಚ್ಚಿನವು ಸಣ್ಣ ದೊರೆಗಳಾಗಿದ್ದವು, ಆದರೆ ಕಹೋಕಿಯಾದಂತಹ ಕೆಲವು ಅಸಾಧಾರಣವಾಗಿ ದೊಡ್ಡದಾಗಿದ್ದವು, ಸಾವಿರಾರು ಜನಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದವು.


9. ಪ್ರಾಚೀನ ಕಾಲದಲ್ಲಿ ಆಫ್ರಿಕಾ

ಆನೆಗಳಲ್ಲಿ ಸ್ಯಾನ್ ಮೆನ್. ದಕ್ಷಿಣ ಆಫ್ರಿಕಾದ ಸೆಡರ್ಬರ್ಗ್ ಗುಹೆಗಳಲ್ಲಿನ ಈ ರಾಕ್ ಆರ್ಟ್, ಇಪ್ಪತ್ತು ಸ್ಯಾನ್ ಪುರುಷರ ಗುಂಪು ಆರು ಆನೆಗಳ ಗುಂಪಿನೊಂದಿಗೆ ಸಂವಹನ ನಡೆಸುವುದನ್ನು ಚಿತ್ರಿಸುತ್ತದೆ. ಚಿತ್ರದ ಮಧ್ಯದಲ್ಲಿ, ಒಂದು ಸಣ್ಣ ಆನೆ ತನ್ನ ಸೊಂಡಿಲನ್ನು ಚಾಚಿ ಪುರುಷರಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರನ್ನು ಮೂಸಿ ನೋಡುವಂತೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಕ್ರಿ.ಪೂ 5500 ರ ಸುಮಾರಿಗೆ ಚಿತ್ರಿಸಲಾದ ಈ ಕಲಾಕೃತಿಯು ಸ್ಯಾನ್ ಜನರು ಮತ್ತು ಆನೆಗಳ ನಡುವಿನ ವಿಶೇಷ ಬಂಧವನ್ನು ಚಿತ್ರಿಸುತ್ತದೆ, ಮತ್ತು ಸಾವಿರಾರು ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆಯೇ ಈ ಆಫ್ರಿಕನ್ ಜನರು ಆನೆಗಳ ನಡವಳಿಕೆ ಮತ್ತು ಗುಣಲಕ್ಷಣಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಆಳವಾದ ತಿಳುವಳಿಕೆಯನ್ನು ಬೆಳೆಸಿಕೊಂಡಿದ್ದರು ಎಂದು ಇದು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ. (ಕ್ರೆಡಿಟ್: “ವಾಲ್ರೋ”/ವಿಕಿಮೀಡಿಯಾ ಕಾಮನ್ಸ್, ಪಬ್ಲಿಕ್ ಡೊಮೇನ್ ನಿಂದ “ಸ್ಟಾಡ್ಸಾಲ್ ಬಳಿಯ ಸೆಡರ್ ಬರ್ಗ್ ಗುಹೆಯಲ್ಲಿ ಸ್ಯಾನ್ ಜನರು ರಚಿಸಿದ ಗುಹೆ ಚಿತ್ರಕಲೆ” ಕೃತಿಯ ಮಾರ್ಪಾಡು)

೯.೧ ಆಫ್ರಿಕಾದ ಭೌಗೋಳಿಕತೆ ಮತ್ತು ಹವಾಮಾನ

ಆಫ್ರಿಕಾದಲ್ಲಿ ಆರಂಭಿಕ ಮಾನವ ನಾಗರಿಕತೆಯ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಯಲ್ಲಿ ಭೌಗೋಳಿಕತೆಯು ನಿರ್ಣಾಯಕ ಪಾತ್ರ ವಹಿಸಿತು. ತಾಪಮಾನ ಮತ್ತು ಮಳೆಯಂತಹ ಹವಾಮಾನ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳು ಕೃಷಿ ಬೆಳೆಯುವ ಋತುಗಳನ್ನು ನಿರ್ದೇಶಿಸುತ್ತವೆ, ಮತ್ತು ಮಣ್ಣಿನ ಫಲವತ್ತತೆಯು ಒಂದು ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಯಾವ ಬೆಳೆಗಳನ್ನು ಬೆಳೆಯಬಹುದು ಮತ್ತು ಮೇಯಿಸುವ ಪ್ರಾಣಿಗಳಿಗೆ ಮೇವಿನ ಲಭ್ಯತೆಯನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸುತ್ತದೆ. ನಿರ್ದಿಷ್ಟವಾಗಿ, ನೀರಿನ ಲಭ್ಯತೆಯು ಸ್ಥಿರ ವಸಾಹತಿನ ಸಾಧ್ಯತೆಯನ್ನು ನಿರ್ದೇಶಿಸಿತು. ಮರುಭೂಮಿಯಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುವ ಸ್ಯಾನ್ ನಿಂದ ಹಿಡಿದು ಮಳೆಕಾಡಿನ ಬಕಾ ಜನರವರೆಗೆ ಆಫ್ರಿಕಾದ ವೈವಿಧ್ಯಮಯ ಭೌಗೋಳಿಕತೆಯ ವಿಶಾಲ ವ್ಯಾಪ್ತಿಯ ಜನರು ವಾಸಿಸುತ್ತಾರೆ. ಎಲ್ಲಾ ಜೀವನಶೈಲಿಗಳು ಮತ್ತು ಸಂಸ್ಕೃತಿಗಳು ತಮ್ಮ ಭೌಗೋಳಿಕತೆಗೆ ಸರಿಹೊಂದುವುದಲ್ಲದೆ ಅದರಿಂದ ಹೆಚ್ಚು ಪ್ರಭಾವಿತವಾಗಿವೆ.

೯.೨ ಕೃಷಿಯ ಉಗಮ ಮತ್ತು ಬಂಟು ವಲಸೆಗಳು

ಆಫ್ರಿಕಾದಲ್ಲಿ ಸಸ್ಯ ಸಾಕಣೆಯ ಆರಂಭಿಕ ಪುರಾವೆಗಳನ್ನು ಮೂರು ವಿಭಿನ್ನ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಲಾಗಿದೆ: ಈಜಿಪ್ಟ್, ಪೂರ್ವ ಸಹಾರಾ ಮತ್ತು ಪಶ್ಚಿಮ ಆಫ್ರಿಕಾ. ಈಜಿಪ್ಟ್ನಲ್ಲಿ, ನವಶಿಲಾಯುಗದ ಕ್ರಾಂತಿ ಮೊದಲು ಸಂಭವಿಸಿದ ನೈಋತ್ಯ ಏಷ್ಯಾದಿಂದ ಕೃಷಿ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನಗಳನ್ನು ಪರಿಚಯಿಸಲಾಯಿತು. ಅಲ್ಲಿಂದ, ಗೋಧಿ ಮತ್ತು ಬಾರ್ಲಿ ಕೃಷಿಯು ಸಾವಿರಾರು ವರ್ಷಗಳ ಕಾಲ ಉತ್ತರ ಆಫ್ರಿಕಾದಾದ್ಯಂತ ಹರಡಿತು. ಇತರ ಎರಡು ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ, ಸಸ್ಯ ಸಾಕಣೆಯು ಸ್ವತಂತ್ರವಾಗಿ ಹೊರಹೊಮ್ಮಿದೆ ಎಂದು ತೋರುತ್ತದೆ. ಈ ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ, ಆರಂಭಿಕ ನವಶಿಲಾಯುಗದ ಸಮಾಜಗಳು ಜೋಳ, ಗೆಣಸು, ಕಲ್ಲಂಗಡಿ ಮತ್ತು ಆಫ್ರಿಕನ್ ಭತ್ತದ ಬೆಳೆಗಳನ್ನು ಬೆಳೆಯುತ್ತಿದ್ದವು. ಮಧ್ಯ ಮತ್ತು ಪಶ್ಚಿಮ ಆಫ್ರಿಕಾದಲ್ಲಿ, ಈ ಬೆಳೆಗಳ ಕೃಷಿಗೆ ಕಬ್ಬಿಣದ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನವು ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಹಾಯ ಮಾಡಿತು.

ಒಂದು ಕಾಲದಲ್ಲಿ ಈಜಿಪ್ಟ್ ಮೂಲಕ ಆಫ್ರಿಕಾಕ್ಕೆ ಪರಿಚಯಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ನಂಬಲಾದ ವಿದ್ವಾಂಸರು ಈಗ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಕಬ್ಬಿಣದ ಕರಗುವಿಕೆಯನ್ನು ಮಧ್ಯ ಆಫ್ರಿಕಾದಲ್ಲಿ ಸ್ವತಂತ್ರವಾಗಿ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಒಪ್ಪುತ್ತಾರೆ. ಕಬ್ಬಿಣದ ಉಪಕರಣಗಳು ಉಪ-ಸಹಾರನ್ ಆಫ್ರಿಕನ್ ರೈತರಿಗೆ ಹೊಲಗಳನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಲು ಅರಣ್ಯ ಪ್ರದೇಶಗಳನ್ನು ಹೆಚ್ಚು ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಾಗಿ ತೆರವುಗೊಳಿಸಲು ಅನುವು ಮಾಡಿಕೊಟ್ಟಿತು. ಕ್ರಿ.ಪೂ. 500 ರ ಹೊತ್ತಿಗೆ, ಆಫ್ರಿಕಾದಾದ್ಯಂತ ವಲಸೆ ಬಂದ ಬಾಂಟು-ಮಾತನಾಡುವ ಜನರು ತಮ್ಮ ಕ್ರಮೇಣ ವಿಸ್ತರಣೆಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಲು ಕಬ್ಬಿಣದ ಸಾಧನಗಳನ್ನು ಬಳಸುತ್ತಿದ್ದರು.

ಬಾಂಟು ಭಾಷಿಕರು ಬಹುಶಃ ಪಶ್ಚಿಮ ಮತ್ತು ಮಧ್ಯ ಆಫ್ರಿಕಾದಲ್ಲಿ ಹುಟ್ಟಿಕೊಂಡರು ಮತ್ತು ಕ್ರಿ.ಪೂ 3000 ದಷ್ಟು ಹಿಂದೆಯೇ ಪೂರ್ವ ಮತ್ತು ದಕ್ಷಿಣಕ್ಕೆ ಹರಡಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು. ಅವರ ವಲಸೆಗಳು ಕ್ರಮೇಣ, ಸುದೀರ್ಘವಾಗಿದ್ದವು ಮತ್ತು ಕೆಲವು ವಿಭಿನ್ನ ಮಾರ್ಗಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡವು. ಅವು ಹರಡುತ್ತಿದ್ದಂತೆ, ಅವರು ಹೊಲಗಳನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಿದರು, ಇತರರಿಗೆ ಕೃಷಿ ಪದ್ಧತಿಗಳನ್ನು ಪರಿಚಯಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಉಪಖಂಡದ ಆಫ್ರಿಕಾದ ಹೆಚ್ಚಿನ ಭಾಷಾ ರಚನೆಯನ್ನು ನಾಟಕೀಯವಾಗಿ ಪರಿವರ್ತಿಸಿದರು.

೯.೩ ಕುಶ ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯ

ಇತಿಹಾಸಪೂರ್ವ ಆಫ್ರಿಕನ್ ನಾಗರೀಕತೆಯ ಕೇಂದ್ರವಾದ ನುಬಿಯಾ ಪ್ರದೇಶವು ದಕ್ಷಿಣ ಈಜಿಪ್ಟ್ನ ಅಸ್ವಾನ್ ಮತ್ತು ಉತ್ತರ ಸುಡಾನ್ನಲ್ಲಿ ನೀಲಿ ಮತ್ತು ಬಿಳಿ ನೈಲ್ ನದಿಗಳ ಸಂಗಮದ ನಡುವಿನ ಪ್ರದೇಶವು ನೈಲ್ ಆಧಾರಿತ ವ್ಯಾಪಾರ ಮತ್ತು ಅದರ ಉತ್ತಮ ನೀರಿನ ಒಳನಾಡಿನೊಂದಿಗಿನ ಸಂಪರ್ಕದಿಂದಾಗಿ ಪ್ರವರ್ಧಮಾನಕ್ಕೆ ಬಂದಿತು. ಕ್ರಿ.ಪೂ. ಎರಡನೇ ಸಹಸ್ರಮಾನದ ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ಕೆರ್ಮಾ ನಗರ-ರಾಜ್ಯದಿಂದ ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿ, ಕುಶ್ ನ ನುಬಿಯನ್ ಜನರು ಅದರ ಭಾಷೆ, ಧಾರ್ಮಿಕ ಆಚರಣೆಗಳು ಮತ್ತು ವಾಸ್ತುಶಿಲ್ಪವನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಂತೆ ಈಜಿಪ್ಟಿನ ಸಂಸ್ಕೃತಿಯನ್ನು ಸ್ಥಿರವಾಗಿ ಹೀರಿಕೊಂಡರು. ಈಜಿಪ್ಟಿನ ದೌರ್ಬಲ್ಯದ ಅವಧಿಗಳಲ್ಲಿ, ಉದಾಹರಣೆಗೆ ಎರಡನೇ ಮಧ್ಯಂತರ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ, ಕುಶ್ ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯವು ರಾಜಕೀಯ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯವನ್ನು ಸಾಧಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಯಿತು. ಅಂತೆಯೇ, ಈಜಿಪ್ಟಿನ ಮಹಾನ್ ಪ್ರಾದೇಶಿಕ ಶಕ್ತಿಯ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ, ಕುಶನನ್ನು ಮತ್ತೆ ಈಜಿಪ್ಟ್ ಅಧೀನಗೊಳಿಸಿತು. ಕ್ರಿ.ಪೂ. ಎಂಟನೆಯ ಶತಮಾನದಲ್ಲಿ, ಕುಶೈಟ್ ರಾಜ ಪಿಯೆ ಈಜಿಪ್ಟಿನ ಮೇಲೆ ಮೇಜುಗಳನ್ನು ತಿರುಗಿಸಿ ತನ್ನನ್ನು ಈಜಿಪ್ಟಿನ ಸಿಂಹಾಸನದ ಮೇಲೆ ಇರಿಸಿದನು.

ಕ್ರಿ.ಪೂ. ಏಳನೇ ಶತಮಾನದಲ್ಲಿ ಈಜಿಪ್ಟ್ ಅನ್ನು ಅಸ್ಸೀರಿಯಾ ವಶಪಡಿಸಿಕೊಂಡ ನಂತರ, ಕುಶ್ ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯವು ಈಜಿಪ್ಟಿನ ದಕ್ಷಿಣಕ್ಕಿರುವ ಮೆರೋಗೆ ಹಿಮ್ಮೆಟ್ಟಿತು. ಅಲ್ಲಿ ಅವರು ಕಬ್ಬಿಣದ ಉತ್ಪಾದನೆ ಮತ್ತು ವ್ಯಾಪಾರ ಸರಕುಗಳಿಗೆ ಹೆಸರುವಾಸಿಯಾದ ರಾಜ್ಯವನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಿದರು. ಅನೇಕ ಶತಮಾನಗಳವರೆಗೆ, ರಾಜ್ಯವು ತನ್ನದೇ ಆದ ವಿಶಿಷ್ಟ ಶೈಲಿಗಳು ಮತ್ತು ಬರವಣಿಗೆಯ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಲು ತನ್ನ ಅನೇಕ ಈಜಿಪ್ಟಿನ ಸಾಂಸ್ಕೃತಿಕ ಅಭ್ಯಾಸಗಳನ್ನು ನುಬಿಯನ್ ಸಂಪ್ರದಾಯಗಳೊಂದಿಗೆ ಸಂಯೋಜಿಸಿತು. ಕ್ರಿ.ಪೂ. ಮೊದಲನೆಯ ಶತಮಾನದಲ್ಲಿ ಈಜಿಪ್ಟ್ ನಲ್ಲಿ ರೋಮ್ ಅನ್ನು ಎದುರಿಸಿದ ನಂತರ, ಇದು ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯಶಾಹಿ ರೋಮನ್ ಪ್ರಾಂತ್ಯವಾದ ಈಜಿಪ್ಟ್ ನೊಂದಿಗೆ ಶತಮಾನಗಳ ಕಾಲ ವ್ಯಾಪಾರ ಸಂಬಂಧದಲ್ಲಿ ನೆಲೆಸಿತು, ಅಂತಿಮವಾಗಿ ಅದು ಕ್ಷೀಣಿಸಿ ಸಾ.ಶ. ನಾಲ್ಕನೇ ಶತಮಾನದಲ್ಲಿ ಸತ್ತುಹೋಯಿತು.

೯.೪ ಉತ್ತರ ಆಫ್ರಿಕಾದ ಮೆಡಿಟರೇನಿಯನ್ ಮತ್ತು ಟ್ರಾನ್ಸ್-ಸಹಾರನ್ ಸಂಪರ್ಕಗಳು

ಕ್ರಿ.ಪೂ. ಮೊದಲ ಸಹಸ್ರಮಾನದಲ್ಲಿ ಸಮುದ್ರದಾಚೆಗಿನ ಆರಂಭಿಕ ಫೀನೀಷಿಯನ್ ಪ್ರಯತ್ನಗಳಿಂದ, ಮೆಡಿಟರೇನಿಯನ್ ನ ವ್ಯಾಪಾರ ಆಧಾರಿತ ಆರ್ಥಿಕತೆಗಳಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಅದನ್ನು ಸುತ್ತುವರೆದ ರಾಜಕೀಯಗಳಲ್ಲಿ ಉತ್ತರ ಆಫ್ರಿಕಾವು ಹೆಚ್ಚು ಪ್ರಮುಖ ಪಾತ್ರ ವಹಿಸಿತು. ಇದು ಉಪ್ಪು, ಚಿನ್ನ ಮತ್ತು ದಂತಗಳಂತಹ ಅಪರೂಪದ ಮತ್ತು ಬೆಲೆಬಾಳುವ ಸರಕುಗಳ ಮೂಲವಾಗಿತ್ತು, ಇದನ್ನು ಆಫ್ರಿಕಾದ ಒಳಭಾಗದಿಂದ ಸ್ಥಳೀಯ ಅಲೆಮಾರಿ ಜನರು ಸಹಾರಾ ಮೂಲಕ ಸಾಗಿಸುತ್ತಿದ್ದರು ಮತ್ತು ಈಜಿಪ್ಟಿನವರು, ಕಾರ್ತಾಜಿನಿಯನ್ನರು, ಗ್ರೀಕರು, ರೋಮನ್ನರು, ವಂಡಾಲ್ಗಳು ಮತ್ತು ಅರಬ್ಬರು ಬಹುಕಾಲದಿಂದ ಬಯಸಿದ್ದರು. ಉತ್ತರ ಆಫ್ರಿಕಾದ ಮೆಡಿಟರೇನಿಯನ್ ಕರಾವಳಿಯ ಅನೇಕ ಭಾಗಗಳು ತಮ್ಮ ಫಲವತ್ತತೆಗೆ ಹೆಸರುವಾಸಿಯಾಗಿದ್ದವು, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಕಾರ್ತೇಜ್ ಮತ್ತು ಈಜಿಪ್ಟ್ ನೈಲ್ ಮುಖಜಭೂಮಿಯನ್ನು ಹತ್ತಿರದ ಮಾಗ್ರೆಬಿ ಪ್ರದೇಶ, ಅದರ ಸಮೃದ್ಧ ಭೂಮಿಗಳು ರೋಮ್ನ “ಬ್ರೆಡ್ಬಾಸ್ಕೆಟ್” ಅನ್ನು ರೂಪಿಸಿವೆ.

ಹೀಗಾಗಿ ಈಜಿಪ್ಟಿನ ಸ್ಥಿರತೆಯು ವಿಮರ್ಶಾತ್ಮಕವಾಗಿ ಮುಖ್ಯವಾಗಿತ್ತು. ಈಜಿಪ್ಟಿನ ಕ್ಲಿಯೋಪಾತ್ರಾ ತನ್ನ ರಾಜ್ಯದ ಲಾಭಕ್ಕಾಗಿ ಜೂಲಿಯಸ್ ಸೀಸರ್ ಮತ್ತು ಮಾರ್ಕ್ ಆಂಟನಿ ಸೇರಿದಂತೆ ರೋಮನ್ ಅಧಿಕಾರಿಗಳ ಮೇಲೆ ಪ್ರಭಾವ ಬೀರಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದಾಗ, ರೋಮ್ ಬಲದಿಂದ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸಿತು ಮತ್ತು ಈಜಿಪ್ಟ್ ರೋಮನ್ ಆಳ್ವಿಕೆಗೆ ಒಳಪಟ್ಟಿತು. ಮುನ್ನೂರು ವರ್ಷಗಳ ನಂತರ, ರೋಮನ್ನರು ಉತ್ತರ ಆಫ್ರಿಕಾಕ್ಕೆ ಒಂಟೆಯನ್ನು ಪರಿಚಯಿಸಿದಾಗ, ಮಹಾ ಮರುಭೂಮಿಯ ದೂರದ ದಕ್ಷಿಣದಿಂದ ಮೆಡಿಟರೇನಿಯನ್ ಕರಾವಳಿಯವರೆಗೆ ನಿಜವಾಗಿಯೂ ಸಹಾರನ್-ಸಹಾರನ್ ವ್ಯಾಪಾರದ ಪ್ರಾಯೋಗಿಕ ವ್ಯಾಪ್ತಿಯನ್ನು ವಿಸ್ತರಿಸಿತು.


Source: World History, Volume 1: to 1500 – OpenStax

Spread the Knowledge

You may also like...

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *