ನಮ್ಮ ಜಾಗತಿಕ ಸಮುದಾಯತೆಯನ್ನು ಅಳವಡಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದು: ವಿಶ್ವ ಇತಿಹಾಸ ಮತ್ತು ನಾವು

ವಿಶ್ವ ಇತಿಹಾಸವು ಕೇವಲ ಸಂಗತಿಗಳು ಮತ್ತು ದಿನಾಂಕಗಳನ್ನು ಕಲಿಯುವುದರ ಬಗ್ಗೆ ಅಲ್ಲ. ಇದು ನಮ್ಮ ಜಗತ್ತು ಹೇಗೆ ಪರಸ್ಪರ ಸಂಪರ್ಕ ಹೊಂದಿದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಮತ್ತು ಜಾಗತಿಕ ನಾಗರಿಕರಾಗಲು ನಮ್ಮನ್ನು ಸಿದ್ಧಪಡಿಸುವುದು. ಜಾಗತಿಕ ನಾಗರಿಕರಾಗಿ, ನಾವು ಒಂದು ದೇಶದಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸಬಹುದು ಆದರೆ ಪ್ರಪಂಚದಾದ್ಯಂತದ ಜನರನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುವ ದೊಡ್ಡ ಸಮುದಾಯದ ಭಾಗವಾಗಿ ನಮ್ಮನ್ನು ನೋಡುತ್ತೇವೆ.

ವಿಶ್ವ ಇತಿಹಾಸದ ಅಧ್ಯಯನವು ಆಧುನಿಕ ಜೀವನದ ಸಮಗ್ರ ಸ್ವರೂಪವನ್ನು ಗುರುತಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ವೈವಿಧ್ಯಮಯ, ಜಾಗತಿಕ ಕೆಲಸದ ಸ್ಥಳಗಳಿಗೆ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳನ್ನು ಸಿದ್ಧಪಡಿಸುತ್ತದೆ. ಪ್ರಪಂಚದ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳುವುದು ನಿಮ್ಮನ್ನು ಜಾಗತಿಕ ಪ್ರಜೆಯಾಗಲು ಸಿದ್ಧಪಡಿಸುತ್ತದೆ, ಕೇವಲ ಒಂದು ರಾಷ್ಟ್ರದಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸಬಹುದಾದ ಆದರೆ ದೊಡ್ಡ ವಿಶ್ವ ಸಮುದಾಯದ ಭಾಗವಾಗಿ ಸ್ವಯಂ ಗುರುತಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ವ್ಯಕ್ತಿ.

ಹವಾಮಾನ ಬದಲಾವಣೆ, ಸಾಮಾಜಿಕ ನ್ಯಾಯ ಮತ್ತು ಮಾನವ ಹಕ್ಕುಗಳಂತಹ ಅನೇಕ ಪ್ರಮುಖ ವಿಷಯಗಳು ಇಡೀ ಪ್ರಪಂಚದ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತವೆ. ಸಕಾರಾತ್ಮಕ ಬದಲಾವಣೆಯನ್ನು ಮಾಡಲು, ನಾವು ಈ ಜಾಗತಿಕ ಸವಾಲುಗಳ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳಬೇಕು ಮತ್ತು ನಾವು ಹೇಗೆ ಕೊಡುಗೆ ನೀಡಬಹುದು ಎಂಬುದರ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿದಿರಬೇಕು. ಜಾಗತಿಕ ಪರಿಸರಕ್ಕೆ ನೀವು ಹೇಗೆ ಹೊಂದಿಕೊಳ್ಳುತ್ತೀರಿ? ನಿಮ್ಮ ಕಥೆ ಏನು, ಮತ್ತು ಅದು ಇತರರ ಕಥೆಗೆ ಹೇಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದೆ?

ಜಾಗತಿಕ ಯುದ್ಧದ ವಿನಾಶಕಾರಿ ಅನುಭವಗಳ ನಂತರ ಜಾಗತಿಕ ಪೌರತ್ವದ ಕಲ್ಪನೆ ಹೊರಹೊಮ್ಮಿತು. ಯುನೈಟೆಡ್ ನೇಷನ್ಸ್ (United Nations / UN) ನಂತಹ ಸಂಸ್ಥೆಗಳು ಎಲ್ಲಾ ಜನರ ಹಕ್ಕುಗಳು ಮತ್ತು ಘನತೆಯನ್ನು ಗುರುತಿಸುವ ಘೋಷಣೆಗಳನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಿದವು. ಈ ಘೋಷಣೆಗಳು ಮಹಿಳೆಯರು, ಮಕ್ಕಳು ಮತ್ತು ವಿಕಲಚೇತನರಂತಹ ಪ್ರಮುಖ ಗುಂಪುಗಳ ಮೇಲೆ ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸಿ, ಅವರು ಸಮಾನ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ಮತ್ತು ಅವಕಾಶಗಳನ್ನು ಪಡೆಯುವುದನ್ನು ಖಾತ್ರಿಪಡಿಸಿದವು. ಸದಸ್ಯ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳು ಈ ಕ್ಷೇತ್ರಗಳಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ಪ್ರಗತಿಯ ಬಗ್ಗೆ ವರದಿ ಮಾಡಿ, ಈ ಹಕ್ಕುಗಳನ್ನು ಎತ್ತಿಹಿಡಿಯುವ ಬದ್ಧತೆಯನ್ನು ತೋರಿಸುತ್ತವೆ.

ಬಿಬಿಸಿ ನಡೆಸಿದ ಸಮೀಕ್ಷೆಯಲ್ಲಿ, ಹದಿನೆಂಟು ದೇಶಗಳಿಂದ ಸಮೀಕ್ಷೆ ನಡೆಸಿದ ಅರ್ಧಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಜನರು ತಮ್ಮನ್ನು ತಾವು “ಜಾಗತಿಕ ನಾಗರಿಕರು” ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಕಂಡುಬಂದಿದೆ. ಸಮೃದ್ಧತೆಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಜನರು ಜಾಗತಿಕ ಸಮುದಾಯದ ಕಲ್ಪನೆಯನ್ನು ಸ್ವೀಕರಿಸುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಸವಾಲಿನ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ನಾವು ನಮ್ಮ ಸ್ಥಳೀಯ ಅಥವಾ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಗುರುತುಗಳ ಮೇಲೆ ಹೆಚ್ಚು ಗಮನ ಹರಿಸಬಹುದು. ಆದರೂ, ಜಾಗತೀಕರಣದ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಗಳು ನಮ್ಮ ಜಗತ್ತನ್ನು ರೂಪಿಸುತ್ತಲೇ ಇವೆ, ಮತ್ತು ಅದನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವುದು ನಿರ್ಣಾಯಕವಾಗಿ ಉಳಿದಿದೆ.

ವಿಶ್ವ ಇತಿಹಾಸವನ್ನು ಅಧ್ಯಯನ ಮಾಡುವ ಮೂಲಕ, ನೀವು ತಿಳುವಳಿಕೆಯುಳ್ಳ ಜಾಗತಿಕ ನಾಗರಿಕರಾಗಲು ಅಗತ್ಯವಾದ ಜ್ಞಾನ ಮತ್ತು ದೃಷ್ಟಿಕೋನವನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತೀರಿ. ನೀವು ವಿಭಿನ್ನ ಸಂಸ್ಕೃತಿಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಕಲಿಯುವಿರಿ, ಜಾಗತಿಕ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವಿರಿ ಮತ್ತು ಸಹಯೋಗ ಮತ್ತು ಸಹಾನುಭೂತಿಯ ಮಹತ್ವವನ್ನು ಪ್ರಶಂಸಿಸುತ್ತೀರಿ. ಒಗ್ಗಟ್ಟಿನಿಂದ , ಒಂದೇ ಮಾನವಕುಲ ಎಂಬ ಜಾಗತಿಕ ಸಮುದಾಯದ ಕಲ್ಪನೆಯನ್ನು ಅಳವಡಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಮೂಲಕ ಮತ್ತು ಎಲ್ಲರಿಗೂ ಉಜ್ವಲ ಭವಿಷ್ಯಕ್ಕಾಗಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುವ ಮೂಲಕ ನಾವು ಉತ್ತಮ ಜಗತ್ತನ್ನು ರಚಿಸಬಹುದು.

ಪ್ರಪಂಚದ ಇತಿಹಾಸ ಭಾಗ 1 – ಆರಂಭಿಕ ಮಾನವ ಸಮಾಜಗಳು

ಪ್ರಪಂಚದ ಇತಿಹಾಸ ಭಾಗ 2 – ರಾಜ್ಯಗಳು ಮತ್ತು ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯಗಳು, ಕ್ರಿ.ಪೂ 1000–ಸಾ.ಶ 500

ಪ್ರಪಂಚದ ಇತಿಹಾಸ ಭಾಗ 3 – ಧರ್ಮದ ಯುಗ, ಸಾ.ಶ. 500–1200

ಪ್ರಪಂಚದ ಇತಿಹಾಸ ಭಾಗ 4 – ಜಾಗತಿಕ ಮಧ್ಯಯುಗ, ಸಾ.ಶ. 1200–1500

ಪ್ರಪಂಚದ ಇತಿಹಾಸ ಭಾಗ 5 – ಖಂಡಗಳಾದ್ಯಂತ ಸಂಪರ್ಕಗಳು, 1500–1800

ಪ್ರಪಂಚದ ಇತಿಹಾಸ ಭಾಗ 6 – ಕ್ರಾಂತಿಯ ಯುಗ, 1750–1914

ಪ್ರಪಂಚದ ಇತಿಹಾಸ ಭಾಗ 7 – ಆಧುನಿಕ ಜಗತ್ತು, 1914-ಪ್ರಸ್ತುತ

ಇತಿಹಾಸ, ನಕ್ಷೆಗಳು ಮತ್ತು ಭೂಗೋಳಶಾಸ್ತ್ರದ ಅದ್ಭುತ ಜಗತ್ತು

ಐತಿಹಾಸಿಕ ಮೂಲಗಳನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವುದು: ಪ್ರಾಥಮಿಕ ಮತ್ತು ದ್ವಿತೀಯ ಮೂಲಗಳು


Spread the Knowledge

You may also like...

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *