ಪ್ರಪಂಚದ ಇತಿಹಾಸ ಭಾಗ 6 – ಕ್ರಾಂತಿಯ ಯುಗ, 1750–1914

ಪ್ರಪಂಚದ ಇತಿಹಾಸ

ಪ್ರಪಂಚದ ಇತಿಹಾಸ ಭಾಗ 1 – ಆರಂಭಿಕ ಮಾನವ ಸಮಾಜಗಳು

ಪ್ರಪಂಚದ ಇತಿಹಾಸ ಭಾಗ 2 – ರಾಜ್ಯಗಳು ಮತ್ತು ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯಗಳು, ಕ್ರಿ.ಪೂ 1000–ಸಾ.ಶ 500

ಪ್ರಪಂಚದ ಇತಿಹಾಸ ಭಾಗ 3 – ಧರ್ಮದ ಯುಗ, ಸಾ.ಶ. 500–1200

ಪ್ರಪಂಚದ ಇತಿಹಾಸ ಭಾಗ 4 – ಜಾಗತಿಕ ಮಧ್ಯಯುಗ, ಸಾ.ಶ. 1200–1500

ಪ್ರಪಂಚದ ಇತಿಹಾಸ ಭಾಗ 5 – ಖಂಡಗಳಾದ್ಯಂತ ಸಂಪರ್ಕಗಳು, 1500–1800


22. ವಸಾಹತೀಕರಣ ಮತ್ತು ಆರ್ಥಿಕ ವಿಸ್ತರಣೆ

ಕಾಲರೇಖೆ: ವಸಾಹತುಶಾಹಿ ಮತ್ತು ಆರ್ಥಿಕ ವಿಸ್ತರಣೆ. (ಕ್ರೆಡಿಟ್ “1492”: ಲೈಬ್ರರಿ ಆಫ್ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನ ಪ್ರಿಂಟ್ಸ್ ಅಂಡ್ ಫೋಟೋಗ್ರಾಫ್ಸ್ ವಿಭಾಗ/ವಿಕಿಮೀಡಿಯಾ ಕಾಮನ್ಸ್, ಪಬ್ಲಿಕ್ ಡೊಮೇನ್ ನಿಂದ “ಕೊಲಂಬಸ್ ಹೊಸ ದೇಶವನ್ನು ಸ್ವಾಧೀನಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದು” ಕೃತಿಯ ಮಾರ್ಪಾಡು; ಕ್ರೆಡಿಟ್ “1519–1521”: ಗ್ಯಾಲಿಕಾ ಡಿಜಿಟಲ್ ಲೈಬ್ರರಿ/ವಿಕಿಮೀಡಿಯ ಕಾಮನ್ಸ್, ಪಬ್ಲಿಕ್ ಡೊಮೇನ್ ನಿಂದ “ಕೋಡೆಕ್ಸ್ ಅಜ್ಕಾಟಿಟ್ಲಾನ್” ಕೃತಿಯ ಮಾರ್ಪಾಡು; ಕ್ರೆಡಿಟ್ “1587”: ಕೆಲಸದ ಮಾರ್ಪಾಡು “ರೋನೋಕ್ ಮ್ಯಾಪ್ 1584”: ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಮ್ಯೂಸಿಯಂನಿಂದ “ರೋನೋಕ್ ಮ್ಯಾಪ್ 1776” ಆಡಮ್ ಸ್ಮಿತ್ ಅವರ “ಪ್ರೊಫೈಲ್ ಆಫ್ ಆಡಮ್ ಸ್ಮಿತ್” ಕೃತಿಯ ಮಾರ್ಪಾಡು – ವಾಂಡರ್ಬ್ಲೂ ಕಲೆಕ್ಷನ್/ವಿಕಿಮೀಡಿಯಾ ಕಾಮನ್ಸ್, ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಡೊಮೇನ್; ಕ್ರೆಡಿಟ್ “1776 ಬಾಟಮ್”: ಲೈಬ್ರರಿ ಆಫ್ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ / ವಿಕಿಮೀಡಿಯಾ ಕಾಮನ್ಸ್, ಪಬ್ಲಿಕ್ ಡೊಮೇನ್ ನಿಂದ “ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯದ ಘೋಷಣೆ” ಕೃತಿಯ ಮಾರ್ಪಾಡು; ಕ್ರೆಡಿಟ್ “1811”: ಅಜ್ಞಾತ/ವಿಕಿಮೀಡಿಯಾ ಕಾಮನ್ಸ್, ಪಬ್ಲಿಕ್ ಡೊಮೇನ್ ನಿಂದ “ಫ್ರೇಮ್-ಬ್ರೇಕರ್ ಗಳು, ಅಥವಾ ಲುಡ್ಡೈಟ್ಸ್, ಮಗ್ಗವನ್ನು ಒಡೆಯುವುದು” ಕೃತಿಯ ಮಾರ್ಪಾಡು; ಕ್ರೆಡಿಟ್ “1848”: ಇಂಟರ್ನ್ಯಾಷನಲ್ ಇನ್ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಆಫ್ ಸೋಷಿಯಲ್ ಹಿಸ್ಟರಿ /ವಿಕಿಮೀಡಿಯಾ ಕಾಮನ್ಸ್, ಪಬ್ಲಿಕ್ ಡೊಮೇನ್ನಿಂದ “ಕಾರ್ಲ್ ಮಾರ್ಕ್ಸ್ನ ಭಾವಚಿತ್ರ” ಕೃತಿಯ ಮಾರ್ಪಾಡು)

೨೨.೧ ಅಮೇರಿಕಾದಲ್ಲಿ ಯುರೋಪಿಯನ್ ವಸಾಹತುಕರಣ

ಉತ್ತರ ಅಮೆರಿಕಾದಲ್ಲಿನ ಯುರೋಪಿಯನ್ ವಸಾಹತುಗಾರರು ವ್ಯಾಪಕವಾದ ಉದ್ದೇಶಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ವೈವಿಧ್ಯಮಯ ಗುಂಪಾಗಿದ್ದರು. ಅನೇಕ ಸ್ಪ್ಯಾನಿಷ್ ಜನರು “ದೇವರು, ಬಂಗಾರ ಮತ್ತು ಮಹಿಮೆ”ಯ ವಿಶಾಲ ಅನ್ವೇಷಣೆಯ ಭಾಗವಾಗಿ ಬಂದರು. ಫ್ರೆಂಚ್ ವಸಾಹತುಗಾರರು ಸಂಪತ್ತನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯಲು ಆಶಿಸಿದರು, ಆದಾಗ್ಯೂ ಅವರು ಇತರ ಯುರೋಪಿಯನ್ನರಿಗಿಂತ ಸ್ಥಳೀಯ ಜನರನ್ನು ಶೋಷಿಸುವ ಬದಲು ಸಹಕರಿಸುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ, ಅವರನ್ನು ಅವರು ಆರ್ಥಿಕ ಮಿತ್ರರು ಎಂದು ನೋಡಿದರು. ಇಂಗ್ಲೆಂಡಿನ ವರ್ಜೀನಿಯಾ ಕಂಪನಿಯು ಸಂಪತ್ತನ್ನು ಗಳಿಸುವ ಪ್ರಯತ್ನದಲ್ಲಿ ಜೇಮ್ಸ್ ಟೌನ್ ಅನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಿದರೆ, ಇಂಗ್ಲಿಷ್ ಪ್ಯೂರಿಟನ್ ಗಳು ತಮ್ಮ ಧಾರ್ಮಿಕ ಸಿದ್ಧಾಂತವನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸುವಾಗ ಲಾಭವನ್ನು ಗಳಿಸುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ಭಾವಿಸಿದ ಸಮುದಾಯಗಳನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಿದರು. ಸ್ಥಳೀಯ ಜನರು ಯುರೋಪಿಯನ್ ವಸಾಹತುಶಾಹಿಗೆ ವಿವಿಧ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸಿದರು. ಮೆಕ್ಸಿಕೊದಲ್ಲಿ, ಅಜ್ಟೆಕ್ ಗಳು ಸ್ಪ್ಯಾನಿಷ್ ವಿರುದ್ಧ ಹೋರಾಡಿ ನಾಶವಾದರೆ, ಅಜ್ಟೆಕ್ ಗಳ ವಿರುದ್ಧ ಸ್ಪ್ಯಾನಿಷ್ ನೊಂದಿಗೆ ಸಹಕರಿಸಿದ ಟ್ಲಾಕ್ಸ್ ಕ್ಯಾಲನ್ನರು ಸ್ಪ್ಯಾನಿಷ್ ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಸ್ಥಾನಮಾನ ಮತ್ತು ಆರ್ಥಿಕ ಅವಕಾಶಗಳನ್ನು ಅನುಭವಿಸಿದರು.

೨೨.೨ ಜಾಗತಿಕ ಆರ್ಥಿಕತೆಯ ಉದಯ

ಏಳು ವರ್ಷಗಳ ಯುದ್ಧ (1754–1763) ಯುರೋಪಿನಲ್ಲಿ ಅಧಿಕಾರದ ಹೊಸ ಸಮತೋಲನವನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಿತು, ಇದರಲ್ಲಿ ಬ್ರಿಟನ್ ಪ್ರಬಲ ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯವಾಗಿ ಹೊರಹೊಮ್ಮಿತು. ಫ್ರೆಂಚರು ಉತ್ತರ ಅಮೇರಿಕಾ ಮತ್ತು ಭಾರತದಲ್ಲಿನ ತಮ್ಮ ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯಶಾಹಿ ಸ್ವತ್ತುಗಳನ್ನು ಬ್ರಿಟನ್ನಿಗೆ ಒಪ್ಪಿಸಿದರೆ, ಸ್ಪ್ಯಾನಿಷ್ ಫ್ಲೋರಿಡಾವನ್ನು ಒಪ್ಪಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಫ್ರೆಂಚರು ಲೂಯಿಸಿಯಾನ ಪ್ರದೇಶದ ನಿಯಂತ್ರಣವನ್ನು ಸ್ಪೇನ್ಗೆ ನೀಡಿದರು. ಹ್ಯೂಬರ್ಟಸ್ಬರ್ಗ್ನ ಶಾಂತಿಯು ಸಿಲೇಶಿಯಾದ ಮೇಲೆ ಪ್ರಷ್ಯನ್ ನಿಯಂತ್ರಣವನ್ನು ಖಾತರಿಪಡಿಸಿತು ಮತ್ತು ಯುರೋಪಿನಲ್ಲಿ ಪ್ರಷ್ಯದ ಪ್ರಮುಖ ಶಕ್ತಿಯ ಸ್ಥಾನಮಾನವನ್ನು ದೃಢಪಡಿಸಿತು.

ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಈಸ್ಟ್ ಇಂಡಿಯಾ ಕಂಪನಿಯು ದಕ್ಷಿಣ ಏಷ್ಯಾದಲ್ಲಿ ಮಿಲಿಟರಿ ಮತ್ತು ಆರ್ಥಿಕ ಶಕ್ತಿಯ ಬಲವಾದ ಆಧಾರವನ್ನು ಬ್ರಿಟಿಷರಿಗೆ ಒದಗಿಸಿತು; ಅದು ಮತ್ತು ಬ್ರಿಟನ್ ಎರಡೂ ಭಾರತದ ವಸಾಹತುಶಾಹಿ ನಿಯಂತ್ರಣದಿಂದ ಆರ್ಥಿಕವಾಗಿ ಲಾಭ ಪಡೆದವು. ಚೀನಾದಲ್ಲಿ, ಕ್ವಿಂಗ್ ರಾಜವಂಶದ ನಾಯಕರು ರಷ್ಯಾದೊಂದಿಗೆ ಕ್ಯಾಖ್ತಾ ಒಪ್ಪಂದ (1727) ಸೇರಿದಂತೆ ವಿದೇಶಿ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳೊಂದಿಗೆ ಹೊಸ ವ್ಯಾಪಾರ ಒಪ್ಪಂದಗಳನ್ನು ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಜಪಾನ್, ಆಗ್ನೇಯ ಏಷ್ಯಾದ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳು ಮತ್ತು ಫಿಲಿಪೈನ್ಸ್ ನೊಂದಿಗೆ ಸುಧಾರಿತ ವ್ಯಾಪಾರ ಸಂಬಂಧಗಳನ್ನು ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸಿದರು. ಕ್ಯಾಂಟನ್ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯಡಿಯಲ್ಲಿ, ಚೀನಾ ಯುರೋಪಿನೊಂದಿಗಿನ ತನ್ನ ವ್ಯಾಪಾರವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಿತು ಮತ್ತು ಅದರ ಆರ್ಥಿಕತೆಯನ್ನು ಸುಧಾರಿಸಿತು, ಆದರೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಯುರೋಪಿಯನ್ ವ್ಯಾಪಾರ ಸರಕುಗಳನ್ನು ತಿರಸ್ಕರಿಸಿತು ಮತ್ತು ಬೆಳ್ಳಿಯಲ್ಲಿ ಪಾವತಿಗೆ ಒತ್ತಾಯಿಸಿತು, ವ್ಯಾಪಾರದ ಅತ್ಯಂತ ಅನುಕೂಲಕರ ಸಮತೋಲನವನ್ನು ಪಡೆಯಿತು.

ಯುರೋಪಿಯನ್ ವಸಾಹತುಶಾಹಿ ಅವಿರೋಧವಾಗಿ ಹೋಗಲಿಲ್ಲ. ಆಫ್ರಿಕಾದಲ್ಲಿ, ಎನ್ಡೊಂಗೊ ಪೋರ್ಚುಗೀಸರ ವಿರುದ್ಧ ಹೋರಾಡಿದರೆ, ಖೋಯಿಸಾನ್ ಮತ್ತು ಕ್ಸೋಸಾ ಡಚ್ಚರ ವಿರುದ್ಧ ಹೋರಾಡಿದರು ಮತ್ತು ಅಸಂಟೆ ಬ್ರಿಟಿಷ್ ವಿಸ್ತರಣೆಯನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಿದರು. ಭಾರತ ಮತ್ತು ಚೀನಾ ಎರಡರಲ್ಲೂ ಜನರು ಬ್ರಿಟನ್ ವಿರುದ್ಧ ಶಸ್ತ್ರಾಸ್ತ್ರಗಳನ್ನು ಕೈಗೆತ್ತಿಕೊಂಡರು. ವಿಪರ್ಯಾಸವೆಂದರೆ, ಗ್ರೇಟ್ ಬ್ರಿಟನ್ನ ಪಾತ್ರಕ್ಕೆ ಕೆಲವು ಬಲವಾದ ವಿರೋಧವು ಉತ್ತರ ಅಮೆರಿಕಾದಲ್ಲಿನ ತನ್ನದೇ ಆದ ವಸಾಹತುಗಳಿಂದ ಬಂದಿತು, ಅಲ್ಲಿ ಆರ್ಥಿಕ ಅತೃಪ್ತಿ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯದ ಘೋಷಣೆಗೆ ಕಾರಣವಾಯಿತು.

೨೨.೩ ಬಂಡವಾಳಶಾಹಿ ಮತ್ತು ಮೊದಲ ಕೈಗಾರಿಕಾ ಕ್ರಾಂತಿ

ಯಾಂತ್ರೀಕರಣ ಮತ್ತು ಕೈಗಾರಿಕೀಕರಣವು ಬಂಡವಾಳಶಾಹಿಯಿಂದ ಪ್ರೇರಿತ ಮತ್ತು ಶಕ್ತಗೊಂಡು ಹದಿನೆಂಟನೇ ಮತ್ತು ಹತ್ತೊಂಬತ್ತನೇ ಶತಮಾನದ ವ್ಯಾಪಾರ ಮಾಲೀಕರು ಮತ್ತು ಮಧ್ಯಮ ವರ್ಗದ ವೃತ್ತಿಪರರಿಗೆ ಅಪಾರ ಸಂಪತ್ತನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸಿತು, ಆದರೆ ಅವರ ಲಾಭಗಳು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಕಾರ್ಮಿಕರಿಗೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ವೆಚ್ಚದಲ್ಲಿ ಬರುತ್ತಿದ್ದವು. ಸರಕುಗಳ ಉತ್ಪಾದನೆಯು ಹೆಚ್ಚು ನುರಿತ ಮಧ್ಯಮ ವರ್ಗದ ಕುಶಲಕರ್ಮಿಗಳ ಕರಕುಶಲತೆಯಿಂದ ಕಡಿಮೆ ಸಂಬಳದ ಕೌಶಲ್ಯರಹಿತ ಕಾರ್ಮಿಕರು ಮಾಡುವ ಯಾಂತ್ರೀಕೃತ ಉತ್ಪಾದನೆಗೆ ಬದಲಾಯಿತು. ಕೈಗಾರಿಕೀಕರಣದಿಂದ ಅಗ್ಗವಾದ ಹೊಸ ಗ್ರಾಹಕ ಸರಕುಗಳ ಪ್ರವೇಶವನ್ನು ಕಾರ್ಮಿಕರು ಆನಂದಿಸಿದರು, ಆದರೆ ಆ ಸರಕುಗಳನ್ನು ಖರೀದಿಸಲು ಅವರು ಕಷ್ಟಕರ ಮತ್ತು ಆಗಾಗ್ಗೆ ಅಪಾಯಕಾರಿ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳಲ್ಲಿ ದೀರ್ಘಕಾಲ ಕೆಲಸ ಮಾಡಬೇಕಾಗಿತ್ತು. ಬಹುಶಃ ಎಲ್ಲಕ್ಕಿಂತ ಮುಖ್ಯವಾಗಿ, ಕಾರ್ಮಿಕರು ತಮ್ಮ ಕೆಲಸದ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳ ಮೇಲೆ ನಿಯಂತ್ರಣವನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಂಡರು.

ಕಾರ್ಲ್ ಮಾರ್ಕ್ಸ್ ಮತ್ತು ಅವರ ಅನುಯಾಯಿಗಳು ಬಂಡವಾಳಶಾಹಿಯ ಕೆಟ್ಟ ಅತಿರೇಕಗಳಿಗೆ ಮಾರ್ಕ್ಸ್ ವಾದ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಹೊಸ ಸಿದ್ಧಾಂತವನ್ನು ಪ್ರಸ್ತಾಪಿಸುವ ಮೂಲಕ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸಿದರು. ಉತ್ಪಾದನಾ ಸಾಧನಗಳ ಒಡೆತನ ಹೊಂದಿದ್ದ ಸಾಮಾಜಿಕ ವರ್ಗದ ಸದಸ್ಯರಾಗಿರುವ ಬಂಡವಾಳಶಾಹಿ ವರ್ಗವು ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ರಾಜಕೀಯ ಪ್ರಭಾವವನ್ನು ಖರೀದಿಸಲು ಶ್ರಮವನ್ನು ಶೋಷಿಸುವ ಮತ್ತು ಉತ್ಪಾದಿಸಿದ ಹೆಚ್ಚುವರಿ ಮೌಲ್ಯದ ವೇತನ ಪಡೆಯುವವರನ್ನು ಉಳಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಬಯಕೆಯಿಂದ ಪ್ರೇರೇಪಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ ಎಂದು ಮಾರ್ಕ್ಸ್ ವಾದಿಸಿದರು. ಅಂತಿಮವಾಗಿ ಬಂಡವಾಳಶಾಹಿ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯು ಕುಸಿಯುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಕಾರ್ಮಿಕರು ಸಮಾಜದ ಮೇಲೆ ನಿಯಂತ್ರಣವನ್ನು ಮರಳಿ ಪಡೆಯುತ್ತಾರೆ. ಎಲ್ಲಾ ಐತಿಹಾಸಿಕ ಸಂಘರ್ಷಗಳಿಗೆ ವರ್ಗಗಳ ನಡುವಿನ ಹೋರಾಟವೇ ಮೂಲ ಎಂದು ಮಾರ್ಕ್ಸ್ ವಾದಿಸಿದರು. ಸಮಾಜವು ಅಂತಿಮವಾಗಿ ಪ್ರಸ್ತುತ ಆರ್ಥಿಕ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳನ್ನು ಸಮಾಜವಾದದಿಂದ ಬದಲಾಯಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅವರು ಭವಿಷ್ಯ ನುಡಿದರು, ಈ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿ ಸಾರ್ವಜನಿಕರು, ಖಾಸಗಿ ಕಂಪನಿಗಳು ಅಥವಾ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳು ಉತ್ಪಾದನಾ ಸಾಧನಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿಲ್ಲ.


23. ಯುರೋಪ್ ಮತ್ತು ಉತ್ತರ ಅಮೆರಿಕಾದಲ್ಲಿ ಕ್ರಾಂತಿಗಳು

ಟೌಸೈಂಟ್ ಲೌವೆರ್ಚರ್. ಹದಿನೆಂಟನೆಯ ಶತಮಾನದ ಉತ್ತರಾರ್ಧದಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಹತ್ತೊಂಬತ್ತನೆಯ ಶತಮಾನದ ಆರಂಭದಲ್ಲಿ, ಅಟ್ಲಾಂಟಿಕ್ ಜಗತ್ತು ಹಲವಾರು ಕ್ರಾಂತಿಗಳಿಗೆ ಸಾಕ್ಷಿಯಾಯಿತು, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಹೈಟಿಯನ್ ಕ್ರಾಂತಿ, ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ಟೌಸೈಂಟ್ ಲೌವೆರ್ಚರ್ ಎಂಬ ಮಾಜಿ ಗುಲಾಮನಾಗಿದ್ದ ವ್ಯಕ್ತಿಯ ನೇತೃತ್ವದಲ್ಲಿ ನಡೆಯಿತು. ಫ್ರೆಂಚ್ ಕ್ರಾಂತಿಯ ಜನರಲ್ಗಳ ಚಿತ್ರಗಳ ಸರಣಿಯ ಭಾಗವಾಗಿ 1802 ರಲ್ಲಿ ಮೊದಲು ಪ್ರಕಟವಾದ ಎಡಭಾಗದಲ್ಲಿ ಅವರ ವೀರ-ಶೈಲಿಯ ಭಾವಚಿತ್ರವು ಅಪರಿಚಿತ ಕಲಾವಿದನಿಂದ ಮಾಡಲ್ಪಟ್ಟಿದ್ದರೆ, ಬಲಭಾಗದಲ್ಲಿರುವ ಹೋಲಿಕೆಯು ಫ್ರೆಂಚ್ ಕಲಾವಿದ ಅಲೆಕ್ಸಾಂಡರ್ ಫ್ರಾಂಕೋಯಿಸ್ ಲೂಯಿಸ್ ಡಿ ಗಿರಾರ್ಡಿನ್ ಅವರ 1804-1805 ರ ತೈಲ ವರ್ಣಚಿತ್ರವಾಗಿದೆ. (ಕ್ರೆಡಿಟ್ ಎಡ: ಜಾನ್ ಕಾರ್ಟರ್ ಬ್ರೌನ್ ಲೈಬ್ರರಿ/ವಿಕಿಮೀಡಿಯಾ ಕಾಮನ್ಸ್, ಪಬ್ಲಿಕ್ ಡೊಮೇನ್ ಬರೆದ “ಪೊಟ್ರೇಟ್ ಆಫ್ ಟೌಸ್ಸೈಂಟ್ ಲೌವೆರ್ಚರ್” ಕೃತಿಯ ಮಾರ್ಪಾಡು; ಕ್ರೆಡಿಟ್ ರೈಟ್: ಜೀಂಗಾಗ್ನಾನ್/ವಿಕಿಮೀಡಿಯಾ ಕಾಮನ್ಸ್, ಪಬ್ಲಿಕ್ ಡೊಮೇನ್ ನಿಂದ “ಟೌಸ್ಸೈಂಟ್ ಲೌವರ್ಚರ್” ಕೃತಿಯ ಮಾರ್ಪಾಡು)

೨೩.೧ ಜ್ಞಾನೋದಯ

ಹದಿನೆಂಟನೇ ಶತಮಾನವು ಜ್ಞಾನೋದಯ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಯುರೋಪಿನಲ್ಲಿ ಬೌದ್ಧಿಕ ವಿನಿಮಯದ ಹೊಸ ಮನೋಭಾವದ ಪ್ರಾರಂಭವನ್ನು ಗುರುತಿಸಿತು. ವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಕ್ರಾಂತಿಯ ವಿಮರ್ಶಾತ್ಮಕ ಚಿಂತನೆಯ ಮನೋಭಾವ, ಇಟಾಲಿಯನ್ ಪುನರುಜ್ಜೀವನದ ವಿಚಾರಗಳು ಮತ್ತು ಮುಸ್ಲಿಂ, ಗ್ರೀಕ್ ಮತ್ತು ಭಾರತೀಯ ವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಅಡಿಪಾಯಗಳ ಪರಂಪರೆಯಿಂದ ಪ್ರೇರಿತವಾದ ಜ್ಞಾನೋದಯವು ತರ್ಕದ ಪಾತ್ರವನ್ನು ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸಿತು ಮತ್ತು ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ, ಹಕ್ಕುಗಳು ಮತ್ತು ದಬ್ಬಾಳಿಕೆಯ ತಿರಸ್ಕಾರದಂತಹ ತಾತ್ವಿಕ ತತ್ವಗಳಲ್ಲಿ ಹೊಸ ಆಶಾವಾದವನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸಿತು. ಇಂತಹ ಆದರ್ಶಗಳು ಪಶ್ಚಿಮ ಯೂರೋಪಿನ ಮೇಲ್ವರ್ಗದ ಮತ್ತು ಮಧ್ಯಮ ವರ್ಗದ ಅನೇಕ ಸದಸ್ಯರನ್ನು ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ಕಾನೂನುಗಳು, ರಾಜಕೀಯ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳು ಮತ್ತು ಧಾರ್ಮಿಕ ಬೋಧನೆಗಳ ನ್ಯಾಯಸಮ್ಮತತೆಯನ್ನು ಪ್ರಶ್ನಿಸಲು ಪ್ರೇರೇಪಿಸಿದವು.

ಜ್ಞಾನೋದಯವು ಮಾನವ ಹಕ್ಕುಗಳ ರಕ್ಷಣೆಗೆ ಪ್ರಮುಖ ಅಡಿಪಾಯಗಳನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಿದರೂ, ಅದರ ವ್ಯಾಪ್ತಿ ತುಲನಾತ್ಮಕವಾಗಿ ಸಣ್ಣ ಗಣ್ಯರಿಗೆ ಸೀಮಿತವಾಗಿತ್ತು. ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಮತ್ತು ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯದ ಆದರ್ಶಗಳಿಗೆ ಒತ್ತು ನೀಡಿದ್ದರೂ, ಅದು ಗುಲಾಮಗಿರಿ ಮತ್ತು ವಸಾಹತುಶಾಹಿಯ ದಮನಕಾರಿ ಸಂಸ್ಥೆಗಳೊಂದಿಗೆ ಸಹಬಾಳ್ವೆ ನಡೆಸಿತು.

೨೩.೨ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ವಲಯದಲ್ಲಿ ವಿಚಾರಗಳ ವಿನಿಮಯ

ಹದಿನೇಳನೇ ಮತ್ತು ಹದಿನೆಂಟನೇ ಶತಮಾನಗಳ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ, ಜ್ಞಾನೋದಯದ ವಿಚಾರಗಳ ಹರಡುವಿಕೆ ಮತ್ತು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಯಲ್ಲಿ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಕ್ಷೇತ್ರವು ಹೆಚ್ಚು ಪ್ರಮುಖ ಅಂಶವಾಯಿತು. ಅನೌಪಚಾರಿಕ ಸಾಮಾಜೀಕರಣ ಮತ್ತು ಬೌದ್ಧಿಕ ವಿನಿಮಯದ ಜಾಲಗಳಾಗಿ, ವಿರಾಮದ ಐಷಾರಾಮವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದ ಎಲ್ಲಾ ಸಾಮಾಜಿಕ ಹಿನ್ನೆಲೆಯ ಜನರು ರಾಜ್ಯ ಅಥವಾ ಚರ್ಚ್ ನಿಂದ ಶಿಕ್ಷೆಯ ಭಯವಿಲ್ಲದೆ ಆಲೋಚನೆಗಳು ಮತ್ತು ಅಭಿಪ್ರಾಯಗಳನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಲು ಕಾಫಿಹೌಸ್ ಗಳು ಒಂದು ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಒದಗಿಸಿದವು. ಸಲೂನ್ ಗಳು ತಾತ್ವಿಕ ಚರ್ಚೆಯ ಪ್ರಮುಖ ಕೇಂದ್ರಗಳಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸಿದವು. ಕಡಿಮೆ ಸವಲತ್ತು ಪಡೆದ ಹಿನ್ನೆಲೆಯ ಅತಿಥಿಗಳನ್ನು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಹೊರಗಿಡಲಾಗಿದ್ದರೂ, ಜ್ಞಾನೋದಯದಲ್ಲಿ ನಾಯಕತ್ವದ ಪಾತ್ರಗಳನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸಲು ಆತಿಥ್ಯ ವಹಿಸಿದ್ದ ಮೇಲ್ವರ್ಗ ಮತ್ತು ಮಧ್ಯಮ ವರ್ಗಗಳ ಕಡಿಮೆ ಸಂಖ್ಯೆಯ ಮಹಿಳೆಯರಿಗೆ ಅವು ಅನುವು ಮಾಡಿಕೊಟ್ಟವು. ಅಕಾಡೆಮಿಗಳು, ಮುದ್ರಣ ಅಂಗಡಿಗಳು ಮತ್ತು ಲೇಖಕರ ಪ್ರವರ್ಧಮಾನಕ್ಕೆ ಬರುತ್ತಿರುವ ದೂರದ ಸಮುದಾಯ, ಸಲೂನ್ ಗಳು ಮತ್ತು ಕಾಫಿಹೌಸ್ ಗಳ ಉದಯದೊಂದಿಗೆ ಜ್ಞಾನೋದಯದ ವಿಚಾರಗಳ ಮುಕ್ತ ಮತ್ತು ಮುಕ್ತ ವಿನಿಮಯವನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸುವ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಕ್ಷೇತ್ರದ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಯನ್ನು ಖಾತ್ರಿಪಡಿಸಿತು.

೨೩.೩ ಕ್ರಾಂತಿಗಳು: ಅಮೆರಿಕ, ಫ್ರಾನ್ಸ್ ಮತ್ತು ಹೈಟಿ

ಹದಿನೆಂಟನೇ ಶತಮಾನದ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ, ಕ್ಷಾಮಗಳು ಮತ್ತು ಆರ್ಥಿಕ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟುಗಳ ಸರಣಿಯು ಸಂಪತ್ತಿನ ಅಸಮಾನತೆಯನ್ನು ಆಳಗೊಳಿಸಿತು ಮತ್ತು ಅಟ್ಲಾಂಟಿಕ್ ನ ಎರಡೂ ಬದಿಗಳಲ್ಲಿ ರಾಜಕೀಯ ಅಧಿಕಾರದ ಪ್ರವೇಶವನ್ನು ಸಂಕುಚಿತಗೊಳಿಸಿತು. ಸಾರ್ವಜನಿಕ ವಲಯದ ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿರುವ ಪ್ರಭಾವ ಮತ್ತು ಸಮಾನತೆ ಮತ್ತು ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯದ ಜ್ಞಾನೋದಯದ ವಿಚಾರಗಳು ವಸಾಹತುಶಾಹಿ ಮತ್ತು ರಾಜಪ್ರಭುತ್ವದ ಸವಲತ್ತುಗಳಿಗೆ ವಿರೋಧವನ್ನು ರೂಪಿಸುತ್ತಿದ್ದಂತೆ, ಈ ಶತಮಾನವು ಕ್ರಾಂತಿಕಾರಿ ಚಳುವಳಿಗಳ ಸರಣಿ ಮತ್ತು ನವೀನ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳ ಅಳವಡಿಕೆಯೊಂದಿಗೆ ಕೊನೆಗೊಂಡಿತು.

ಕ್ರಾಂತಿಕಾರಿ ಯುಗವನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದ ಅಮೇರಿಕನ್ ಕ್ರಾಂತಿಯು ಹೊಸದಾಗಿ ರೂಪುಗೊಂಡ ಯುನೈಟೆಡ್ ಸ್ಟೇಟ್ಸ್ ಆಫ್ ಅಮೇರಿಕಾದ ಅಡಿಪಾಯವನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿತು ಆದರೆ ಗುಲಾಮಗಿರಿಯ ಸಂಸ್ಥೆಯೊಂದಿಗೆ ಸಹಬಾಳ್ವೆ ನಡೆಸಿದ ರಾಜಕೀಯ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯದ ವಿರೋಧಾಭಾಸದ ಮಾದರಿಯನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಿತು. ಬ್ರಿಟಿಷ್ ರಾಜಪ್ರಭುತ್ವದ ಮೇಲಿನ ವಸಾಹತುಗಾರರ ವಿಜಯದಿಂದ ಪ್ರೇರಿತರಾಗಿ, ಫ್ರೆಂಚ್ ಕ್ರಾಂತಿಯನ್ನು ಮುನ್ನಡೆಸಿದವರು ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವದ ಹಕ್ಕುಗಳು ಮತ್ತು ಸಮಾನತೆಯ ತತ್ವಗಳನ್ನು ಆಧರಿಸಿದ ರಾಜಕೀಯ ಮಾದರಿಯನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಿದರು, ಆದರೆ ಅವರು ರಾಜಕೀಯ ಗುಂಪುಗಾರಿಕೆ ಮತ್ತು ನಡೆಯುತ್ತಿರುವ ಆರ್ಥಿಕ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟುಗಳಿಂದಾಗಿ ಗಮನಾರ್ಹ ಸವಾಲುಗಳನ್ನು ಎದುರಿಸಿದರು. ಹೈಟಿಯನ್ ಕ್ರಾಂತಿಯು ಫ್ರೆಂಚ್ ವಸಾಹತುಶಾಹಿ ಸರ್ಕಾರವನ್ನು ಉರುಳಿಸುವ ಮೂಲಕ, ಗುಲಾಮಗಿರಿಯ ಸಂಸ್ಥೆಯನ್ನು ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿ ಪ್ರಶ್ನಿಸುವ ಮೂಲಕ ಮತ್ತು ಹೈಟಿ ಎಂಬ ಹೊಸ ರಾಷ್ಟ್ರವನ್ನು ರಚಿಸುವ ಮೂಲಕ ಗತಕಾಲದಿಂದ ಅತ್ಯಂತ ಆಮೂಲಾಗ್ರ ವಿಘಟನೆಗೆ ಕಾರಣವಾಯಿತು. ಆದಾಗ್ಯೂ, 1825 ರಲ್ಲಿ ಫ್ರಾನ್ಸ್ ಉದಯೋನ್ಮುಖ ರಾಷ್ಟ್ರದ ಮೇಲೆ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಸಾಲವನ್ನು ವಿಧಿಸಿದ ನಂತರ ಹೈಟಿ ದೀರ್ಘಕಾಲೀನ ಆರ್ಥಿಕ ಸವಾಲುಗಳನ್ನು ಎದುರಿಸಿತು.

ಈ ಕ್ರಾಂತಿಗಳು ವಿವಿಧ ರಾಜಕೀಯ ಗುರಿಗಳು ಮತ್ತು ಪರಿಣಾಮಗಳನ್ನು ಪ್ರತಿಬಿಂಬಿಸಿದರೂ, ಪ್ರತಿಯೊಂದೂ ರಾಜಪ್ರಭುತ್ವದ ಸವಲತ್ತುಗಳ ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ಮಾದರಿಗಳಿಗೆ ಸವಾಲೊಡ್ಡುವ ಮೂಲಕ ಮತ್ತು ಸಂಪತ್ತು ಮತ್ತು ರಾಜಕೀಯ ಅಧಿಕಾರದ ಪ್ರವೇಶದಲ್ಲಿನ ದೀರ್ಘಕಾಲದ ಅಸಮಾನತೆಗಳನ್ನು ಪ್ರಶ್ನಿಸುವ ಮೂಲಕ ಅಟ್ಲಾಂಟಿಕ್ ಪ್ರಪಂಚದ ರಾಜಕೀಯ ಭೂದೃಶ್ಯವನ್ನು ಆಮೂಲಾಗ್ರವಾಗಿ ಮರುರೂಪಿಸಿದವು.

೨೩.೪ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯತೆ, ಉದಾರವಾದ, ಸಂಪ್ರದಾಯವಾದ ಮತ್ತು ರಾಜಕೀಯ ವ್ಯವಸ್ಥೆ

ಹದಿನೆಂಟನೆಯ ಶತಮಾನದ ಕ್ರಾಂತಿಕಾರಿ ಉತ್ಸಾಹವು ಮಸುಕಾಗುತ್ತಿದ್ದಂತೆ, ಕ್ರಮ ಮತ್ತು ಸ್ಥಿರತೆಯನ್ನು ಪುನಃಸ್ಥಾಪಿಸುವ ಬಯಕೆಯು ಯುರೋಪಿನ ರಾಜಕೀಯ ಮತ್ತು ಬೌದ್ಧಿಕ ವಾತಾವರಣವನ್ನು ವ್ಯಾಪಿಸಿತು. ನಿರ್ದಿಷ್ಟವಾಗಿ, ಸಂಪ್ರದಾಯವಾದ, ರಾಷ್ಟ್ರೀಯತೆ ಮತ್ತು ಉದಾರವಾದದ ಸಿದ್ಧಾಂತಗಳು ಹದಿನೆಂಟನೇ ಶತಮಾನದ ಕ್ರಾಂತಿಕಾರಿ ಲಾಭಗಳನ್ನು ರಕ್ಷಿಸಲು ಮತ್ತು ಕ್ರಾಂತಿಕಾರಿ ಯುಗದ ಪ್ರಕ್ಷುಬ್ಧತೆಯನ್ನು ತಾತ್ಕಾಲಿಕವಾಗಿ ಶಾಂತಗೊಳಿಸಲು ವಿಭಿನ್ನ ವಿಧಾನಗಳನ್ನು ಪ್ರತಿನಿಧಿಸುತ್ತಿದ್ದವು. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಹತ್ತೊಂಬತ್ತನೇ ಶತಮಾನದ ಮಧ್ಯಭಾಗದಲ್ಲಿ ರಾಜಕೀಯ ಕ್ರಾಂತಿಯು ಯುರೋಪನ್ನು ಮತ್ತೊಮ್ಮೆ ಬದಲಾಯಿಸಲಾಗದಷ್ಟು ಪರಿವರ್ತಿಸಿದ್ದರಿಂದ ಈ ಲಾಭಗಳು ತುಲನಾತ್ಮಕವಾಗಿ ಅಲ್ಪಾವಧಿಯವು. ಇಟಲಿ ಮತ್ತು ಜರ್ಮನಿಗಳ ವಿಷಯದಲ್ಲಿ, ಏಕೀಕರಣದ ಬಯಕೆಯು ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯದ ಬಯಕೆಗಿಂತ ಮೇಲುಗೈ ಸಾಧಿಸಿತು, ಇದರ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ ಹೊಸ ರಾಜ್ಯಗಳು ಹುಟ್ಟಿಕೊಂಡವು. ರಾಷ್ಟ್ರೀಯತೆ ಮತ್ತು ಸಂಪ್ರದಾಯವಾದದ ಶಕ್ತಿಗಳು ಸಾಮಾಜಿಕ ಒಪ್ಪಂದ ಮತ್ತು ವೈಯಕ್ತಿಕ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯದ ಕಲ್ಪನೆಗಳಲ್ಲಿ ಬೇರೂರಿದ್ದ ಕೆಲವು ಪ್ರಜಾಸತ್ತಾತ್ಮಕ ಲಾಭಗಳನ್ನು ಹಿಮ್ಮೆಟ್ಟಿಸಿದರೂ, ಧಾರ್ಮಿಕ ಸಹಿಷ್ಣುತೆ ಮತ್ತು ಕಾನೂನಿನ ಮುಂದೆ ಸಮಾನತೆಯಂತಹ ಉದಾರ ತತ್ವಗಳು ಆಧುನಿಕ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ-ರಾಜ್ಯದ ಉದಯದ ಮೇಲೆ ಬಲವಾದ ಪ್ರಭಾವವನ್ನು ಬೀರುತ್ತಲೇ ಇದ್ದವು.


24. ಲ್ಯಾಟಿನ್ ಅಮೆರಿಕಾದಲ್ಲಿ ಕ್ರಾಂತಿಗಳು

ಕ್ಯಾಸ್ಟಾ ಕ್ಲಾಸ್. (ಎ) ಮಿಗುಯೆಲ್ ಕ್ಯಾಬ್ರೆರಾ ಅವರ ಪಿಂಟುರಾ ಡೆ ಕ್ಯಾಸ್ಟಾಸ್ (1763) ಬಿಳಿಯ (ಸ್ಪ್ಯಾನಿಷ್ ಅಥವಾ ಕ್ರಿಯೋಲ್) ತಂದೆ ಮತ್ತು ಸ್ಪ್ಯಾನಿಷ್-ಇಂಡಿಯನ್ (ಮೆಸ್ಟಿಜಾ) ತಾಯಿಯನ್ನು ತಮ್ಮ ಮಿಶ್ರ-ಜನಾಂಗದ (ಕ್ಯಾಸ್ಟಿಜಾ) ಮಗಳೊಂದಿಗೆ ತೋರಿಸುತ್ತದೆ. (ಬಿ) ಇಗ್ನಾಸಿಯೊ ಮಾರಿಯಾ ಬ್ಯಾರ್ಡ್ ಬರೆದ ಲಾಸ್ ಕ್ಯಾಸ್ಟಾಸ್ ಮೆಕ್ಸಿಕನಸ್ (1777) ಅಮೇರಿಕಾದ ಸ್ಪ್ಯಾನಿಷ್ ವಸಾಹತುಗಳಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬರುವ ಹದಿನಾರು ವಿಭಿನ್ನ ಜನಾಂಗೀಯ ವರ್ಗೀಕರಣಗಳನ್ನು ಚಿತ್ರಿಸುತ್ತದೆ. (ಕ್ರೆಡಿಟ್ ಎ: ಅಜ್ಞಾತ/ವಿಕಿ ಆರ್ಟ್, ಪಬ್ಲಿಕ್ ಡೊಮೇನ್ ನಿಂದ “ಡೆ ಎಸ್ಪಾನೋಲ್ ವೈ ಮೆಸ್ಟಿಜಾ, ಕ್ಯಾಸ್ಟಿಜಾ” ಕೃತಿಯ ಮಾರ್ಪಾಡು; ಕ್ರೆಡಿಟ್ ಬಿ: ಮ್ಯೂಸಿಯೊ ನ್ಯಾಸಿಯೋನಲ್ ಡೆಲ್ ವಿರ್ರಿನಾಟೊ / ವಿಕಿಮೀಡಿಯಾ ಕಾಮನ್ಸ್, ಪಬ್ಲಿಕ್ ಡೊಮೇನ್ ಅವರ “ಕ್ಯಾಸ್ಟಾ ಪೇಂಟಿಂಗ್” ಕೃತಿಯ ಮಾರ್ಪಾಡು)

೨೪.೧ ಕ್ರಾಂತಿ ಯಾರಿಗೆ?

ಯುನೈಟೆಡ್ ಸ್ಟೇಟ್ಸ್ ಮತ್ತು ಫ್ರಾನ್ಸ್ ನ ಕ್ರಾಂತಿಕಾರಿ ಉದಾಹರಣೆಗಳು ಸ್ಪ್ಯಾನಿಷ್ ಅಮೆರಿಕನ್ ವಸಾಹತುಗಳಲ್ಲಿನ ಕ್ರಿಯೋಲ್ ಗಣ್ಯರನ್ನು ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯದ ಕನಸು ಕಾಣಲು ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಿದವು. ಯುರೋಪಿಯನ್ ಸಂತತಿಯ ಈ ವಿದ್ಯಾವಂತ ಜನರು ಅಮೇರಿಕಾದಲ್ಲಿ ಜನಿಸಿದ್ದರು ಮತ್ತು ಪರ್ಯಾಯ ದ್ವೀಪಗಳು ಹೊಂದಿದ್ದ ರಾಜಕೀಯ ಅಧಿಕಾರ ಮತ್ತು ಸ್ಪೇನ್ ನ ಆರ್ಥಿಕ ನಿರ್ಬಂಧಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಅಸಮಾಧಾನ ಹೊಂದಿದ್ದರು. ಫ್ರೆಂಚರು ಸ್ಪ್ಯಾನಿಷ್ ರಾಜಪ್ರಭುತ್ವವನ್ನು ಕಿತ್ತೊಗೆದ ನಂತರ ಕ್ರಿಯೋಲ್ಗಳಿಗೆ ಜುಂಟಾಸ್ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಸ್ಥಳೀಯ ಸ್ವಯಮಾಡಳಿತ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಲ್ಲಿ ಭಾಗವಹಿಸಲು ಅವಕಾಶ ಸಿಕ್ಕಿತು, ಮತ್ತು ಕೆಲವರು ಅಲ್ಪಾವಧಿಯ ಸಂವಿಧಾನವನ್ನು ರಚಿಸಿದ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಸಂಸತ್ತು ಸ್ಪ್ಯಾನಿಶ್ ಕಾರ್ಟೆಸ್ನ ಸಭೆಗಳಿಗೆ ಪ್ರತಿನಿಧಿಗಳಾಗಿದ್ದರು. ಇದು ಅವರ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಮತ್ತು ಸ್ವಯಮಾಡಳಿತದ ಬಯಕೆಯನ್ನು ಪುನರುಜ್ಜೀವನಗೊಳಿಸಿತು ಮಾತ್ರವಲ್ಲ, ಅದು ಸಾಧ್ಯ ಎಂದು ತೋರಿಸಿತು.

೨೪.೨ ಸ್ಪ್ಯಾನಿಷ್ ಉತ್ತರ ಅಮೇರಿಕಾ

ಹತ್ತೊಂಬತ್ತನೆಯ ಶತಮಾನದ ಮೊದಲ ಕೆಲವು ದಶಕಗಳಲ್ಲಿ, ಕ್ರಾಂತಿಕಾರಿ ಉತ್ಸಾಹದ ಎರಡು ಅಲೆಗಳು ನ್ಯೂ ಸ್ಪೇನ್ ಅನ್ನು ಆವರಿಸಿದವು. 1816 ರಲ್ಲಿ, ಮಿಗುಯೆಲ್ ಹಿಡಾಲ್ಗೊ ಗ್ರಿಟೊ ಡಿ ಡೊಲೊರೆಸ್ನೊಂದಿಗೆ ಸ್ಪೇನ್ನಿಂದ ಮೆಕ್ಸಿಕೊದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯವನ್ನು ಘೋಷಿಸಿದರು ಮತ್ತು ವಸಾಹತು ಸರ್ಕಾರವನ್ನು ಉರುಳಿಸಲು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಸ್ಥಳೀಯ ಮತ್ತು ಮೆಸ್ಟಿಜೋ ಸೈನ್ಯವನ್ನು ಮುನ್ನಡೆಸಿದರು. ಆದಾಗ್ಯೂ, ವ್ಯಾಪಕವಾದ ಸಾಮಾಜಿಕ ಸುಧಾರಣೆಗಳಿಗಾಗಿ ಹಿಡಾಲ್ಗೊ ನೀಡಿದ ಕರೆ ಮತ್ತು ಅವರ ಅನುಯಾಯಿಗಳ ಹಿಂಸಾಚಾರವು ಕ್ರಿಯೋಲ್ಗಳು ಅವರ ಚಳುವಳಿ ಮತ್ತು ಸಾಮಾಜಿಕ ಸಮಾನತೆಗಾಗಿ ಅವರ ಉತ್ತರಾಧಿಕಾರಿ ಜೋಸ್ ಮಾರಿಯಾ ಮೊರೆಲೋಸ್ ಅವರ ಕರೆಗಳನ್ನು ತ್ಯಜಿಸಲು ಕಾರಣವಾಯಿತು.

ಎರಡನೇ ಅಲೆ ಹೆಚ್ಚು ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿತ್ತು. ಸ್ಪ್ಯಾನಿಷ್ ಸರ್ಕಾರವು ಉದಾರ ಸುಧಾರಣೆಗಳನ್ನು ಅಳವಡಿಸಿಕೊಂಡ ನಂತರ, ಮೆಕ್ಸಿಕನ್ ಕ್ರಿಯೋಲ್ಗಳು ತಮಗೆ ನೀಡಲಾದ ಸ್ಥಾನಮಾನಗಳನ್ನು ಉಳಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಸಲುವಾಗಿ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯವನ್ನು ಕೋರಿದರು. 1821 ರಲ್ಲಿ, ಅಗಸ್ಟಿನ್ ಡಿ ಇಟುರ್ಬೈಡ್ ಪ್ಲಾನ್ ಡಿ ಇಗುವಾಲಾವನ್ನು ಘೋಷಿಸಿದರು, ಇದು ಮೆಕ್ಸಿಕೊದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯವನ್ನು ಘೋಷಿಸಿತು ಮತ್ತು ಕ್ಯಾಥೊಲಿಕ್ ಚರ್ಚ್ಗೆ ರಕ್ಷಣೆ ಮತ್ತು ಸಾಮಾಜಿಕ ಸಮಾನತೆಯ ಖಾತರಿಗಳೊಂದಿಗೆ ದೇಶವನ್ನು ಸಾಂವಿಧಾನಿಕ ರಾಜಪ್ರಭುತ್ವವಾಗಿ ಪರಿವರ್ತಿಸಿತು. ಇಟುರ್ಬೈಡ್ ಸ್ಥಳೀಯ ಮತ್ತು ಮಿಶ್ರ-ಜನಾಂಗದ ದಂಗೆಕೋರರ ನಾಯಕ ವಿಸೆಂಟೆ ಗುರೆರೊ ಅವರೊಂದಿಗೆ ಮೈತ್ರಿ ಮಾಡಿಕೊಂಡು ಮೂರು ಗ್ಯಾರಂಟಿಗಳ ವಿಜಯಶಾಲಿ ಸೈನ್ಯವನ್ನು ರಚಿಸಿದರು. ಇಟುರ್ಬೈಡ್ 1822 ರಲ್ಲಿ ಮೆಕ್ಸಿಕೊದ ಮೊದಲ ಚಕ್ರವರ್ತಿಯಾದನು, ಆದರೆ 1823 ರಲ್ಲಿ ಅವನು ಅಧಿಕಾರ ತ್ಯಜಿಸಿದನು, ಮತ್ತು ಮೆಕ್ಸಿಕೊ ಗಣರಾಜ್ಯವಾಯಿತು.

೨೪.೩ ಸ್ಪ್ಯಾನಿಷ್ ದಕ್ಷಿಣ ಅಮೇರಿಕಾ

ವೆನೆಜುವೆಲಾದ ಜುಂಟಾ 1811 ರಲ್ಲಿ ಸ್ಪೇನ್ ನಿಂದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯವನ್ನು ಘೋಷಿಸಿತು. ಆದಾಗ್ಯೂ, 1812 ರಲ್ಲಿ, ಪ್ರತಿರೋಧಕ ಸಂಪ್ರದಾಯವಾದಿ ಬಿಳಿ ವೆನೆಜುವೆಲಾದವರಿಗೆ ಉದಾರವಾದಿ ಕ್ರಿಯೋಲ್ ಸವಲತ್ತುಗಳನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಿದ ಮತ್ತು ಸ್ಪ್ಯಾನಿಷ್ ಕ್ರೌನ್ಗೆ ನಿಷ್ಠರಾಗಿ ಉಳಿದ ಮಿಶ್ರ-ಜನಾಂಗದ ಜನರು ಸಹಾಯ ಮಾಡಿದರು. ಏಳನೇ ಫರ್ನಾಂಡೊ ಸ್ಪ್ಯಾನಿಷ್ ಸಿಂಹಾಸನಕ್ಕೆ ಮರಳಿದ ನಂತರ, ಸಿಮೊನ್ ಬೊಲಿವರ್ ನೇತೃತ್ವದ ವೆನೆಜುವೆಲಾದ ದೇಶಭಕ್ತರ ವಿರುದ್ಧ ಹೋರಾಡಲು ಸ್ಪ್ಯಾನಿಷ್ ಪಡೆಗಳು ಸ್ಥಳೀಯ ರಾಜಮನೆತನದ ಪಡೆಗಳೊಂದಿಗೆ ಸೇರಿಕೊಂಡವು. ಗುಲಾಮಗಿರಿಯನ್ನು ನಿರ್ಮೂಲನೆ ಮಾಡುವ ಭರವಸೆ ನೀಡುವ ಮೂಲಕ, ಬೊಲಿವರ್ ಹೈಟಿಯ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಅಲೆಕ್ಸಾಂಡರ್ ಪೆಟಿಯೋನ್ ಅವರ ಸಹಾಯವನ್ನು ಪಡೆದರು. ಅವರು ಮಿಶ್ರ-ಜನಾಂಗದ ಲಾನೆರೊಗಳ ಮೇಲೆ ಹೆಚ್ಚು ಅವಲಂಬಿತರಾಗಿದ್ದರು. ಬೊಲಿವರ್ ನ ಪಡೆಗಳು ಗ್ರ್ಯಾನ್ ಕೊಲಂಬಿಯಾ (ವೆನೆಜುವೆಲಾ, ಕೊಲಂಬಿಯಾ, ಈಕ್ವೆಡಾರ್) ಆಗಿ ಮಾರ್ಪಟ್ಟ ಪ್ರದೇಶಗಳನ್ನು ಮುಕ್ತಗೊಳಿಸಿದವು. ಗ್ರ್ಯಾನ್ ಕೊಲಂಬಿಯಾವನ್ನು ಆಳಲು ರೂಪುಗೊಂಡ ಕುಕುಟಾದ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಗುಲಾಮಗಿರಿಯನ್ನು ಕ್ರಮೇಣ ನಿರ್ಮೂಲನೆ ಮಾಡಲು ಒದಗಿಸಿತು ಮತ್ತು ಆಸ್ತಿ-ಮಾಲಿಕ ಪುರುಷರಿಗೆ ಮತದಾನದ ಹಕ್ಕುಗಳನ್ನು ನೀಡಿತು.

ದಕ್ಷಿಣದಲ್ಲಿ, ರಿಯೋ ಡಿ ಲಾ ಪ್ಲಾಟಾದ (ಆಧುನಿಕ ಅರ್ಜೆಂಟೀನಾ, ಉರುಗ್ವೆ, ಪರಾಗ್ವೆ) ವೈಸ್ರಾಯ್ 1816 ರಲ್ಲಿ ಸ್ಪೇನ್ನಿಂದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯವನ್ನು ಘೋಷಿಸಿದರು. ಅರ್ಜೆಂಟೀನಾದ ಜನರಲ್ ಜೋಸ್ ಡಿ ಸ್ಯಾನ್ ಮಾರ್ಟಿನ್ ನಂತರ ಚಿಲಿಯ ಬರ್ನಾರ್ಡೊ ಒ’ಹಿಗ್ಗಿನ್ಸ್ಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಲು ಆಂಡಿಸ್ ಮೂಲಕ ಸೈನ್ಯವನ್ನು ಮುನ್ನಡೆಸಿದರು. ಸ್ಯಾನ್ ಮಾರ್ಟಿನ್ ಮತ್ತು ಬೊಲಿವರ್ ಇಬ್ಬರೂ ಕೊನೆಯ ರಾಜಮನೆತನದ ಭದ್ರಕೋಟೆಯಾದ ಪೆರುಗೆ ಸೈನ್ಯವನ್ನು ಮುನ್ನಡೆಸಿದರು, ಅಲ್ಲಿ ರಾಜಮನೆತನದ ಪಡೆಗಳು ಕ್ಷಮಾದಾನವನ್ನು ಸ್ವೀಕರಿಸುವಂತೆ ಒತ್ತಾಯಿಸಲಾಯಿತು.

೨೪.೪ ಪೋರ್ಚುಗೀಸ್ ದಕ್ಷಿಣ ಅಮೆರಿಕಾ

1807 ರಲ್ಲಿ, ಫ್ರೆಂಚ್ ಪಡೆಗಳು ಪೋರ್ಚುಗಲ್ ಅನ್ನು ಆಕ್ರಮಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿದಾಗ, ಪೋರ್ಚುಗೀಸ್ ರಾಜಮನೆತನ ಮತ್ತು ಅವರ ಆಸ್ಥಾನವು ಬ್ರೆಜಿಲ್ಗೆ ಪಲಾಯನ ಮಾಡಿತು. ಮಾಜಿ ರಾಜಕುಮಾರ ರಾಜಪ್ರತಿನಿಧಿ ಆರನೇ ಜೊವಾವೊ ದೇಶಭ್ರಷ್ಟನಾಗಿ ರಿಯೊ ಡಿ ಜನೈರೊದಿಂದ ಸರ್ಕಾರದ ಮುಖ್ಯಸ್ಥನಾಗಿ ಆಳಿದನು. 1821 ರಲ್ಲಿ, ಅವರು ಬ್ರೆಜಿಲ್ ಅನ್ನು ಆಳಲು ತಮ್ಮ ಮಗ ಒಂದನೇ ಪೆಡ್ರೊವನ್ನು ಬಿಟ್ಟು ಪೋರ್ಚುಗಲ್ಗೆ ಮರಳಿದರು. ಪೋರ್ಚುಗೀಸ್ ಕಾರ್ಟೆಸ್ ಒಂದನೇ ಪೆಡ್ರೊಗೆ ಯುರೋಪಿಗೆ ಮರಳಲು ಆದೇಶಿಸಿದಾಗ, ಅವನು ನಿರಾಕರಿಸಿದನು, ಮತ್ತು ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ 7, 1822 ರಂದು, ಅವನು ಬ್ರೆಜಿಲ್ ಅನ್ನು ಪೋರ್ಚುಗಲ್ನಿಂದ ಸ್ವತಂತ್ರ ಎಂದು ಘೋಷಿಸಿದನು. ಥಾಮಸ್ ಕೊಕ್ರೇನ್ ನ ಸಹಾಯದಿಂದ, ಅವನು ಪೋರ್ಚುಗಲ್ ನ ಮಿಲಿಟರಿ ಪಡೆಗಳನ್ನು ಸೋಲಿಸಿದನು.

ಒಂದನೆಯ ಪೆಡ್ರೊ ಬ್ರೆಜಿಲ್ ಗಾಗಿ ಒಂದು ಸಂವಿಧಾನವನ್ನು ಬರೆದನು, ಅದು ಸ್ವತಂತ್ರ ಶಾಸಕಾಂಗ ಮತ್ತು ನ್ಯಾಯಾಂಗ ಶಾಖೆಗಳನ್ನು ಒದಗಿಸುವಾಗ, ಸರ್ಕಾರದ ಇತರ ಶಾಖೆಗಳ ನಡುವೆ “ಮಾಡರೇಟರ್” ಪಾತ್ರದಲ್ಲಿ ಚಕ್ರವರ್ತಿಗೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ರಾಜಕೀಯ ಅಧಿಕಾರವನ್ನು ಸಂರಕ್ಷಿಸಿತು. 1830 ರಲ್ಲಿ ಫ್ರಾನ್ಸ್ನಲ್ಲಿ ಜುಲೈ ಕ್ರಾಂತಿಯ ನಂತರ, ಬ್ರೆಜಿಲಿಯನ್ನರು ನಿರಂಕುಶ ಪೆಡ್ರೊ I ಗೆ ತನ್ನ ಸಿಂಹಾಸನವನ್ನು ತ್ಯಜಿಸಲು ಕರೆ ನೀಡಿದರು, ಇದನ್ನು ಅವರು ಏಪ್ರಿಲ್ 1831 ರಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ಮಗ ಎರಡನೇ ಪೆಡ್ರೊ ಪರವಾಗಿ ಮಾಡಿದರು.


25. ಕೈಗಾರಿಕಾ ಯುಗದಲ್ಲಿ ವಿಸ್ತರಣೆ

ಕಾಲರೇಖೆ: ಕೈಗಾರಿಕಾ ಯುಗದ ವಿಸ್ತರಣೆ. (ಕ್ರೆಡಿಟ್ “1811”: ಅಜ್ಞಾತ/ವಿಕಿಮೀಡಿಯಾ ಕಾಮನ್ಸ್, ಪಬ್ಲಿಕ್ ಡೊಮೇನ್ ನಿಂದ “ಮಾಡರ್ನ್ ಈಜಿಪ್ಟ್, ಮುಹಮ್ಮದ್ ಅಲಿ ಬೈ ಅಗಸ್ಟೆ ಕೌಡರ್, ತಿಳಿ ಬಣ್ಣಗಳು”; ಕ್ರೆಡಿಟ್ “1850ಸ್”: ಅಜ್ಞಾತ/ಯೂನಿವರ್ಸಿಟಿ ಆಫ್ ಸ್ಟ್ರಾಥ್ ಕ್ಲೈಡ್ ಪ್ರಾಜೆಕ್ಟ್/ವಿಕಿಮೀಡಿಯಾ ಕಾಮನ್ಸ್, ಪಬ್ಲಿಕ್ ಡೊಮೇನ್ ನಿಂದ “ಸ್ಟೀಲ್ ವರ್ಕ್ಸ್ ಅಟ್ ಬ್ಯಾರೋ-ಇನ್-ಫರ್ನೆಸ್, 1877” ಕೃತಿಯ ಮಾರ್ಪಾಡು; ಕ್ರೆಡಿಟ್ “1865”: ಕೆಲಸದ ಮಾರ್ಪಾಡು ಎಡ್ವರ್ಡೊ ಚಿಯೋಸೊನ್ ಅವರು ಟೆನ್ನೊ ಯೊಂಡೈ ನೋ ಶೋಜೊ / ವಿಕಿಮೀಡಿಯಾ ಕಾಮನ್ಸ್, ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಡೊಮೇನ್ ನಲ್ಲಿ ಬರೆದ “ಚಕ್ರವರ್ತಿ ಮೀಜಿಯ ಸಮಕಾಲೀನ ಭಾವಚಿತ್ರ” ಕೃತಿಯ ಮಾರ್ಪಾಡು; ಕ್ರೆಡಿಟ್ “1867”: ಲೈಬ್ರರಿ ಆಫ್ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ / ಲೈಬ್ರರಿ ಆಫ್ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಿಂದ 1877 ರಲ್ಲಿ ಫ್ರಾನ್ಸಿಸ್ ಬೆರೌಡ್ ರಚಿಸಿದ “ನಾಯಿ ಫೋನೋಗ್ರಾಫ್ ಅನ್ನು ನೋಡುವ ಮತ್ತು ಆಲಿಸುವ’ ಚಿತ್ರಕಲೆಯ ಛಾಯಾಚಿತ್ರ” ಕೃತಿಯ ಮಾರ್ಪಾಡು; ಕ್ರೆಡಿಟ್ “1898”: ಅಲೋನ್ಸೊ ಡಿ ಮೆಂಡೋಜಾ/ವಿಕಿಮೀಡಿಯಾ ಕಾಮನ್ಸ್, ಪಬ್ಲಿಕ್ ಡೊಮೇನ್ ನಿಂದ “1885 ಬೆಂಜ್” ಕೃತಿಯ ಮಾರ್ಪಾಡು)

೨೫.೧ ಎರಡನೆಯ ಕೈಗಾರಿಕಾ ಕ್ರಾಂತಿ

ಹತ್ತೊಂಬತ್ತನೇ ಶತಮಾನದ ಉತ್ತರಾರ್ಧದಲ್ಲಿ, ವಿಶ್ವದ ಕೈಗಾರಿಕೀಕರಣಗೊಂಡ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳಾದ ಬ್ರಿಟನ್, ಫ್ರಾನ್ಸ್, ಬೆಲ್ಜಿಯಂ, ಜರ್ಮನಿ ಮತ್ತು ಯುನೈಟೆಡ್ ಸ್ಟೇಟ್ಸ್ ಎರಡನೇ ಕೈಗಾರಿಕಾ ಕ್ರಾಂತಿಯನ್ನು ಪ್ರವೇಶಿಸಿದವು. ಅವರು ಯಂತ್ರಗಳನ್ನು ಮತ್ತು ಉಕ್ಕು, ರಬ್ಬರ್ ಮತ್ತು ರಾಸಾಯನಿಕಗಳಂತಹ ಕೈಗಾರಿಕೆಗಳಿಗೆ ಬಳಸಬೇಕಾದ ಇತರ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ತಯಾರಿಸಿದರು. ಎರಡನೇ ಕೈಗಾರಿಕಾ ಕ್ರಾಂತಿಯು ವಿದ್ಯುಚ್ಛಕ್ತಿ ಮತ್ತು ಆಂತರಿಕ ದಹನ ಎಂಜಿನ್ ನಂತಹ ಹೊಸ ಶಕ್ತಿಯ ಮೂಲಗಳಿಗೆ ಋಣಿಯಾಗಿದೆ; ಪ್ರಯಾಣ ಮತ್ತು ಸಂವಹನದ ಹೊಸ ವಿಧಾನಗಳನ್ನು ಸಹ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಲಾಯಿತು. ಕೈಗಾರಿಕೀಕರಣಗೊಂಡ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳು ಶ್ರೀಮಂತ ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚು ಶಕ್ತಿಶಾಲಿಯಾಗುತ್ತಿದ್ದಂತೆ, ಕೆನಡಾ, ಇಟಲಿ, ರಷ್ಯಾ ಮತ್ತು ಜಪಾನ್ ನಂತಹ ಇತರ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳು ಸಹ ಕೈಗಾರಿಕೀಕರಣಗೊಳ್ಳಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದವು. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಕೈಗಾರಿಕಾ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದ ಕೆಲವು ಪ್ರದೇಶಗಳು ಹಾಗೆ ಮಾಡಲಿಲ್ಲ. ಭಾರತ, ಈಜಿಪ್ಟ್, ಲ್ಯಾಟಿನ್ ಅಮೆರಿಕಾದ ದೇಶಗಳು ಮತ್ತು ಚೀನಾಗಳು ಕೈಗಾರಿಕೀಕರಣಗೊಂಡ ಜಗತ್ತಿಗೆ ಕಚ್ಚಾ ವಸ್ತುಗಳು ಮತ್ತು ಮಾರುಕಟ್ಟೆಗಳನ್ನು ಒದಗಿಸುವ ರಫ್ತು ಆರ್ಥಿಕತೆಗಳಾದವು.

೨೫.೨ ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯಶಾಹಿಯ ಉದ್ದೇಶಗಳು ಮತ್ತು ಸಾಧನಗಳು

ಕೈಗಾರಿಕೀಕರಣಗೊಂಡ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳ ಅಗ್ಗದ ಕಚ್ಚಾವಸ್ತುಗಳ ಬಯಕೆಯು ಅವರನ್ನು ಆಫ್ರಿಕಾ, ಏಷ್ಯಾ ಮತ್ತು ಪೆಸಿಫಿಕ್ ಗೆ ಕರೆದೊಯ್ಯಿತು, ಅಲ್ಲಿ ಅವರು ಭೂಮಿಯ ಮೇಲೆ ನಿಯಂತ್ರಣ ಸಾಧಿಸಿದರು ಮತ್ತು ವಾಣಿಜ್ಯ ಉಗಿ ಹಡಗುಗಳ ನೌಕಾಪಡೆಗಳಿಗೆ ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳು, ಮಾರುಕಟ್ಟೆಗಳು ಮತ್ತು ಬಂದರುಗಳನ್ನು ಒದಗಿಸಲು ಮಾತ್ರ ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿದ್ದ ವಸಾಹತುಗಳನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಿದರು. ಹಾನಿಯುಂಟಾಗಿದೆ ಎಂಬುದಕ್ಕೆ ಸ್ಪಷ್ಟ ಪುರಾವೆಗಳ ಹೊರತಾಗಿಯೂ, ಅನೇಕರು ತಮ್ಮ ಸಾಗರೋತ್ತರ ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯಗಳನ್ನು ಜಯಿಸಿದ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿನ ಜನರಿಗೆ ಪ್ರಯೋಜನವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿಕೊಳ್ಳುವ ಮೂಲಕ ಸಮರ್ಥಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿದರು. ವಸಾಹತುಗಳ ಅನ್ವೇಷಣೆಗೆ ಔಷಧ, ಸಾರಿಗೆ ಮತ್ತು ಶಸ್ತ್ರಾಸ್ತ್ರ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನದ ಬೆಳವಣಿಗೆಗಳು ಬಹಳ ಸಹಾಯ ಮಾಡಿದವು.

೨೫.೩ ವಸಾಹತುಶಾಹಿ ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯಗಳು

ಹತ್ತೊಂಬತ್ತನೆಯ ಶತಮಾನದ ಉತ್ತರಾರ್ಧದಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಇಪ್ಪತ್ತನೆಯ ಶತಮಾನದ ಆರಂಭದಲ್ಲಿ, ವಿಶ್ವದ ಕೈಗಾರಿಕೀಕರಣಗೊಂಡ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳು ಆಫ್ರಿಕಾ, ಏಷ್ಯಾ ಮತ್ತು ಪೆಸಿಫಿಕ್ನಲ್ಲಿ ವಸಾಹತುಗಳನ್ನು ಪ್ರತಿಪಾದಿಸಿದವು. “ಆಫ್ರಿಕಾಕ್ಕಾಗಿ ಹೋರಾಟ”ದ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ ಇಡೀ ಖಂಡವು ಯುರೋಪಿಯನ್ ನಿಯಂತ್ರಣಕ್ಕೆ ಒಳಪಟ್ಟಿತು. ಫ್ರಾನ್ಸ್ ಇಂಡೋಚೈನಾದಲ್ಲಿ ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯವನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಿದರೆ, ಜಪಾನ್ ಕೊರಿಯಾದಲ್ಲಿ ಹಾಗೆ ಮಾಡಿತು. ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ, ವಸಾಹತುಗಳಿಗಾಗಿನ ಸ್ಪರ್ಧೆಯು ಜಪಾನ್ ಮತ್ತು ರಷ್ಯಾದಂತೆ ಕೈಗಾರಿಕಾ ಶಕ್ತಿಗಳು ಪರಸ್ಪರ ಹೋರಾಡಲು ಕಾರಣವಾಯಿತು, ಮತ್ತು ಬ್ರಿಟನ್ ಮತ್ತು ರಷ್ಯಾ ಮಧ್ಯ ಏಷ್ಯಾದ ಮೇಲೆ ಹೆಚ್ಚುಕಡಿಮೆ ಹೊಡೆತಗಳನ್ನು ಅನುಭವಿಸಿದವು. ಈ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳು ಯುನೈಟೆಡ್ ಸ್ಟೇಟ್ಸ್ನಂತೆ ಚೀನಾದಲ್ಲಿ ಪ್ರಭಾವದ ಕ್ಷೇತ್ರಗಳನ್ನು ಪ್ರತಿಪಾದಿಸಿದವು. ಪೆಸಿಫಿಕ್ ದ್ವೀಪಗಳನ್ನು ಸಹ ಶೀಘ್ರವಾಗಿ ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯಶಾಹಿ ಸ್ವತ್ತುಗಳಾಗಿ ವಶಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲಾಯಿತು, ಮತ್ತು ಅಲ್ಲಿಯೇ ಯುನೈಟೆಡ್ ಸ್ಟೇಟ್ಸ್ ಹವಾಯಿ, ಗುವಾಮ್ ಮತ್ತು ಫಿಲಿಪೈನ್ಸ್ ಅನ್ನು ಸ್ವಾಧೀನಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಮೂಲಕ ತನ್ನ ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯದ ಬಹುಭಾಗವನ್ನು ಸ್ವಾಧೀನಪಡಿಸಿಕೊಂಡಿತು.

೨೫.೪ ಶೋಷಣೆ ಮತ್ತು ಪ್ರತಿರೋಧ

ವಸಾಹತುಶಾಹಿಯು ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯಶಾಹಿ ಶಕ್ತಿಗಳಿಂದ ವಶಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲಾದ ಆಫ್ರಿಕನ್, ಏಷ್ಯನ್ ಮತ್ತು ಪೆಸಿಫಿಕ್ ಪ್ರದೇಶಗಳ ನಿವಾಸಿಗಳ ಮೇಲೆ ವಿನಾಶಕಾರಿ ಪರಿಣಾಮವನ್ನು ಬೀರಿತು. ಜನರನ್ನು ತಮ್ಮ ದುಡಿಮೆಗಾಗಿ ಶೋಷಿಸಲಾಯಿತು, ವಾಣಿಜ್ಯ ಬೆಳೆಗಳನ್ನು ಬೆಳೆಯಲು, ರಬ್ಬರ್ ಮತ್ತು ದಂತಗಳನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸಲು ಮತ್ತು ಯುರೋಪಿಯನ್ ಸರಕುಗಳನ್ನು ಕಷ್ಟಕರ ಭೂಪ್ರದೇಶದ ಮೂಲಕ ಸಾಗಿಸಲು ಒತ್ತಾಯಿಸಲಾಯಿತು. ಅವರು ಕಡಿಮೆ ವೇತನವನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತಿದ್ದರು, ಮತ್ತು ಕೋಟಾಗಳನ್ನು ಪೂರೈಸಲು ವಿಫಲವಾದರೆ ಕಠಿಣ ಶಿಕ್ಷೆಯನ್ನು ಎದುರಿಸಬೇಕಾಯಿತು. ವಸಾಹತುಗಾರರು ತಮ್ಮೊಂದಿಗೆ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗಗಳನ್ನು ತಂದರು, ಇದರಿಂದಾಗಿ ಜನರು ಮತ್ತು ಜಾನುವಾರುಗಳು ಅನಾರೋಗ್ಯಕ್ಕೆ ಒಳಗಾಗುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಸಾಯುತ್ತವೆ. ಆಫ್ರಿಕಾ, ಏಷ್ಯಾ ಮತ್ತು ಪೆಸಿಫಿಕ್ ದ್ವೀಪಗಳ ಜನರು ಅನೇಕರ ಜೀವವನ್ನು ಬಲಿತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಹೋರಾಡಿದರು. ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿರೋಧವು ರಾಜಕೀಯ ಸಂಘಟನೆಯ ರೂಪವನ್ನು ಪಡೆಯಿತು.


26. ಕೈಗಾರಿಕಾ ಜಗತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಜೀವನ ಮತ್ತು ಶ್ರಮ

ಲ್ಯಾಂಪ್ ಫ್ಯಾಕ್ಟರಿ. ಈ ಛಾಯಾಚಿತ್ರವು ಸ್ವೀಡಿಷ್ ಕಾರ್ಖಾನೆಯಲ್ಲಿ ಮಹಿಳೆಯರು ಇಪ್ಪತ್ತನೇ ಶತಮಾನದ ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ದೀಪಗಳಿಗೆ ಭಾಗಗಳನ್ನು ತಯಾರಿಸುವುದನ್ನು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ. ವಿದ್ಯುಚ್ಛಕ್ತಿ ಹೆಚ್ಚು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗುತ್ತಿದ್ದಂತೆ, ವಿದ್ಯುತ್ ಉಪಕರಣಗಳು ಮತ್ತು ವಿದ್ಯುತ್ ಉಪಕರಣಗಳಿಗೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಬೇಡಿಕೆ ಇತ್ತು. (ಕ್ರೆಡಿಟ್: ಟೆಕ್ನಿಸ್ಕಾ ಮ್ಯೂಸಿಯೆಟ್/ವಿಕಿಮೀಡಿಯಾ ಕಾಮನ್ಸ್, CC0 1.0)

೨೬.೧ ಆವಿಷ್ಕಾರಗಳು, ಆವಿಷ್ಕಾರಗಳು ಮತ್ತು ಯಾಂತ್ರೀಕರಣ

ಎರಡನೇ ಕೈಗಾರಿಕಾ ಕ್ರಾಂತಿಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಕೈಗಾರಿಕೀಕರಣಗೊಂಡ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳಲ್ಲಿನ ಜೀವನವು ನಾಟಕೀಯವಾಗಿ ಬದಲಾಯಿತು. ವಿದ್ಯುದ್ದೀಕರಿಸಿದ, ಯಾಂತ್ರೀಕೃತ ಕೆಲಸದ ಸ್ಥಳವೆಂದರೆ ಕೌಶಲ್ಯರಹಿತ ಕಾರ್ಖಾನೆ ಕಾರ್ಮಿಕರಿಗೆ ದೀರ್ಘ ಸಮಯ ಮತ್ತು ಕಡಿಮೆ ವೇತನ. ಕೆಲಸವು ಆಗಾಗ್ಗೆ ಅಪಾಯಕಾರಿ ಮತ್ತು ನಿರುದ್ಯೋಗ ಅನಿಶ್ಚಿತವಾಗಿತ್ತು. ಅದೇನೇ ಇದ್ದರೂ, ಕೈಗಾರಿಕೀಕರಣವು ಪ್ರಯೋಜನಗಳನ್ನು ತಂದಿತು. ಹತ್ತೊಂಬತ್ತನೇ ಶತಮಾನದ ಅಂತ್ಯದ ವೇಳೆಗೆ, ದುಡಿಯುವ ವರ್ಗದ ಸದಸ್ಯರು ಒಂದು ಕಾಲದಲ್ಲಿ ಮಧ್ಯಮ ಮತ್ತು ಶ್ರೀಮಂತ ವರ್ಗಗಳಿಗೆ ಮಾತ್ರ ಲಭ್ಯವಿದ್ದ ವಸ್ತುಗಳ ಕಡಿಮೆ ವೆಚ್ಚದ ಆವೃತ್ತಿಗಳನ್ನು ಖರೀದಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುವಂತೆ ಸಾಮೂಹಿಕವಾಗಿ ಉತ್ಪಾದಿಸಿದ ಗ್ರಾಹಕ ಸರಕುಗಳ ಬೆಲೆಯನ್ನು ನಿಗದಿಪಡಿಸಲಾಯಿತು. ಕೃಷಿಯ ಯಾಂತ್ರೀಕರಣ ಮತ್ತು ಶೈತ್ಯೀಕರಿಸಿದ ರೈಲುಮಾರ್ಗದ ಕಾರುಗಳ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಯು ಆಹಾರವನ್ನು ಹೆಚ್ಚು ಲಭ್ಯವಾಗುವಂತೆ ಮಾಡಿತು ಮತ್ತು ಕಡಿಮೆ ವೆಚ್ಚದಾಯಕವಾಗಿಸಿತು. ಸುಧಾರಿತ ನೈರ್ಮಲ್ಯ ಮತ್ತು ವೈದ್ಯಕೀಯ ಪ್ರಗತಿಯು ಶಿಶು ಮರಣವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಿತು ಮತ್ತು ವಯಸ್ಕರ ಜೀವಿತಾವಧಿಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಿತು. ಪ್ರಮುಖ ಜನಸಂಖ್ಯಾ ಬದಲಾವಣೆಗಳು ಅದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ನಡೆದವು. ಹತ್ತೊಂಬತ್ತನೇ ಶತಮಾನದ ಅಂತ್ಯದ ವೇಳೆಗೆ, ಮಧ್ಯಮ ವರ್ಗ ಮತ್ತು ಕಾರ್ಮಿಕ ವರ್ಗದ ಕುಟುಂಬಗಳು ಕಡಿಮೆ ಮಕ್ಕಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದವು, ಏಕೆಂದರೆ ಬಾಲ ಕಾರ್ಮಿಕ ಪದ್ಧತಿಯನ್ನು ನಿರ್ಬಂಧಿಸುವ ಮತ್ತು ಶಿಕ್ಷಣವನ್ನು ಕಡ್ಡಾಯಗೊಳಿಸುವ ಕಾನೂನುಗಳು ಮಕ್ಕಳನ್ನು ನೇಮಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಹೆಚ್ಚು ಕಷ್ಟಕರವಾಯಿತು.

೨೬.೨ ಕೈಗಾರಿಕಾ ನಗರದಲ್ಲಿನ ಜೀವನ

ಹತ್ತೊಂಬತ್ತನೇ ಶತಮಾನದ ಅಂತ್ಯದ ವೇಳೆಗೆ, ಕೈಗಾರಿಕೀಕರಣಗೊಂಡ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳಲ್ಲಿನ ನಗರಗಳು ಕೆಲಸವನ್ನು ಹುಡುಕುವ ಜನರಿಂದ ತುಂಬಿದ್ದವು. ಈ ನಗರಗಳು ಅನೇಕ ಪ್ರಯೋಜನಗಳನ್ನು ನೀಡಿದವು. ಉನ್ನತ ಸಂಸ್ಕೃತಿಯನ್ನು ಇಷ್ಟಪಡುವವರಿಗೆ, ನಾಟಕಗಳು, ಸಂಗೀತ ಕಚೇರಿಗಳು, ಒಪೆರಾಗಳು ಮತ್ತು ಬ್ಯಾಲೆಗಳನ್ನು ನಿಯಮಿತವಾಗಿ ಪ್ರದರ್ಶಿಸಲಾಗುತ್ತಿತ್ತು. ಸಂಗೀತ ಸಭಾಂಗಣಗಳು, ಆರ್ಕೇಡ್ಗಳು ಮತ್ತು ಬರ್ಲೆಸ್ಕ್ ಪ್ರದರ್ಶನಗಳು ಜನಪ್ರಿಯ ಅಭಿರುಚಿಯನ್ನು ಪೂರೈಸಿದವು, ಹಾಗೆಯೇ ಮನರಂಜನಾ ಉದ್ಯಾನವನಗಳು. ಗ್ರಂಥಾಲಯಗಳು ಮತ್ತು ಉದ್ಯಾನವನಗಳು ಎಲ್ಲರಿಗೂ ತೆರೆದಿದ್ದವು. ಡಿಪಾರ್ಟ್ಮೆಂಟ್ ಸ್ಟೋರ್ಗಳು ಜನರಿಗೆ ಇತ್ತೀಚಿನ ಫ್ಯಾಷನ್ಗಳನ್ನು ಖರೀದಿಸಲು ಅಥವಾ ಕಿಟಕಿಯ ಮೂಲಕ ಅವುಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಕನಸು ಕಾಣಲು ಅವಕಾಶವನ್ನು ನೀಡಿತು.

ನಗರ ಜೀವನಕ್ಕೂ ನಕಾರಾತ್ಮಕ ಅಂಶಗಳು ಇದ್ದವು. ವಸತಿ, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ವಲಸಿಗರು ಮತ್ತು ದುಡಿಯುವ ವರ್ಗಕ್ಕೆ, ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಜನದಟ್ಟಣೆಯಿಂದ ಕೂಡಿತ್ತು, ಮತ್ತು ಕೋಣೆಗಳು ಆಗಾಗ್ಗೆ ತಾಜಾ ಗಾಳಿ ಮತ್ತು ಸೂರ್ಯನ ಬೆಳಕನ್ನು ಹೊಂದಿರಲಿಲ್ಲ. ಕೈಗಾರಿಕಾ ನಗರಗಳಲ್ಲಿ ನೀರು ಮತ್ತು ಗಾಳಿ ಎರಡೂ ಕಲುಷಿತವಾಗಿದ್ದವು, ಮತ್ತು ಕಾಲರಾ ಮತ್ತು ಕ್ಷಯದಂತಹ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗಗಳು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿದ್ದವು. ಬಡತನವು ಅನೇಕರನ್ನು ಕುಡಿಯಲು ಪ್ರೇರೇಪಿಸಿತು, ಮತ್ತು ಕೆಲವು ಮಹಿಳೆಯರು ಬದುಕುಳಿಯಲು ವೇಶ್ಯಾವಾಟಿಕೆಯನ್ನು ಆಶ್ರಯಿಸಿದರು. ರೊಮ್ಯಾಂಟಿಕ್ಸ್, ವಾಸ್ತವವಾದಿಗಳು ಮತ್ತು ಪ್ರಕೃತಿವಾದಿಗಳು ರಚಿಸಿದ ಸಾಹಿತ್ಯ ಮತ್ತು ಕಲೆಯು ಕೈಗಾರಿಕಾ ಯುಗದಲ್ಲಿ ಜೀವನದ ಎಲ್ಲಾ ಅಂಶಗಳನ್ನು ಚಿತ್ರಿಸಿತು.

೨೬.೩ ಬಲಾತ್ಕಾರದ ಮತ್ತು ಅರೆಕೋರೇಟೆಡ್ ಕಾರ್ಮಿಕರು

ಕೈಗಾರಿಕೀಕರಣಗೊಂಡ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳಲ್ಲಿನ ದುಡಿಯುವ ವರ್ಗದ ಜನರು ತಮ್ಮ ಉದ್ಯೋಗದ ಸ್ಥಳ ಮತ್ತು ನಿಯಮಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಸೀಮಿತ ಆಯ್ಕೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರೂ, ಇತರ ಅನೇಕ ಕಾರ್ಮಿಕರಿಗೆ ಈ ಸಣ್ಣ ಪ್ರಮಾಣದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯವೂ ಇರಲಿಲ್ಲ. ಹತ್ತೊಂಬತ್ತನೇ ಶತಮಾನದ ಉತ್ತರಾರ್ಧದಲ್ಲಿ ಅಮೆರಿಕ ಸಂಯುಕ್ತ ಸಂಸ್ಥಾನ ಮತ್ತು ಬ್ರೆಜಿಲ್ ನಲ್ಲಿ ಗುಲಾಮಗಿರಿಯು ಮುಂದುವರಿಯಿತು. ಇತರ ರೀತಿಯ ಸ್ವತಂತ್ರ ಕಾರ್ಮಿಕರಲ್ಲಿ, ಗುತ್ತಿಗೆ ಕಾರ್ಮಿಕರು ಮತ್ತು ಗುತ್ತಿಗೆ ಕಾರ್ಮಿಕರು ಆರು ಜನವಸತಿ ಖಂಡಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿಯೊಂದರಲ್ಲೂ ಕೃಷಿ ಮತ್ತು ಇತರ ಕೆಲಸಗಳನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತಿದ್ದರು. ಸಾಲದ ಗುಲಾಮಗಿರಿಯು ಯುನೈಟೆಡ್ ಸ್ಟೇಟ್ಸ್ನಲ್ಲಿ ಆಫ್ರಿಕನ್ ಅಮೆರಿಕನ್ ಷೇರುದಾರರು ಮತ್ತು ಜಪಾನ್ನಲ್ಲಿ ಮಹಿಳಾ ಜವಳಿ ಕಾರ್ಮಿಕರು ಸೇರಿದಂತೆ ಅನೇಕ ಜನರನ್ನು ಸಿಲುಕಿಸಿತು. ಕೈದಿಗಳಿಗೆ ಅವರ ಶಿಕ್ಷೆಯ ಭಾಗವಾಗಿ ಆಗಾಗ್ಗೆ ದುಡಿಮೆಯನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸುವ ಶಿಕ್ಷೆ ವಿಧಿಸಲಾಗುತ್ತಿತ್ತು. ಈ ಬಲವಂತದ ಮತ್ತು ಅರೆಕೋರ ದುಡಿಮೆಯ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳು ಹತ್ತೊಂಬತ್ತನೇ ಶತಮಾನದುದ್ದಕ್ಕೂ ವಿಶ್ವದ ವಿವಿಧ ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಹಾಗೇ ಉಳಿದವು.

೨೬.೪ ವಲಸಿಗರ ಸಮುದಾಯಗಳು

ಹತ್ತೊಂಬತ್ತನೆಯ ಶತಮಾನದ ಉತ್ತರಾರ್ಧದಲ್ಲಿ ಬಡತನ, ಹಿಂಸೆ ಮತ್ತು ಪ್ರಾಕೃತಿಕ ವಿಪತ್ತುಗಳಿಂದ ಪಲಾಯನಗೈಯುವ ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಂಖ್ಯೆಯ ಜನರ ವಲಸೆಯು ಸಾಕ್ಷಿಯಾಯಿತು. ಯುರೋಪಿಯನ್ನರು ಉತ್ತರ ಮತ್ತು ದಕ್ಷಿಣ ಅಮೆರಿಕಾ, ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯಾ, ನ್ಯೂಜಿಲೆಂಡ್ ಮತ್ತು ದಕ್ಷಿಣ ಆಫ್ರಿಕಾಕ್ಕೆ ವಲಸೆ ಹೋದರು. ಏಷ್ಯನ್ನರು ಪಶ್ಚಿಮ ಯುರೋಪ್, ಅಮೆರಿಕ ಮತ್ತು ಆಫ್ರಿಕಾಕ್ಕೆ ಪ್ರಯಾಣಿಸಿದರು. ವಲಸಿಗರು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಕಡಿಮೆ ಸಂಬಳದ, ದೈಹಿಕವಾಗಿ ಬೇಡಿಕೆಯಿರುವ ಕೆಲಸಗಳನ್ನು ತೋಟಗಳು ಮತ್ತು ರೈಲುಮಾರ್ಗಗಳು ಮತ್ತು ಕಾರ್ಖಾನೆಗಳಲ್ಲಿ ನಿರ್ವಹಿಸಿದರು. ಯುರೋಪಿಯನ್ನರ ಪ್ರಾಬಲ್ಯದ ಸಮಾಜಗಳಲ್ಲಿ ಯುರೋಪಿಯನ್ನರಲ್ಲದ ವಲಸಿಗರು ಸಹ ವರ್ಣಭೇದ ನೀತಿಯನ್ನು ಎದುರಿಸಿದರು. ಕೆಲವು ದೇಶಗಳು ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಗುಂಪುಗಳ ವಲಸೆಯನ್ನು ನಿರ್ಬಂಧಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿದವು. ಯುನೈಟೆಡ್ ಸ್ಟೇಟ್ಸ್, ಕೆನಡಾ ಮತ್ತು ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯಾ ಏಷ್ಯಾದ ವಲಸೆಯನ್ನು ನಿಷೇಧಿಸಲು ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ಕೈಗೊಂಡವು. ಯುನೈಟೆಡ್ ಸ್ಟೇಟ್ಸ್ ದಕ್ಷಿಣ ಮತ್ತು ಪೂರ್ವ ಯುರೋಪ್ನಿಂದ ವಲಸೆಯನ್ನು ಮಿತಿಗೊಳಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿತು.

೨೬.೫ ನಿಯಂತ್ರಣ, ಸುಧಾರಣೆ ಮತ್ತು ಕ್ರಾಂತಿಕಾರಿ ಸಿದ್ಧಾಂತಗಳು

ಕೈಗಾರಿಕೀಕರಣ ಮತ್ತು ನಗರೀಕರಣದಿಂದ ಉಂಟಾದ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಪರಿಹರಿಸುವ ಪ್ರಯತ್ನಗಳು ವಿವಿಧ ರೂಪಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡವು. ಕೆಲವು ಸರ್ಕಾರಗಳು ಬಾಲಕಾರ್ಮಿಕ ಪದ್ಧತಿಯನ್ನು ನಿರ್ಮೂಲನೆ ಮಾಡಲು, ಕಾರ್ಮಿಕರಿಗೆ ವಿಮೆ ಒದಗಿಸಲು, ಸುರಕ್ಷಿತ ವಸತಿಯನ್ನು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು, ವಾಯು ಮತ್ತು ಜಲ ಮಾಲಿನ್ಯವನ್ನು ತಡೆಗಟ್ಟಲು ಮತ್ತು ವೇಶ್ಯಾವಾಟಿಕೆಯನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸಲು ಕಾನೂನುಗಳನ್ನು ಜಾರಿಗೆ ತಂದವು. ಮಧ್ಯಮ ವರ್ಗದ ಸುಧಾರಕರು ವೈಯಕ್ತಿಕ ನಡವಳಿಕೆಯನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸುವ ಮೂಲಕ ಸಮಾಜವನ್ನು ಸುಧಾರಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿದರು. ಅವರು ನೈತಿಕತೆಯ ಮಹತ್ವವನ್ನು ಒತ್ತಿಹೇಳಿದರು ಮತ್ತು ಆಗಾಗ್ಗೆ ಆಲ್ಕೋಹಾಲ್ ಸೇವನೆಯನ್ನು ನಿರ್ಬಂಧಿಸಲು ಅಥವಾ ನಿಷೇಧಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿದರು. ಅನೇಕರು ಮಹಿಳೆಯರ ಹಕ್ಕುಗಳಿಗಾಗಿ ವಾದಿಸಿದರು. ದುಡಿಯುವ ವರ್ಗದ ಸದಸ್ಯರು ತಮ್ಮ ಸಮಯವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು, ತಮ್ಮ ವೇತನವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಮತ್ತು ಸುರಕ್ಷಿತ ಕೆಲಸದ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳನ್ನು ಒದಗಿಸಲು ಉದ್ಯೋಗದಾತರನ್ನು ಒತ್ತಾಯಿಸಲು ಸಂಘಗಳನ್ನು ರಚಿಸುವ ಮೂಲಕ ತಮ್ಮ ಜೀವನವನ್ನು ಸುಧಾರಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿದರು. ಅನೇಕರು ತಮ್ಮ ಹಿತಾಸಕ್ತಿಗಳನ್ನು ರಕ್ಷಿಸುವ ಮಾರ್ಗವಾಗಿ ರಾಜಕೀಯದತ್ತ ತಿರುಗಿದರು. ಬಂಡವಾಳಶಾಹಿಯ ವಿನಾಶವೇ ಸಾಮಾಜಿಕ ಪಿಡುಗುಗಳಿಗೆ ಪರಿಹಾರ ಎಂದು ಪ್ರತಿಪಾದಿಸಿದ ಸಮಾಜವಾದದ ಸಿದ್ಧಾಂತದಿಂದ ಪ್ರಭಾವಿತರಾದ ಅವರು ಸಾಮಾಜಿಕ ಪ್ರಜಾಸತ್ತಾತ್ಮಕ ಪಕ್ಷಗಳಿಗೆ ಸೇರಿದರು, ಅದು ಒಕ್ಕೂಟಗಳನ್ನು ಸಂಘಟಿಸಿತು ಮತ್ತು ಕಾರ್ಮಿಕರನ್ನು ರಕ್ಷಿಸಲು ಶಾಸನವನ್ನು ಜಾರಿಗೆ ತರಲು ಸರ್ಕಾರಗಳನ್ನು ಒತ್ತಾಯಿಸಿತು. ಇತರ ಸಮಾಜವಾದಿಗಳು ಕೆಲವು ಅರಾಜಕತಾವಾದಿಗಳಂತೆ ಆಳುವ ಗಣ್ಯರನ್ನು ಹಿಂಸಾತ್ಮಕವಾಗಿ ಕಿತ್ತೊಗೆಯಬೇಕೆಂದು ಪ್ರತಿಪಾದಿಸಿದರು.


Source: World History, Volume 2: from 1400 – OpenStax

Spread the Knowledge

You may also like...

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *