Louis Pasteur, Conqueror of Disease by  E. H. Carter – ಕನ್ನಡ ಸಾರಾಂಶ

1. On the field of battle in one of his campaigns, Napoleon decorated for bravery a certain tanner named Pasteur. This brave soldier had an equally brave son, Louis Pasteur, born seven years after Waterloo. He was not a soldier, but he was a fighter.

ನೆಪೋಲಿಯನ್ನನ ಒಂದು ದಂಡಯಾತ್ರೆಯಲ್ಲಿ, ಪಾಶ್ಚರ್ ಎಂಬ ಧೈರ್ಯಶಾಲಿ ಚರ್ಮಕಾರ ಯುದ್ಧಭೂಮಿಯಲ್ಲಿ ಅಸಾಧಾರಣ ಧೈರ್ಯವನ್ನು ಪ್ರದರ್ಶಿಸಿದನು. ಅನೇಕ ವರ್ಷಗಳ ನಂತರ, ವಾಟರ್ಲೂ ಕದನದ ಏಳು ವರ್ಷಗಳ ನಂತರ, ಅವರು ಅಷ್ಟೇ ಧೈರ್ಯಶಾಲಿ ಮಗ ಲೂಯಿಸ್ ಪಾಶ್ಚರ್ ನ ತಂದೆಯಾದರು. ಲೂಯಿಸ್ ಸೈನಿಕನಾಗಿ ವೃತ್ತಿಜೀವನವನ್ನು ಮುಂದುವರಿಸದಿದ್ದರೂ, ಅವನ ಹೋರಾಟದ ಮನೋಭಾವವು ಬೇರೆ ಶತ್ರು ಅಂದರೆ ರೋಗಳ ಕಡೆಗೆ ನಿರ್ದೇಶಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿತು.


2. He fought disease. He devoted his life to the study of what we sometimes call germs, which men of science call bacteria, a Greek word meaning ‘little rods.’ Bacteria are vegetable organisms – little rod-shaped plants – which exist in the air, water and soil, and in the bodies of animals and plants; some but not all are the causes of diseases, some convert matter into food for plants.

ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಬ್ಯಾಕ್ಟೀರಿಯಾ ಎಂದು ಕರೆಯುವ ಸೂಕ್ಷ್ಮಜೀವಿಗಳ ಅಧ್ಯಯನಕ್ಕೆ ತಮ್ಮ ಇಡೀ ಜೀವನವನ್ನು ಮುಡಿಪಾಗಿಟ್ಟ ಲೂಯಿಸ್ ಪಾಶ್ಚರ್ ತಮ್ಮ ಪ್ರಯೋಗಾಲಯದಲ್ಲಿ ದಣಿವರಿಯದೆ ಕೆಲಸ ಮಾಡಿದರು. ಬ್ಯಾಕ್ಟೀರಿಯಾ, ಸಣ್ಣ ಸಸ್ಯಗಳನ್ನು ಹೋಲುವ ಈ ಸಣ್ಣ ಕೋಲಿನ ಆಕಾರದ ಜೀವಿಗಳು ಗಾಳಿ, ನೀರು, ಮಣ್ಣು ಮತ್ತು ಪ್ರಾಣಿಗಳು ಮತ್ತು ಸಸ್ಯಗಳ ದೇಹಗಳಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬರುತ್ತವೆ. ಈ ಬ್ಯಾಕ್ಟೀರಿಯಾಗಳಲ್ಲಿ ಕೆಲವು ರೋಗಗಳ ಹಿಂದಿನ ಕಾರಣ, ಆದರೆ ಇನ್ನು ಕೆಲವು ಬ್ಯಾಕ್ಟೀರಿಯಗಳು ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಸಸ್ಯಗಳಿಗೆ ಆಹಾರವಾಗಿ ಪರಿವರ್ತಿಸುವಲ್ಲಿ ಪ್ರಮುಖ ಪಾತ್ರವಹಿಸುತ್ತವೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಅವರು ಕಂಡುಹಿಡಿದರು .


3. Louis Pasteur had a very busy and interesting life. He not only made some exciting discoveries about germs but he was able to use his discoveries in very practical ways. He worked hard in his laboratory with test tubes and all kinds of experiments, but nearly all the time he was working to help people who were suffering in some special way from disease. Among the people whom Pasteur was able to help were brewers, breeders of silk worms, and cow keepers, all of whom were trying to carry on important industries in France. Pasteur was always very proud of being able to help his country in this way.

ಲೂಯಿಸ್ ಪಾಶ್ಚರ್ ಬಹಳ ಕಾರ್ಯನಿರತ ಮತ್ತು ಆಸಕ್ತಿದಾಯಕ ಜೀವನವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರು. ಅವರು ಕೀಟಾಣುಗಳ ಬಗ್ಗೆ ರೋಮಾಂಚಕ ಆವಿಷ್ಕಾರಗಳನ್ನು ಮಾಡಿದ್ದಲ್ಲದೆ, ತಮ್ಮ ಸಂಶೋಧನೆಗಳಿಗೆ ಪ್ರಾಯೋಗಿಕ ಅನ್ವಯಿಕೆಗಳನ್ನು ಸಹ ಕಂಡುಕೊಂಡರು. ಅವರ ಕೆಲಸವು ಕೇವಲ ಟೆಸ್ಟ್ ಟ್ಯೂಬ್ ಗಳು ಮತ್ತು ಪ್ರಯೋಗಗಳಿಗೆ ಸೀಮಿತವಾಗಿರಲಿಲ್ಲ; ರೋಗಗಳಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿರುವವರಿಗೆ ವಿಶಿಷ್ಟ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಸಹಾಯ ಮಾಡುವುದು ಅವರ ಪ್ರಾಥಮಿಕ ಗುರಿಯಾಗಿತ್ತು. ಪಾಶ್ಚರ್ ಅವರ ಪರಿಣತಿಯಿಂದ ಪ್ರಯೋಜನ ಪಡೆದವರಲ್ಲಿ ಮದ್ಯವನ್ನು ಭಟ್ಟಿ ಇಳಿಸುವವರು, ರೇಷ್ಮೆ ಹುಳು ಸಾಕಣೆದಾರರು ಮತ್ತು ಹಸುಪಾಲಕರು ಸೇರಿದ್ದರು – ಇವರೆಲ್ಲರೂ ಫ್ರಾನ್ಸ್ ನ ನಿರ್ಣಾಯಕ ಕೈಗಾರಿಕೆಗಳನ್ನು ಮುನ್ನಡೆಸುವವರಾಗಿದ್ದರು. ಈ ರೀತಿಯಾಗಿ ತನ್ನ ದೇಶಕ್ಕೆ ನೀಡಿದ ಕೊಡುಗೆ ಪಾಶ್ಚರ್ ಗೆ ಅಪಾರ ಹೆಮ್ಮೆಯನ್ನುತಂದಿತು.


4. Louis Pasteur, born in a little French country town, was interested in chemistry when he was very young. After studying hard in Paris and showing great promise, he began to teach and lecture as Professor of Chemistry. He became a Professor at Strasburg in Alsace, and he married a wife who was always to be his closest companion and assistant.

ಫ್ರಾನ್ಸ್ ನ ಸಾಧಾರಣ ಗ್ರಾಮೀಣ ಪಟ್ಟಣದಲ್ಲಿ ಜನಿಸಿದ ಪಾಶ್ಚರ್ ಅವರ ರಸಾಯನಶಾಸ್ತ್ರದ ಮೋಹವು ಚಿಕ್ಕ ವಯಸ್ಸಿನಿಂದಲೇ ಭುಗಿಲೆದ್ದಿತು. ಅವರ ಅಸಾಧಾರಣ ಪ್ರತಿಭೆಯು ಅವರನ್ನು ಪ್ಯಾರಿಸ್ನಲ್ಲಿ ಶ್ರದ್ಧೆಯಿಂದ ಅಧ್ಯಯನ ಮಾಡಲು ಮತ್ತು ಅಂತಿಮವಾಗಿ ರಸಾಯನಶಾಸ್ತ್ರದ ಪ್ರಾಧ್ಯಾಪಕರಾಗಲು ಕಾರಣವಾಯಿತು. ನಂತರ ಅವರು ಅಲ್ಸೇಸ್ನ ಸ್ಟ್ರಾಸ್ಬರ್ಗ್ನಲ್ಲಿ ಪ್ರಾಧ್ಯಾಪಕ ಹುದ್ದೆಯನ್ನು ವಹಿಸಿಕೊಂಡರು ಮತ್ತು ಅವರ ಹತ್ತಿರದ ಒಡನಾಡಿ ಮತ್ತು ಸಹಾಯಕರಾಗಿ, ಯಾವಾಗಲೂ ಅವರ ಪಕ್ಕದಲ್ಲಿಯೇ ಉಳಿಯುವಂತ ಪತ್ನಿಯನ್ನು ವರಿಸಿದರು.


5. Pasteur was deeply interested in all the new experiments that were being made in chemistry, and decided to solve some of the difficult problems that were worrying chemists and other scientists. Sometimes he used to sit for hours, quite silent and motionless, thinking hard about one of his difficulties. He found this the easiest way to solve a problem; and when he thought of a solution, his kind, tired looking face would brighten with pleasure and excitement and he would rush round to tell his discovery to his wife and to others who were helping him.

ರಸಾಯನಶಾಸ್ತ್ರದಲ್ಲಿನ ಎಲ್ಲ ಆಧುನಿಕ ಪ್ರಯೋಗಗಳ ವಿಷಯವಾಗಿ ಪಾಶ್ಚರ್ ತೀವ್ರ ಕುತೂಹಲ ಹೊಂದಿದ್ದರು. ಸಹ ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಮತ್ತು ರಸಾಯನಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರನ್ನು ಗೊಂದಲಕ್ಕೀಡುಮಾಡುವ ಸವಾಲಿನ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಪರಿಹರಿಸುವ ಅನ್ವೇಷಣೆಯಲ್ಲಿ, ಅವರು ಆಗಾಗ್ಗೆ ಗಂಟೆಗಳ ಕಾಲ ಮೌನವಾಗಿ, ಆಳವಾದ ಚಿಂತನೆಯಲ್ಲಿ ಕಳೆಯುತ್ತಿದ್ದರು. ಅಂತಿಮವಾಗಿ, ಅವನಿಗೆ ಒಂದು ಪರಿಹಾರವು ಹೊಳೆದ ಕೂಡಲೇ ಅವನ ದಣಿದ ಮುಖವು ಸಂತೋಷ ಮತ್ತು ಉತ್ಸಾಹದ ಭಾವನೆಯಿಂದ ತುಂಬಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಿತ್ತು. ಕುತೂಹಲದಿಂದ, ಅವರು ತಮ್ಮ ಆವಿಷ್ಕಾರಗಳನ್ನು ತಮ್ಮ ಹೆಂಡತಿ ಮತ್ತು ಅವರ ಉದಾತ್ತ ಪ್ರಯತ್ನಗಳಲ್ಲಿ ಸಹಾಯ ಮಾಡಿದ ಇತರ ಸಹಯೋಗಿಗಳೊಂದಿಗೆ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದ್ದರು.


6. In 1854 Pasteur was appointed Head of a College of Science at Lille, a busy manufacturing town in the north-east of France. He was pleased about this, because he always felt that trades and industries could be helped very much by the researches of men of science. His chance to be useful soon came.

1854 ರಲ್ಲಿ, ಪಾಶ್ಚರ್ ಅವರನ್ನು ಈಶಾನ್ಯ ಫ್ರಾನ್ಸ್ನ ಕೈಗಾರಿಕಾ ಪಟ್ಟಣವಾದ ಲಿಲ್ಲೆಯಲ್ಲಿನ ವಿಜ್ಞಾನ ಕಾಲೇಜಿನ ಮುಖ್ಯಸ್ಥರಾಗಿ ನೇಮಿಸಲಾಯಿತು. ವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಸಂಶೋಧನೆಯು ವ್ಯಾಪಾರ ಮತ್ತು ಕೈಗಾರಿಕೆಗಳಿಗೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರಯೋಜನವನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅವರು ದೃಢವಾಗಿ ನಂಬಿದ್ದರಿಂದ ಅವರು ಈ ಅವಕಾಶದಿಂದ ಸಂತೋಷಪಟ್ಟರು. ತನ್ನ ಪರಿಣತಿಯ ಮೌಲ್ಯವನ್ನು ಸಾಬೀತುಪಡಿಸಲು ಅವನಿಗೆ ಹೆಚ್ಚು ಸಮಯ ಹಿಡಿಯಲಿಲ್ಲ.


7. Pasteur, as a young chemist, had always been interested in the problems of why and how living things decay, why milk turns sour, why meat goes bad, why wine ferments. He started to give some lectures in Lille on fermentation. One of the chief industries in Lille was the manufacture of alcohol from beetroot, and he was fortunate in being able to carry out experiments in some of the breweries. One manufacturer consulted Pasteur about his beer, which was turning out badly, and Pasteur by helping this brewer managed to discover all sorts of things that he did not know before about yeast. Yeast is used to make beer foam and bread rise up lightly. Pasteur became certain that yeast was alive, made up of tiny living cells. When these cells were healthy the yeast acted well, but if they were diseased, the yeast and the beer went wrong.

ಒಬ್ಬ ಯುವ ರಸಾಯನಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞನಾಗಿ, ಪಾಶ್ಚರ್ ಯಾವಾಗಲೂ ಜೀವಿಗಳಲ್ಲಿನ ಕೊಳೆಯುವಿಕೆ ಮತ್ತು ಹುದುಗುವಿಕೆಯ ರಹಸ್ಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಆಸಕ್ತಿ ಹೊಂದಿದ್ದರು. ಹುದುಗುವಿಕೆಯ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸಿ ಅವರು ಲಿಲ್ಲೆಯಲ್ಲಿ ಉಪನ್ಯಾಸಗಳನ್ನು ನಡೆಸಿದರು. ಬೀಟ್ರೂಟ್ನಿಂದ ಆಲ್ಕೋಹಾಲ್ ಉತ್ಪಾದನೆಯು ಪಟ್ಟಣದ ಪ್ರಮುಖ ಉದ್ಯಮವಾಗಿತ್ತು, ಮತ್ತು ಪಾಶ್ಚರ್ ಸ್ಥಳೀಯ ಬ್ರೂವರಿಗಳಲ್ಲಿ (ಮದ್ಯ ಉತ್ಪಾದನೆಯ ಕೇಂದ್ರಗಳು) ಪ್ರಯೋಗ ಮಾಡುವ ಅವಕಾಶವನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡರು. ಮದ್ಯ ತಯಾರಕರಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರು ತಮ್ಮ ತೊಂದರೆಗೀಡಾದ ಬಿಯರ್ ಬಗ್ಗೆ ಪಾಶ್ಚರ್ ಅವರ ಸಲಹೆಯನ್ನು ಕೋರಿದರು, ಇದು ಯೀಸ್ಟ್ ಬಗ್ಗೆ ಆಶ್ಚರ್ಯಕರ ಆವಿಷ್ಕಾರಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಯಿತು.

ತಮ್ಮ ತನಿಖೆಯ ಮೂಲಕ, ಪಾಶ್ಚರ್ ಯೀಸ್ಟ್ ಒಂದು ಜೀವಂತ ಘಟಕವಾಗಿದ್ದು, ಸಣ್ಣ ಜೀವಕೋಶಗಳಿಂದ ಕೂಡಿದೆ ಎಂದು ಊಹಿಸಿದನು. ಈ ಜೀವಕೋಶಗಳು ಆರೋಗ್ಯಕರವಾಗಿದ್ದಾಗ, ಯೀಸ್ಟ್ ಸರಿಯಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸಿತು, ಬಿಯರ್ ನೊರೆ ಮತ್ತು ಬ್ರೆಡ್ ಹುಳಿಯುವಿಕೆಗೆ ಕೊಡುಗೆ ನೀಡಿತು. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಯೀಸ್ಟ್ ಜೀವಕೋಶಗಳು ರೋಗಗ್ರಸ್ತವಾಗಿದ್ದರೆ, ಹುದುಗುವಿಕೆ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯು ಅಸ್ತವ್ಯಸ್ತಗೊಳ್ಳುತ್ತದೆ, ಇದು ಬಿಯರ್ ನ ಗುಣಮಟ್ಟದ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ.


8. After a few years, Pasteur was made Director of Scientific Studies at a famous college in Paris. He was still thinking about decay and yeast and germs and one of the problems that he was trying to answer was this : “Do germs form from other germs, or do they just come of themselves?” People like Pasteur believed that germs were carried in the air and might infect other things that came in contact with them. Others believed in what they called “spontaneous generation” – i.e., they believed that germs had no parents but just occurred by themselves.

ಕೆಲ ವರ್ಷಗಳ ನಂತರ, ಪಾಶ್ಚರ್ ಅವರನ್ನು ಪ್ಯಾರಿಸ್ ನ ಪ್ರತಿಷ್ಠಿತ ಕಾಲೇಜಿನಲ್ಲಿ ವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಅಧ್ಯಯನಗಳ ನಿರ್ದೇಶಕರಾಗಿ ನೇಮಿಸಲಾಯಿತು. ಅವರು ಕೊಳೆಯುವಿಕೆ, ಯೀಸ್ಟ್ ಮತ್ತು ಕೀಟಾಣುಗಳ ಬಗ್ಗೆ ತಮ್ಮ ಚಿಂತನೆಯನ್ನು ಮುಂದುವರೆಸಿದರು, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಕೀಟಾಣುಗಳ ಮೂಲದ ಬಗ್ಗೆ ಆಲೋಚಿಸಿದರು. ಕೆಲವರು “ಸ್ವಯಂಬು ಪೀಳಿಗೆ”ಯಲ್ಲಿ ನಂಬಿಕೆಯಿಟ್ಟರು, ರೋಗಾಣುಗಳು ಪೋಷಕರ ಮೂಲವಿಲ್ಲದೆ ಹುಟ್ಟಿಕ್ಕೊಳ್ಳುತ್ತವೆ ಎಂದು ಪ್ರತಿಪಾದಿಸಿದರೆ, ಪಾಶ್ಚರ್ ರೋಗಾಣುಗಳು ಗಾಳಿಯ ಮೂಲಕ ಸಾಗಿಸಲ್ಪಡುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಅವು ಸಂಪರ್ಕಕ್ಕೆ ಬಂದ ಇತರ ವಸ್ತುಗಳಿಗೆ ಸೋಂಕು ತಗುಲಿಸಬಹುದು ಎಂದು ಸಮರ್ಥಿಸಿಕೊಂಡರು.


9. Pasteur proved that he was right by a very simple and clever experiment. He put some soup into some bottles and then he boiled it in order to destroy any germs that might already be in the soup. After that he heated and pulled out the neck of each bottle until it formed a long narrow ‘neck’ with a big bend in the middle. The soup remained there for a long time and it never went bad as it would have done if it had been standing in a bowl in the kitchen. “That,’’ said Pasteur, “is because there are no parent germs in the soup, and they cannot reach it because of the bend in the long tube.” So, he took one of the bottles and spilt a little of the soup down the tube so that it settled in the bend. This soup went bad. We often speak of “dust traps.” Well, this bend in the tube was a dust trap, because the dust – which, as we now know, may carry germs with it – could get as far as the bend but no farther, and it settled there and infected the soup.

ಚರ್ಚೆಯನ್ನು ಬಗೆಹರಿಸಲು, ಪಾಶ್ಚರ್ ಒಂದು ಅದ್ಭುತ ಪ್ರಯೋಗವನ್ನು ರೂಪಿಸಿದರು. ಅವರು ಸೂಪ್ ಅನ್ನು ಬಾಟಲಿಗಳಲ್ಲಿ ಇರಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಮೊದಲೇ ಅದರಲ್ಲಿರುವ ಯಾವುದೇ ಕೀಟಾಣುಗಳನ್ನು ತೊಡೆದುಹಾಕಲು ಅದನ್ನು ಕುದಿಸಿದರು. ನಂತರ, ಅವರು ಬಾಟಲಿಗಳ ಕುತ್ತಿಗೆಯನ್ನು ಬಿಸಿಮಾಡಿ ಬಾಗಿಸಿ ಮಧ್ಯದಲ್ಲಿ ಗಮನಾರ್ಹ ಬಾಗುವಿಕೆಯೊಂದಿಗೆ ಉದ್ದವಾದ, ಕಿರಿದಾದ ಕುತ್ತಿಗೆಯುಳ್ಳ “ಟ್ಯೂಬ್” ಅನ್ನು ರಚಿಸಿದರು. ಯಾವುದೇ ಕೀಟಾಣುಗಳು ಅದನ್ನು ತಲುಪುವವರೆಗೂ ಸೂಪ್ ಹಾಳಾಗದಂತೆ ಮುಕ್ತವಾಗಿತ್ತು. ಪಾಶ್ಚರ್ ಉದ್ದೇಶಪೂರ್ವಕವಾಗಿ ಸ್ವಲ್ಪ ಸೂಪ್ ಅನ್ನು ತಿರುವಿನಲ್ಲಿ ಇಟ್ಟಾಗ , ಅದು ಹಾಳಾಯಿತು. ಈ ಪ್ರಯೋಗವು ಗಾಳಿಯಲ್ಲಿ ಕೀಟಾಣುಗಳ ಉಪಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ಸಾಬೀತುಪಡಿಸಿತು, ಅವು ಸೇರಿಕೊಂಡಸ್ಥ ಳ , ಆಹಾರ ಮಾಲಿನ್ಯಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು ಎಂಬ ವಾದಕ್ಕೆ ಪುರಾವೆ ಒದಗಿಸಿತು .


10. This is only one of many hundreds of experiments which Pasteur made to show how full the air is of dust particles and how germs may be carried by this dust. One very useful experiment was made to show the difference between pure and stale air. Pasteur again filled some bottles with soup. He took some into a little hotel bedroom where the air hardly ever changed, broke their necks off so that the air could enter freely, and after a few minutes sealed them up again. He then took some bottles into a field near by and did the same with them. Finally he opened some on the top of a high mountain and again sealed them up. What was the result? When they were examined, the bottles opened in the hotel bedroom were full of soup which had gone completely mouldy; the bottles opened in the field were mouldy, but not quite so bad; those opened on the mountain had no germs in them at all.

ಪಾಶ್ಚರ್ ನೂರಾರು ಪ್ರಯೋಗಗಳನ್ನು ನಡೆಸಿದರು, ಗಾಳಿಯಲ್ಲಿ ಧೂಳಿನ ಕಣಗಳ ಹೇರಳತೆಯನ್ನು ಮತ್ತು ಈ ಧೂಳಿನಿಂದ ಕೀಟಾಣುಗಳನ್ನು ಹೇಗೆ ಸಾಗಿಸಬಹುದು ಎಂಬುದನ್ನು ವಿವರಿಸಿದರು. ಶುದ್ಧ ಮತ್ತು ಕಲುಷಿತ ಗಾಳಿಯ ನಡುವಿನ ವ್ಯತ್ಯಾಸವನ್ನು ಪ್ರದರ್ಶಿಸಲು ಅವರು ನಿರ್ಣಾಯಕ ಪ್ರಯೋಗವನ್ನು ನಡೆಸಿದರು. ಹೋಟೆಲ್ ಮಲಗುವ ಕೋಣೆ, ಹೊಲ ಮತ್ತು ಎತ್ತರದ ಪರ್ವತದಂತಹ ವಿವಿಧ ಪರಿಸರಗಳಲ್ಲಿ ಸೂಪ್ ತುಂಬಿದ ಬಾಟಲಿಗಳನ್ನು ಇರಿಸುವ ಮೂಲಕ, ಗಾಳಿಯ ಗುಣಮಟ್ಟವು ಕೀಟಾಣುಗಳ ಬೆಳವಣಿಗೆಯ ಮೇಲೆ ನೇರವಾಗಿ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ ಎಂದು ಪಾಶ್ಚರ್ ತೋರಿಸಿದರು. ಗಾಳಿ ನಿಂತಿರುವ ಮಲಗುವ ಕೋಣೆಯಲ್ಲಿನ ಸೂಪ್ ವೇಗವಾಗಿ ಹಲಸಿ ಹಾಳಾಯಿತು, ಆದರೆ ಹೊಲದಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಪರ್ವತದ ಮೇಲೆ ತೆರೆದ ಬಾಟಲಿಗಳು ಬಹಳ ಕಡಿಮೆ ಅಥವಾ ಯಾವುದೇ ಕೀಟಾಣುಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರಲಿಲ್ಲ.

ಪಾಶ್ಚರ್ ಅವರ ಅದ್ಭುತ ಪ್ರಯೋಗಗಳು ಮತ್ತು ಆವಿಷ್ಕಾರಗಳು ರೋಗದ ರೋಗಾಣು ಸಿದ್ಧಾಂತವನ್ನು ಗಟ್ಟಿಗೊಳಿಸಿತು ಮತ್ತು ಸೋಂಕುಗಳನ್ನು ತಡೆಗಟ್ಟುವಲ್ಲಿ ನೈರ್ಮಲ್ಯ ಮತ್ತು ನೈರ್ಮಲ್ಯದ ಮಹತ್ವವನ್ನು ಒತ್ತಿಹೇಳಿತು. ಅವರ ಕೆಲಸವು ಆಧುನಿಕ ಸೂಕ್ಷ್ಮ ಜೀವವಿಜ್ಞಾನಕ್ಕೆ ಅಡಿಪಾಯವನ್ನು ಹಾಕಿತು ಮತ್ತು ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಆರೋಗ್ಯ ಅಭ್ಯಾಸಗಳ ಮೇಲೆ ಆಳವಾದ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರಿತು.


11. Nowadays, we pay a great deal of attention to pure air, open windows, to freedom from dust, to garden cities. Pasteur was one of the first to show how necessary all these are if we are to fight against germs and disease.

ಪ್ರಸ್ತುತ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ, ನಾವು ಶುದ್ಧ ಗಾಳಿ, ತೆರೆದ ಕಿಟಕಿಗಳು ಮತ್ತು ಧೂಳಿನಿಂದ ಮುಕ್ತವಾಗಿರುವ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆ ಮತ್ತು ಉದ್ಯಾನ ನಗರಗಳ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಗೆ ಗಮನಾರ್ಹ ಒತ್ತು ನೀಡುತ್ತೇವೆ. ಕೀಟಾಣುಗಳು ಮತ್ತು ರೋಗಗಳ ವಿರುದ್ಧದ ನಮ್ಮ ಹೋರಾಟದಲ್ಲಿ ಈ ಅಂಶಗಳ ಅಗತ್ಯವನ್ನು ಎತ್ತಿ ತೋರಿಸುವಲ್ಲಿ ಲೂಯಿಸ್ ಪಾಶ್ಚರ್ ಪ್ರವರ್ತಕರಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರು.


12. Another very useful discovery of Pasteur’s while he was working in Paris was the process which we now call, after him, “pasteurization”. Some French wine-growers were troubled by a germ which had turned their wine sour. Pasteur showed that by heating the wine, or milk, or whatever it might be to a temperature of 50 or 60 degrees centigrade, the germs were made harmless. Pasteurized milk is milk which has been treated in this way and then sealed to prevent more germs from entering.

ಪ್ಯಾರಿಸ್ ನಲ್ಲಿದ್ದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಪಾಶ್ಚರ್ ಮತ್ತೊಂದು ಅಮೂಲ್ಯವಾದ ಆವಿಷ್ಕಾರವನ್ನು ಮಾಡಿದರು, ಅದನ್ನು ಈಗ “ಪಾಶ್ಚರೀಕರಣ” ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ತೊಂದರೆಗೀಡಾದ ಫ್ರೆಂಚ್ ವೈನ್-ಬೆಳೆಗಾರರು ತೊಂದರೆಗೊಳಗಾದ ಕೀಟಾಣುವಿನಿಂದಾಗಿ ಅವರ ವೈನ್ ಹುಳಿಯಾದಾಗ ಅವರ ಪರಿಣತಿಯ ಸಹಾಯವನ್ನು ಕೋರಿದರು. ವೈನ್, ಹಾಲು ಅಥವಾ ಇತರ ಯಾವುದೇ ವಸ್ತುವನ್ನು 50 ಮತ್ತು 60 ಡಿಗ್ರಿ ಸೆಂಟಿಗ್ರೇಡ್ ನಡುವಿನ ತಾಪಮಾನಕ್ಕೆ ಬಿಸಿ ಮಾಡುವ ಮೂಲಕ, ಕೀಟಾಣುಗಳು ನಿರುಪದ್ರವಿಯಾಗಬಹುದು ಎಂದು ಪಾಶ್ಚರ್ ಪ್ರದರ್ಶಿಸಿದರು. ಹಾನಿಕಾರಕ ಸೂಕ್ಷ್ಮಾಣುಜೀವಿಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಹಾಕುವ ಮೂಲಕ ಹಾಲಿನಂತಹ ಬಳಕೆಯ ಉತ್ಪನ್ನಗಳ ಸುರಕ್ಷತೆಯನ್ನು ಕಾಪಾಡುವಲ್ಲಿ ಅವರ ಹೆಸರಿನ ಪಾಶ್ಚರೀಕರಣದ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯು ನಿರ್ಣಾಯಕವಾಯಿತು. ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ಪಾಶ್ಚರೀಕರಿಸಿದ ಹಾಲನ್ನು ಈ ರೀತಿ ಸಂಸ್ಕರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ನಂತರ ಮತ್ತಷ್ಟು ಮಾಲಿನ್ಯವನ್ನು ತಡೆಗಟ್ಟಲು ಸೀಲ್ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ.


13. Louis Pasteur was what we should call an “all round” scientist. All the research which he did in his laboratories was meant to help his fellow human beings. It would be impossible to imagine Pasteur experimenting with explosives or poison gas.

ಲೂಯಿಸ್ ಪಾಶ್ಚರ್ ಅವರನ್ನು “ಸರ್ವಾಂಗೀಣ” ವಿಜ್ಞಾನಿ ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸಬಹುದು ಏಕೆಂದರೆ ಅವರ ಎಲ್ಲಾ ಪ್ರಯೋಗಾಲಯ ಸಂಶೋಧನೆಗಳು ಮಾನವಕುಲಕ್ಕೆ ಪ್ರಯೋಜನವನ್ನು ನೀಡುವ ಗುರಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದವು. ಸ್ಫೋಟಕಗಳು ಅಥವಾ ವಿಷ ಅನಿಲಗಳೊಂದಿಗೆ ಪ್ರಯೋಗ ಮಾಡಲು ಅವನಿಗೆ ಒಲವು ಇರಲಿಲ್ಲ; ಬದಲಾಗಿ, ಅವನ ಪ್ರಯತ್ನಗಳು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ತನ್ನ ಸಹ ಮಾನವರಿಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಲು ಮೀಸಲಾಗಿದ್ದವು.


14. Pasteur founded the branch of science called “bacteriology”, or the study of bacteria, and he showed what a wide range it had by studying the bacteria in all sorts of different activities. For three years he spent all his time and energy in tracking down the cause of a disease which had ruined the silkworm industry. He began to believe that most, if not all, infectious diseases were due to certain bacteria which, if they got into the blood, multiplied there and caused disease.

ಅವರು ಬ್ಯಾಕ್ಟೀರಿಯಾದ ಅಧ್ಯಯನದ ಮೇಲೆ ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸುವ “ಬ್ಯಾಕ್ಟೀರಿಯಾಲಜಿ” ಎಂಬ ವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಶಾಖೆಗೆ ಅಡಿಪಾಯ ಹಾಕಿದರು. ತನ್ನ ವೈವಿಧ್ಯಮಯ ಸಂಶೋಧನೆಯ ಮೂಲಕ, ಪಾಶ್ಚರ್ ವಿವಿಧ ಬ್ಯಾಕ್ಟೀರಿಯಾದ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳನ್ನು ಅನ್ವೇಷಿಸಿದರು. ಮೂರು ವರ್ಷಗಳ ಕಾಲ, ರೇಷ್ಮೆ ಹುಳು ಉದ್ಯಮದ ಮೇಲೆ ತೀವ್ರವಾಗಿ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರಿದ ರೋಗದ ಕಾರಣವನ್ನು ಬಿಚ್ಚಿಡಲು ಅವರು ತಮ್ಮನ್ನು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಸಮರ್ಪಿಸಿಕೊಂಡರು. ಬಹುತೇಕ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗಗಳು ರಕ್ತಪ್ರವಾಹದಲ್ಲಿ ದ್ವಿಗುಣಗೊಳ್ಳುವ ಕೆಲವು ಬ್ಯಾಕ್ಟೀರಿಯಾಗಳಿಂದ ಉಂಟಾಗುತ್ತವೆ, ಇದು ಅನಾರೋಗ್ಯಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅವರು ಅಂತಿಮವಾಗಿ ಸಿದ್ಧಾಂತಿಸಿದರು.


15. Many other men were working and experimenting against those bacteria which were the enemies of man and which were invisible but present everywhere and always ready to attack. Dr. Jenner in England had already discovered vaccination for smallpox, but ‘inoculation’ against other diseases had not yet started.

ಪಾಶ್ಚರ್ ಅವರ ಕೆಲಸವು ಮಾನವಕುಲದ ಅದೃಶ್ಯ ಶತ್ರುಗಳ ಅಂದರೆ ಎಲ್ಲೆಡೆ ಅಡಗಿರುವ, ದಾಳಿ ನಡೆಸಲು ಸಿದ್ಧವಾಗಿರುವ ಬ್ಯಾಕ್ಟೀರಿಯಾ ವಿರುದ್ಧ ಹೋರಾಡಲು ಹಲವಾರು ಇತರ ಸಂಶೋಧಕರು ಮತ್ತು ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳನ್ನು ಪ್ರೇರೇಪಿಸಿತು – . ಇಂಗ್ಲೆಂಡಿನ ಡಾ. ಜೆನ್ನರ್ ಈ ಹಿಂದೆ ಸಿಡುಬು ಲಸಿಕೆಯನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿದಿದ್ದರು, ಆದರೆ ಇತರ ರೋಗಗಳ ವಿರುದ್ಧ “ಚುಚ್ಚುಮದ್ದು” ಇನ್ನೂ ವ್ಯಾಪಕ ಗಮನವನ್ನು ಗಳಿಸಿರಲಿಲ್ಲ.

ಸಂಕ್ಷಿಪ್ತವಾಗಿ ಹೇಳುವುದಾದರೆ, ಲೂಯಿಸ್ ಪಾಶ್ಚರ್ ಅವರ ಕೊಡುಗೆಗಳು ಸೂಕ್ಷ್ಮಜೀವಿಗಳು, ರೋಗ ತಡೆಗಟ್ಟುವಿಕೆ ಮತ್ತು ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಆರೋಗ್ಯವನ್ನು ರಕ್ಷಿಸುವಲ್ಲಿ ನೈರ್ಮಲ್ಯ ಮತ್ತು ನೈರ್ಮಲ್ಯದ ಪ್ರಮುಖ ಪಾತ್ರದ ಬಗ್ಗೆ ನಮ್ಮ ತಿಳುವಳಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಕ್ರಾಂತಿಯನ್ನುಂಟು ಮಾಡಿದವು. ವಿಜ್ಞಾನಕ್ಕೆ ಅವರ ಸಮರ್ಪಣೆ ಮತ್ತು ಮಾನವೀಯತೆಯ ಕಲ್ಯಾಣಕ್ಕಾಗಿ ಅವರ ಬದ್ಧತೆಯು ಇಂದಿಗೂ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಅಭ್ಯಾಸಗಳು ಮತ್ತು ಸಂಶೋಧನೆಯನ್ನು ರೂಪಿಸುವ ಶಾಶ್ವತ ಪರಂಪರೆಯನ್ನು ಉಳಿಸಿಕೊಂಡಿದೆ.


16. Pasteur was trying to discover a cure for the terrible disease called anthrax, which men sometimes get from infected shaving brushes, and which was attacking cows and sheep in France and killing them off very quickly. He found out first of all that a cow could not have anthrax twice. Then he began to wonder whether it would not be possible to make a cow and even a man just a little ill with anthrax, so that they might not get it again. Perhaps this could be done by giving the cows or sheep very weak old germs to make them safe or ‘immune’ for the future. One can imagine how dangerous this idea of giving people germs must have seemed in those days. Many scientists were angry about it, but they agreed to allow Pasteur to prove it by a public experiment.

ಫ್ರಾನ್ಸ್ನಲ್ಲಿ ಮಾನವರು ಮತ್ತು ಪ್ರಾಣಿಗಳ ಮೇಲೆ ತ್ವರಿತ ಮತ್ತು ಮಾರಣಾಂತಿಕ ಪರಿಣಾಮಗಳಿಗೆ ಕಾರಣವಾದ ಆಂಥ್ರಾಕ್ಸ್ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಭಯಾನಕ ಕಾಯಿಲೆಗೆ ಪರಿಹಾರವನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯಲು ಲೂಯಿಸ್ ಪಾಶ್ಚರ್ ನಿರ್ಧರಿಸಿದರು. ಇದು ಹಸುಗಳು ಮತ್ತು ಮನುಷ್ಯರನ್ನು ಸಹ ಆಂಥ್ರಾಕ್ಸ್ ರೋಗಾಣುವಿನ ದುರ್ಬಲ ತಳಿಗಳಿಗೆ ಒಡ್ಡುವ ಮೂಲಕ ಇದನ್ನು ಸಾಧಿಸಬಹುದೇ ಎಂದು ಯೋಚಿಸುತ್ತಾ ಅವರು ಹಸುಗಳು ಮತ್ತು ಮನುಷ್ಯರನ್ನು ಸಹ ಆಂಥ್ರಾಕ್ಸ್ ನಿಂದ ಪ್ರತಿರಕ್ಷಣೆ ಮಾಡುವ ಅನ್ವೇಷಣೆಯನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು. ಆ ಕಾಲದಲ್ಲಿ, ಜನರಿಗೆ ಉದ್ದೇಶಪೂರ್ವಕವಾಗಿ ರೋಗಾಣುಗಳನ್ನು ನೀಡುವ ಕಲ್ಪನೆಯು ಅಪಾಯಕಾರಿ ಮತ್ತು ವಿವಾದಾಸ್ಪದವೆಂದು ತೋರಿತು, ಇದು ಅನೇಕ ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳಲ್ಲಿ ಕೋಪಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಯಿತು. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಪಾಶ್ಚರ್ ತನ್ನ ಸಿದ್ಧಾಂತವನ್ನು ಸಾಬೀತುಪಡಿಸಲು ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಪ್ರಯೋಗವನ್ನು ನಡೆಸಲು ಅನುಮತಿ ನೀಡಲಾಯಿತು.


17. So, Pasteur collected some sheep, goats and cows, and divided them into two lots. To one lot he gave injections of his weak anthrax germs. The other lot was left alone. Then on a certain day all the animals were injected with the most deadly anthrax germs that could be produced. On the third day after the experiment, a crowd of people gathered round the sheds to see what had happened to the animals. Pasteur, even though he was so sure of himself, must have felt nervous. All the two dozen animals that had first been protected by the weak germs were perfectly well. The deadly injection had done them no harm at all. Of the other two dozen animals, twenty-two were dead and the other two were dying. When the news spread that Pasteur had discovered a cure for anthrax, hundreds of people wrote to him for supplies of “vaccine” or weak germs, and he had to turn his laboratory into a kind of small germ factory.

ಅವರು ಕುರಿ, ಮೇಕೆ ಮತ್ತು ಹಸುಗಳ ಗುಂಪನ್ನು ಒಟ್ಟುಗೂಡಿಸಿ, ಅವುಗಳನ್ನು ಎರಡು ಗುಂಪುಗಳಾಗಿ ವಿಂಗಡಿಸಿದರು. ಒಂದು ಗುಂಪಿಗೆ, ಅವರು ತಮ್ಮ ದುರ್ಬಲ ಆಂಥ್ರಾಕ್ಸ್ ಕೀಟಾಣುಗಳ ಚುಚ್ಚುಮದ್ದನ್ನು ನೀಡಿದರು, ಆದರೆ ಮತ್ತೊಂದು ಗುಂಪಿಗೆ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡಲಿಲ್ಲ. ನಂತರ ಒಂದು ದಿನ, ಎಲ್ಲಾ ಪ್ರಾಣಿಗಳು ಅತ್ಯಂತ ಮಾರಣಾಂತಿಕ ಆಂಥ್ರಾಕ್ಸ್ ಕೀಟಾಣುಗಳ ಚುಚ್ಚುಮದ್ದನ್ನು ಪಡೆದವು. ಪ್ರಯೋಗದ ಮೂರನೇ ದಿನ, ಜನರು ನಿರೀಕ್ಷೆಯಿಂದ ಶೆಡ್ ಗಳ ಸುತ್ತಲೂ ಜಮಾಯಿಸಿದರು. ಈ ಹಿಂದೆ ದುರ್ಬಲ ಕೀಟಾಣುಗಳಿಂದ ರಕ್ಷಿಸಲ್ಪಟ್ಟ ಪ್ರಾಣಿಗಳು ಮಾರಣಾಂತಿಕ ಚುಚ್ಚುಮದ್ದಿನಿಂದ ಬಾಧಿತವಾಗದೆ ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಆರೋಗ್ಯಕರವಾಗಿ ಉಳಿದವು. ಇದಕ್ಕೆ ವ್ಯತಿರಿಕ್ತವಾಗಿ, ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡದ ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರಾಣಿಗಳು ರೋಗಕ್ಕೆ ಬಲಿಯಾದವು. ಈ ಪ್ರಯೋಗದ ಯಶಸ್ಸು ಆಂಥ್ರಾಕ್ಸ್ಗೆ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ಆವಿಷ್ಕಾರವನ್ನು ಗುರುತಿಸಿತು, ಇದು ರಕ್ಷಣೆಯನ್ನು ಬಯಸುವ ಜನರಿಂದ “ಲಸಿಕೆ” ಅಥವಾ ದುರ್ಬಲ ರೋಗಾಣುಗಳ ವಿನಂತಿಗಳ ಪ್ರವಾಹಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಯಿತು. ಇದರಿಂದ ಅವರು ತನ್ನ ಪ್ರಯೋಗಾಲಯವನ್ನು ಒಂದು ರೀತಿಯ ಸಣ್ಣ ಸೂಕ್ಷ್ಮಾಣು ಕಾರ್ಖಾನೆಯನ್ನಾಗಿ ಮಾಡಬೇಕಾಗಿ ಬಂದಿತು.


18. Pasteur received many honours from the French Government, and in 1881 he came to a big medical Congress in London. When he walked down the hall, there was a storm of applause. He looked round, thinking that the cheers must be for some royal person, for Pasteur could hardly believe that the applause was meant for him.

ಪಾಶ್ಚರ್ ಅವರ ಸಾಧನೆಗಳು ಗಮನಕ್ಕೆ ಬಾರದೆ ಹೋಗಲಿಲ್ಲ. ಫ್ರೆಂಚ್ ಸರ್ಕಾರವು ಅವರಿಗೆ ಹಲವಾರು ಗೌರವಗಳನ್ನು ನೀಡಿತು, ಮತ್ತು 1881 ರಲ್ಲಿ, ಲಂಡನ್ನಲ್ಲಿ ನಡೆದ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ನಲ್ಲಿ ಅವರು ಭಾರಿ ಚಪ್ಪಾಳೆಯನ್ನು ಪಡೆದರು.


19. One of his last experiments was in connection with the terrible disease which attacks a person who is bitten by a dog with rabies, a ‘mad’ dog as we call it. Pasteur had grown very sure about the power of inoculation, and he decided to try out the same idea in cases of rabies. At that time nearly every one died who was bitten by a diseased dog. In 1885 Pasteur made his first experiment on a young Alsatian boy who came to him in Paris covered with bites from a mad dog. The boy’s mother told Pasteur, “If you can cure animals, you can cure my son.” So Pasteur inoculated him with some weak rabies germs and the boy recovered.

ತನ್ನ ಅಂತಿಮ ಪ್ರಯೋಗಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿ, ಪಾಶ್ಚರ್ ಹುಚ್ಚು ನಾಯಿ ಕಡಿತದಿಂದ ಉಂಟಾಗುವ ಭಯಾನಕ ರೇಬೀಸ್ ಕಾಯಿಲೆಯನ್ನು ಎದುರಿಸುವತ್ತ ಗಮನ ಹರಿಸಿದರು. ಅವರು ಚುಚ್ಚುಮದ್ದಿನ ಶಕ್ತಿಯ ಬಗ್ಗೆ ವಿಶ್ವಾಸ ಹೊಂದಿದ್ದರು ಮತ್ತು ರೇಬೀಸ್ ಪ್ರಕರಣಗಳಿಗೆ ಅದೇ ಪರಿಕಲ್ಪನೆಯನ್ನು ಅನ್ವಯಿಸಲು ನಿರ್ಧರಿಸಿದರು. ಆ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ರೇಬೀಸ್ ಬಹುತೇಕ ಸಾರ್ವತ್ರಿಕವಾಗಿ ಮಾರಣಾಂತಿಕವಾಗಿತ್ತು, ಮತ್ತು ಪಾಶ್ಚರ್ ಅದನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿದರು. 1885 ರಲ್ಲಿ, ಅವರು ಹುಚ್ಚು ನಾಯಿಯಿಂದ ಕಚ್ಚಲ್ಪಟ್ಟ ಚಿಕ್ಕ ಹುಡುಗನ ಮೇಲೆ ತಮ್ಮ ಮೊದಲ ಪ್ರಯೋಗವನ್ನು ನಡೆಸಿದರು. ಹುಡುಗನ ತಾಯಿ ಪಾಶ್ಚರ್ ಗೆ ಬೇಡಿಕೊಂಡಳು, “ನೀವು ಪ್ರಾಣಿಗಳನ್ನು ಗುಣಪಡಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾದರೆ, ನೀವು ನನ್ನ ಮಗನನ್ನು ಗುಣಪಡಿಸಬಹುದು.” ಪಾಶ್ಚರ್ ಹುಡುಗನಿಗೆ ದುರ್ಬಲ ರೇಬೀಸ್ ಕೀಟಾಣುಗಳೊಂದಿಗೆ ಚುಚ್ಚುಮದ್ದು ನೀಡಿದರು, ಮತ್ತು ಪವಾಡಸದೃಶವಾಗಿ, ಹುಡುಗ ಚೇತರಿಸಿಕೊಂಡನು.


20. Although Dr. Jenner had already discovered how to vaccinate against small pox, he did not really understand about bacteria. Pasteur after giving his life to this study was able to prove the value of inoculation, and to find out ways of varying it for different diseases.

ಡಾ. ಜೆನ್ನರ್ ಈಗಾಗಲೇ ಸಿಡುಬಿನ ವಿರುದ್ಧ ವ್ಯಾಕ್ಸಿನೇಷನ್ ಅನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿದಿದ್ದರೂ, ಅವರು ಬ್ಯಾಕ್ಟೀರಿಯಾದ ಪಾತ್ರವನ್ನು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲಿಲ್ಲ. ಪಾಶ್ಚರ್, ಬ್ಯಾಕ್ಟೀರಿಯಾವನ್ನು ಅಧ್ಯಯನ ಮಾಡಲು ಮೀಸಲಾದ ಜೀವಿತಾವಧಿಯ ಮೂಲಕ, ಚುಚ್ಚುಮದ್ದಿನ ಮೌಲ್ಯವನ್ನು ದೃಢಪಡಿಸಿದ್ದಲ್ಲದೆ, ಅದನ್ನು ವಿವಿಧ ರೋಗಗಳಿಗೆ ಅನ್ವಯಿಸಲು ವಿಭಿನ್ನ ಮಾರ್ಗಗಳನ್ನು ಅನ್ವೇಷಿಸಿದರು. ಅವರ ಅದ್ಭುತ ಕೆಲಸವು ಆಧುನಿಕ ಪ್ರತಿರಕ್ಷಣಾಶಾಸ್ತ್ರಕ್ಕೆ ಅಡಿಪಾಯ ಹಾಕಿತು ಮತ್ತು ಇತಿಹಾಸದುದ್ದಕ್ಕೂ ಅಸಂಖ್ಯಾತ ಜೀವಗಳನ್ನು ಉಳಿಸಿದೆ.


21. During the First World War (1914-18), the troops going abroad were inoculated against such diseases as typhoid and enteric fever, and the very low death-rate from these illnesses among the troops, even in unhealthy places, was a great tribute to Pasteur’s work.

ಮೊದಲ ಮಹಾಯುದ್ಧದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ (1914-18), ವಿದೇಶದಲ್ಲಿ ನಿಯೋಜಿಸಲಾದ ಸೈನಿಕರು ಟೈಫಾಯಿಡ್ ಮತ್ತು ಎಂಟರಿಕ್ ಜ್ವರದಂತಹ ರೋಗಗಳ ವಿರುದ್ಧ ನಿರ್ಣಾಯಕ ಚುಚ್ಚುಮದ್ದುಗಳನ್ನು ಪಡೆದರು. ಸೈನಿಕರು ಅನಾರೋಗ್ಯಕರ ವಾತಾವರಣದಲ್ಲಿಯೂ ಸಹ, ಈ ಕಾಯಿಲೆಗಳಿಂದ ಗಮನಾರ್ಹವಾಗಿ ಕಡಿಮೆ ಸಾವಿನ ಪ್ರಮಾಣವನ್ನು ಅನುಭವಿಸಿದರು. ಪಾಶ್ಚರ್ ಅವರ ಪ್ರವರ್ತಕ ಕೆಲಸಕ್ಕೆ ಧನ್ಯವಾದಗಳು, ಈ ಸಂಗತಿ ಅವರ ಸಂಶೋಧನೆಯ ನಿರಂತರ ಪ್ರಭಾವಕ್ಕೆ ಆಳವಾದ ಸಾಕ್ಷಿಯಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸಿತು.


22. Pasteur’s memory is still honoured in the Institute Pasteur in Paris, where bacteriology is studied by men of all nations. At the opening of the Institute in 1888, Pasteur said, “Two opposing laws seem to me now in contest – the one, a law of blood and death, opening out each day new methods of destruction, forces nations to be always ready for the battle; the other, a law of peace, work and health, whose only aim is to deliver man from the disasters which surrounded him. The one seeks violent conquests, the other the relief of mankind….. Which of these two laws will prevail God only knows; but of this we may be sure, that science in obeying the law of humanity will always labour to enlarge the frontiers of life.”

ಪ್ಯಾರಿಸ್ಸಿನ ಪಾಶ್ಚರ್ ಇನ್ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಮೂಲಕ ಪಾಶ್ಚರ್ ಅವರ ಪರಂಪರೆ ಜೀವಂತವಾಗಿದೆ, ಅಲ್ಲಿ ಪ್ರಪಂಚದಾದ್ಯಂತದ ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಬ್ಯಾಕ್ಟೀರಿಯಾಲಜಿಯನ್ನು ಅಧ್ಯಯನ ಮಾಡುವುದನ್ನು ಮುಂದುವರಿಸಿದ್ದಾರೆ. 1888 ರಲ್ಲಿ ಸಂಸ್ಥೆಯ ಉದ್ಘಾಟನೆಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಪಾಶ್ಚರ್ ಎರಡು ವಿರೋಧಿ ಶಕ್ತಿಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತನಾಡಿದರು – ಯುದ್ಧದ ವಿನಾಶಕಾರಿ ವಿಧಾನಗಳತ್ತ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳನ್ನು ಪ್ರೇರೇಪಿಸುವ ರಕ್ತ ಮತ್ತು ಸಾವಿನ ಕಾನೂನು ಮತ್ತು ಮಾನವಕುಲವನ್ನು ವಿಪತ್ತುಗಳಿಂದ ಮುಕ್ತಗೊಳಿಸಲು ಮೀಸಲಾಗಿರುವ ಶಾಂತಿ, ಕೆಲಸ ಮತ್ತು ಆರೋಗ್ಯದ ನಿಯಮ. ವಿಜ್ಞಾನವು ಮಾನವೀಯತೆಯ ನಿಯಮಕ್ಕೆ ಅಂಟಿಕೊಳ್ಳುವ ಮೂಲಕ ಜೀವನದ ಗಡಿಗಳನ್ನು ವಿಸ್ತರಿಸಲು ದಣಿವರಿಯದೆ ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅವರು ನಂಬಿದ್ದರು.


23. Someone who knew Pasteur well in his old age described him thus: “Weary, with deep lines on his face, the skin and beard both white, his hair still thick and nearly always covered with a black cap; the broad forehead wrinkled, marked with the lines of genius, the mouth slightly drawn by paralysis, but full of kindness….. and above all, the living thought which still flashes from the eyes beneath the deep shadow of the eyebrows.”

ಪಾಶ್ಚರ್ ವಯಸ್ಸಾದಂತೆ, ಅವರನ್ನು ಚೆನ್ನಾಗಿ ಬಲ್ಲ ಒಬ್ಬರು ಅವನ ನೋಟವನ್ನು ವರ್ಣಿಸಿದರು: ದಣಿದ, ಅವನ ಮುಖದ ಮೇಲೆ ಆಳವಾದ ಗೆರೆಗಳು, ಬಿಳಿ ಚರ್ಮ ಮತ್ತು ಗಡ್ಡವನ್ನುಮುಚ್ಚಿದೆ, ಆದರೂ ಅವನ ದಟ್ಟ ಕೂದಲು ಇನ್ನೂ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಹಾಗೇ ಇದೆ,ಯಾವಾಗಲು ಕಪ್ಪು ಟೋಪಿಯಿಂದ ಮುಚ್ಚಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ. ಅವನ ಅಗಲ ಹಣೆಯು ಅವನ ಪ್ರತಿಭೆಯ ಗುರುತುಗಳನ್ನು ಪ್ರದರ್ಶಿಸಿತು, ಮತ್ತು ಅವನ ಬಾಯಿಯು ಪಾರ್ಶ್ವವಾಯುವಿನ ಚಿಹ್ನೆಗಳನ್ನು ತೋರಿಸಿದರೂ, ಅದು ದಯೆಯನ್ನು ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿತು. ಎಲ್ಲಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ, ಅವನ ಕಣ್ಣುಗಳು ಒಳಗಿನ ಅದ್ಭುತ ಆಲೋಚನೆಗಳನ್ನು ಪ್ರತಿಬಿಂಬಿಸುತ್ತಿದ್ದವು.


24. On Pasteur’s 70th birthday his jubilee was celebrated almost like a national festival. Like Lord Lister, he was honoured in his old age by the scientists of all nations. At the crowded meeting in the great hall of the University of Paris, the old man was too overcome to speak, and his speech was read to the distinguished audience by his son.

ಪಾಶ್ಚರ್ ತನ್ನ 70 ನೇ ಹುಟ್ಟುಹಬ್ಬವನ್ನು ತಲುಪಿದಾಗ, ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಉತ್ಸವದಂತೆಯೇ ಒಂದು ಮಹೋತ್ಸವವನ್ನು ಆಚರಿಸಲಾಯಿತು. ಲಾರ್ಡ್ ಲಿಸ್ಟರ್ ಅವರಂತೆ, ಅವರು ಪ್ರಪಂಚದಾದ್ಯಂತದ ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳಿಂದ ಗೌರವಿಸಲ್ಪಟ್ಟರು. ಪ್ಯಾರಿಸ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದ ಭವ್ಯ ಸಭಾಂಗಣದಲ್ಲಿ ಕಿಕ್ಕಿರಿದ ಸಭೆಯಲ್ಲಿ, ವಯಸ್ಸಾದ ವಿಜ್ಞಾನಿ ಮಾತನಾಡಲು ತುಂಬಾ ಭಾವುಕರಾಗಿದ್ದರು.ಆದ್ದರಿಂದ ಗೌರವಾನ್ವಿತ ಪ್ರೇಕ್ಷಕರಿಗೆ ಅವರ ಮಗ ಅವರ ಭಾಷಣವನ್ನು ಓದಿದರು.


25. “The future,” he said, “will belong to those who shall have done the most for suffering humanity.” To the young students he addressed a special word, ‘First ask yourselves, “What have I done for my education?” Then as you advance in life, “What have I done for my country?” ‘so that some day that supreme happiness may come to you, the consciousness of having contributed in some measure to the progress and welfare of humanity.’


“ಭವಿಷ್ಯವು ಕಷ್ಟದಲ್ಲಿರುವವರಿಗಾಗಿ ಹೆಚ್ಚು ಮಾನವೀಯತೆಯಿಂದ ಕೆಲಸ ಮಾಡಿದವರಿಗೆ ಸೇರಿದೆ” ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು. ಯುವ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳಿಗೆ ಅವರು ವಿಶೇಷವಾದ ಸಂದೇಶವನ್ನು ಕೊಟ್ಟರು , ‘ಮೊದಲು ನಿಮ್ಮನ್ನು ಕೇಳಿಕೊಳ್ಳಿ, “ನನ್ನ ಶಿಕ್ಷಣಕ್ಕಾಗಿ ನಾನು ಏನು ಮಾಡಿದೆ?” ನಂತರ ನೀವು ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಮುನ್ನಡೆಯುತ್ತಿದ್ದಂತೆ, “ನನ್ನ ದೇಶಕ್ಕಾಗಿ ನಾನು ಏನು ಮಾಡಿದ್ದೇನೆ?” “ಆದ್ದರಿಂದಮುಂದೆ ಒಂದು ದಿನ ಮಾನವೀಯತೆಯ ಪ್ರಗತಿ ಮತ್ತು ಕಲ್ಯಾಣಕ್ಕೆ ಸ್ವಲ್ಪ ಮಟ್ಟಿಗೆ ಕೊಡುಗೆ ನೀಡಿದ ಪ್ರಜ್ಞೆಯಿಂದ ಆ ಪರಮ ಸಂತೋಷವು ನಿಮಗೆ ಬರಬಹುದು, .”

26. Pasteur himself certainly knew that happiness. He died in 1895 when he was 75, and no name in science is more honoured or will longer be remembered.

ನಿಸ್ಸಂದೇಹವಾಗಿ, ಪಾಶ್ಚರ್ ಸ್ವತಃ ಅಂತಹ ಸಂತೃಪ್ತಿಯನ್ನು ಅನುಭವಿಸಿದರು. ಅವರು 1895 ರಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ 75 ನೇ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ನಿಧನರಾದರು, ವಿಜ್ಞಾನದಲ್ಲಿ ಗೌರವಾನ್ವಿತ ಮತ್ತು ಪ್ರೀತಿಪಾತ್ರ ಹೆಸರನ್ನು ಬಿಟ್ಟುಹೋದರು. ಅವರ ನೆನಪು ಇತಿಹಾಸದ ಪುಟಗಳಲ್ಲಿ ಶಾಶ್ವತವಾಗಿ ಅಚ್ಚಳಿಯದೆ ಉಳಿಯುತ್ತದೆ.


Spread the Knowledge

You may also like...

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *